શરીરમાં પાણી ઘટી જતાં તરતજ દેખાય છે આવા સંકેત,જાણીલો ફટાફટ…..

મિત્રો આજના અમારા આ લેખમાં હું તમારું હાર્દિક સ્વાગત કરું છું મિત્રો તમને જણાવી દઈએ કે આજે હું તમારા માટે આ લેખમાં તમને એક એવી માહિતી આપવા જઈ રહ્યો છું જેના વિશે તમને ભાગ્યે જ ખબર હશે. તમને જણાવી દઈએ કે પાણી આપણાં શરીર માટે કેટલું જરુરી છે તે જાણ્યા પછી પણ લોકો પર્યાપ્ત માત્રા માં પાણી નથી પીતા. આવશ્યક માત્રા માં પાણી ન પીવાથી આપણાં શરીર પર નકારાત્મક પ્રભાવ પડે છે. અને ઘણા પ્રકાર ની સ્વાસ્થ્ય સંબંધી તકલીફો થવા લાગે છે.

અમે તમને એવા કેટલાક સંકેત જણાવીએ છીએ, કે જેનાથી તમને ખબર પડશે કે તમારા શરીર ને હવે પાણી ની જરૂર છે. જેથી સમય રહેતા તમે તમારી એ આદત ને સુધારી શકો.પાણી ની કમી થયા છે ત્યારે મોઢું સુકાવા લાગે છે. જો વારે વારે મોઢું સુકતું હોય તો સમજી લેવું કે તમારા શરીર માં પાણી ની ખૂબ જ કમી છે.પાણી ઓછું પીવાથી પસીનો ઓછો થાય છે.

શરીર માંથી જેરિલા તત્વો બહાર નથી નિકાળી શકતા. શરીર માં પાણી ની કમી થી ત્વચા શુષ્ક અને સુકાઈ જાય છે. જેના કારણે ત્વચા સંબંધિત રોગો થાય છે.પાણી ની કમી થી ફક્ત મોઢું અને ગળું જ પ્રભાવિત નથી થતું પણ આંખો પર તેનો પ્રભાવ પડે છે. આંખો સૂકી અને લાલ થઈ જાય છે.શરીર માં પાણી કમી હોવાનો મતલબ કે શરીર માં માસ-મસલ્સ ઓછા હોવા.

વર્કઆઉટ ની પહેલા, વચ્ચે, અને પછી પાણી પીવાથી બોડી હાયડ્રેટ રહે છે. અને પાણી ઉપયોગ સાચી જગ્યા પર થાય છે. જ્યારે શરીર માં પાણી કમી થાય છે તો પેશાબ પીળા રંગ નો આવે છે. સાથે જ તેની માત્રા પણ ઓછી થઈ જાય છે. અને પેશાબ પછી પ્રાઇવેટ પાર્ટ માં બળતરા અને ખંજવાળ આવે છે.જો શરીર માં પાણી ની કમી થઈ જાય છે તો શરીર, લોહી માં થી પાણી લેવા લાગે છે. જેના કારણે લોહી માં ઓક્સિજન ની કમી થવા લાગે છે. અને કાર્બનડાયઓક્સાઇડ નું પ્રમાણ વધે છે. જેના કારણે તમને થકવો અને સુસ્તી લાગે છે.જ્યારે શરીરમાં પાણીનો અભાવ હોય ત્યારે મોં સુકાવા લાગે છે.

જો મોં વારંવાર સુકાતું હોય તો સમજી લો કે શરીરમાં પાણીની તંગી રહે છે. આવી સ્થિતિમાં, પાણી તાત્કાલિક પીવું જોઈએ.ઓછું પાણી પીવાથી પરસેવો ઓછો થાય છે અને શરીરમાંથી ઝેરી પદાર્થો બહાર નીકળતા નથી. શરીરમાં પાણીના અભાવને લીધે ત્વચા શુષ્ક બની જાય છે અને ત્વચા સંબંધિત અનેક રોગોનું જોખમ રહે છે. પાણીનો અભાવ ફક્ત મોં અને ગળાને જ અસર કરતું નથી, પણ આંખોને પણ અસર કરે છે. તેના કારણે આંખો શુષ્ક અને લાલ થઈ જાય છે.

પાણી આપણા શરીરના કોમલાસ્થિ અને કરોડરજ્જુના ભાગોમાં 80 ટકા ભૂમિકા ભજવે છે. હાડકાંમાં સુગમતા અને સરળતા જાળવવા માટે પાણીની આવશ્યકતા છે. જો હાડકાં અથવા સાંધામાં અવાજ આવે છે અને જો કોઈ હિલચાલ થાય છે, તો તમારે સમજી લેવું જોઈએ કે શરીરમાં પાણીનો અભાવ છે.શરીરમાં પાણીનો અભાવ થવાથી સ્નાયુ સમૂહમાં ઘટાડો થાય છે. વર્કઆઉટ પહેલાં વચ્ચે અને પછી પાણી પીવું શરીરને હાઇડ્રેટ રાખે છે અને પાણીનો ઉપયોગ યોગ્ય જગ્યા એ થાય છે.

