શરીર માં નથી પચતો જલ્દી ખોરાક તો જાણી લો એના ઘરેલું ઉપચાર,જીવનભર નહીં થાય આ સમસ્યા…..

પાચનશક્તિ સુધારવા માટેના અન્ય ઘરેલું ઉપાય.હંમેશાં તમારા ખોરાકને ચાવવું અને ખાવું જેથી ખોરાક યોગ્ય રીતે પચાવે.દહીંનું સેવન આપણા પાચન માટે સારું છે ખોરાકમાં દહીંનો સમાવેશ કરો.દાડમનો મીઠો રસ મોઢામાં લેવાથી આંતરડાની ખામી મટે છે અને પાચન શક્તિ વધે છે.સેલરીને પાણીમાં ઉકાળીને પીવાથી પાચનતંત્ર પણ બરાબર રહે છે.દરરોજ 3 ગ્રામ કાળા મસ્ટર્ડ ખાવાથી કબજિયાત મટે છે.

અનેનાસનો રસ આપણા પાચનમાં ફાયદાકારક છે.જામફળના પાન સાથે ખાંડ મિક્સ કરવાથી અપચો સમાપ્ત થાય છે.માયરાબાલનનો મુરબ્બો આપણા પાચન માટે પણ સારો છે.તેના પર લીંબુ સાથે કાળા મીઠું ચાટવાથી અપચો મટે છે.હીંગ નો ઉપયોગ કરો તેનો ઉપયોગ અપચો અને ગેસ દૂર કરવા માટે થાય છે.

પાચનતંત્રમાં સુધારણા કરતી યોગ મુદ્રાઓ.જેમ યોગ આજે ઘણા લોકોના જીવનમાંથી રોગોને દૂર કરી રહ્યો છે આ રીતે યોગ આપણી પાચક શક્તિમાં પણ સુધારો કરી શકે છે પાચક શક્તિને મજબૂત કરવા માટે, તમે અહીં ઉલ્લેખિત યોગાસનનો પણ પ્રયાસ કરી શકો છો દરરોજ આ કરવાથી પાચક શક્તિ સુધરે છે અને શરીર સ્વસ્થ અને મજબૂત પણ બને છે.નૌકાસન.નૌકાસન કરવા માટે પહેલા તમારી પીઠ પર સુઈ જાઓ. પછી તમારા પગ હાથ અને માથું ઉંચું કરો થોડા સમય માટે આ કર્યા પછી તમે તમારી જૂની સ્થિતિમાં પાછા આવશો નૌકાસણા પાચનતંત્રમાં સુધારો કરે છે.

ત્રિકોણ મુદ્રા.આ આસન કરવા માટે પહેલા સીધા ઉંભા રહો તમારા બંને પગ વચ્ચે થોડો અંતર રાખો ધીમે ધીમે શ્વાસ લો અને તમારા બંને હાથ તમારા ખભા સાથે લાવો પછી, કમરને વાળીને ડાબા હાથથી જમણા પગને સ્પર્શ કરો અને તમારો જમણો હાથ આકાશ તરફ સીધો કરો પછી બીજા હાથથી આ કરો આ કરતી વખતે આ પ્રક્રિયાને ધીરે ધીરે અપનાવો.પશ્ચિમોત્નાસન.આ આસન કરવા માટે બેસો અને તમારા પગ સીધા કરો. પછી તમારા બંને હાથ ઉભા કરો પછી બંને હાથથી વાળવું અને તમારા પગને પકડવાનો પ્રયાસ કરો થોડો સમય આ કરવાથી આપણા શરીરને ફાયદો થાય છે.

પ્લેવિની યોગ.પ્લેવિની પ્રાણાયામ કરવા માટે પહેલા તમારા પેટમાં એક શ્વાસ લો પછી તમારા ગળાને તમારી છાતીથી બંધ કરો અને થોડા સમય માટે આવા રહો આ પછી ધીમે ધીમે તમારા શ્વાસ છોડો અને તમારી જૂની મુદ્રામાં પાછા ફરો. પ્લેવિની પ્રાણાયામથી આપણી ગુદા અને આંતરડા તેમના કાર્યોને વધુ સારી રીતે ચલાવે છે જે આપણી પાચક શક્તિને પણ સુધારે છે.અગ્નિસરા યોગ.અગ્નિસાર યોગ કરવા માટે શ્વાસ લેવાનું બંધ કરો જ્યારે તમે તમારા શ્વાસ રોકો છો પછી તમારા પેટને નાભિમાંથી ઝડપથી અંદર ખેંચો અને તેને લું કરો આ કરવાથી તમારી પાચક શક્તિ મજબૂત થશે.

ભુજંગાસન.ભુજંગાસન કરવા માટે પહેલા પેટ પર જમીન પર સુઈ જાઓ પછી તમારા બંને હાથથી કમર ઉપરની તરફ ઉભા કરો તમારા હાથ ખુલ્લા રાખો પછી ધીમે ધીમે આખા શરીરને આગળ લઈ જાઓ આ આસનથી પેટની માંસપેશીઓ સારી થાય છે.વજ્રાસન.વ્રજસન કરવા માટે નમાઝ થાય તે જ રીતે બેસો આ પ્રવૃત્તિમાં તમારા શરીરનો વજન તમારા પંજા અને પગ પર રાખો અને બંને હાથ આગળના ઘૂંટણની તરફ રાખો. ધીમે ધીમે શ્વાસ લો અને ચાલુ રાખો આ કરવાથી પાચક શક્તિ બરાબર રહે છે અને બગડતી નથી.