જો શરીરમાં પાણીનો અભાવ હોય તો શરીર લોહી માંથી પાણી લેવાનું શરૂ કરે છે. આ લોહીમાં ઑક્સિજનનો અભાવનું કારણ બને છે અને કાર્બન ડાયોક્સાઇડનું સ્તર વધે છે, જેના કારણે તમે થાક અને સુસ્તી અનુભવવાનું શરૂ કરો છો.શરીરમાં પાણીના અભાવને લીધે ગળફામાં મોંમાં યોગ્ય માત્રામાં રચના થતી નથી. થૂંક હાનિકારક બેક્ટેરિયાને મોંની અંદર વધતા અટકાવે છે, જ્યારે તેની ઉણપ હોય ત્યારે બેક્ટેરિયા રચાય છે અને શ્વાસની દુર્ગંધ આવવાની ફરિયાદો થાય છે.

પેશાબના રંગથી તમે તમારા સ્વાસ્થ્યની યોગ્ય સંભાળ લઈ શકો છો. જો પેશાબનો રંગ ઘેરો પીળો હોય અથવા પેશાબ પછી બળતરા થતી હોય તો સમજી લો કે તમારા શરીરમાં પાણીનો અભાવ છે.જો તમને એસિડિટી, કબજિયાત અને પાચન સારું નથી, તો પછી તેનો અર્થ એ પણ થઈ શકે છે કે તમારા શરીરમાં પાણીનો મોટો અભાવ છે.શરીરમાં પાણીના અભાવને લીધે ત્વચા અને ચહેરા પર કરચલીઓ થવા લાગે છે. આ કરચલીઓને કારણે, તમે સમય પહેલાં વૃદ્ધ દેખાવાનું શરૂ કરો છો.

આપણા શરીરમાં પાણીની કમી અને પાણીનો વધારો બંને સારૂ નથી. હંમેશા આપણે વધારે તરસ લાગવા પર પાણી પીએ છીએ.એનાથી આપણી તરસ તો મટી જાય છે, પણ આપણા શરીરને આખા દિવસમાં જેટલું પાણી જોઈએ છે, તેટલુ મળી શકતું નથી. અને આપણું શરીર જાતે જ આપણને ઈશારો કરે છે કે, શરીરમાં પાણીની ઉણપ છે. તો આવો જાણીએ કે શરીરના એ કયા ઈશારા કે સંકેત છે, જે જણાવે છે કે આપણે જરૂર કરતા ઓછું પાણી પી રહ્યા છીએ.

જાણકારી માટે જણાવી દઈએ કે, પાણીની કમીથી થવા વાળા ડીહાઇડ્રેશનના કારણે આપણને મૂડ સ્વિંગ જેવી સમસ્યા થાય છે. પાણી પર થયેલી એક શોધ અનુસાર તે તમારા કોન્સન્ટ્રેશન લેવલ એટલે કે એકગ્રેતાના સ્તરને પણ પ્રભાવિત કરે છે. એવામાં જો તમે વાંચવા કે કોઈ બીજું કામ કરતા સમયે મૂડ સ્વિંગ, કે પછી ઓછી એનર્જી જેવું કંઈક અનુભવ કરી રહ્યા હોવ, તો આ સંકેત છે કે તમારે હવે પાણી પીવું જોઈએ.થાક લાગવો એ પાણી પીવાનો સંકેત છે, જે શરીર તમને આપે છે. શરીરમાં પાણીની કમીના કારણે શરીરમાં સુસ્તીનો અનુભવ થવા લાગે છે. આનાથી તમે હંમેશા થાકેલા હોય તેવું લાગે છે.

સ્મૂધ સ્કિન મેળવવા માટે હંમેશા વધારે પાણી પીવાની સલાહ આપવામાં આવે છે. જો સુકી ઋતુ ન હોવા છતાં પણ તમારી સ્કિન ડ્રાઈ છે, અને હોઠ ફાટી રહ્યા છે. તો આનો અર્થ છે કે તમારા શરીરમાં પાણીની કમી થઇ રહી છે.પેશાબ પીળો આવવો,શરીરમાં પાણીની કમીનો આ એક સામાન્ય સંકેત છે, જેમાં શરીરમાં પાણીની કમીના કારણે પેશાબ ઘટ્ટ પીળા રંગનો થઇ જાય છે. એવામાં દિવસમાં ઓછામાં ઓછું બે વાર પેશાબનો કલર જરૂર ચેક કરવો. જો પેશાબ હલકો પીળો છે તો કોઈ સમસ્યા નથી પણ જો આનો રંગ ઘાટો પીળો છે તો આ પાણીની કમીનો સંકેત આપે છે.

ઘબકારા વધવા અને ઘભરામણ થવી,જાણકારી માટે જણાવી દઈએ કે, જો તમારા ઘબકારા વધવા લાગે છે, તો આ પણ શરીરમાં પાણીની કમીનો સંકેત આપે છે. આના સિવાય ચક્કર આવવા, ઊંઘમાં કમી અને ઘબરામણ થવી પણ શરીરમાં પાણીની કમીની તરફ સંકેત આપે છે.આ બધા સિવાય શરીરમાં પાણીની કમી હોવાને કારણે પર્યાપ્ત માત્રામાં થુંક નથી બનતું. અને એ કારણે મોં માં બેક્ટિરિયા બને છે. આના કારણે શ્વાસ અને મોં માંથી દુર્ગંધ આવવાની સમસ્યા પણ રહે છે.