શિવ મંદિરમાં નંદીની પૂજા શા માટે કરવામાં આવે છે,જાણો તેની પાછળનું રહસ્યમય કારણ……

જ્યારે પણ તમે ભગવાન શિવને પ્રાર્થના કરવા મહાદેવના મંદિરમાં જાઓ છો, ત્યારે તમે દરવાજાની નજીક પગથી અંદર જતા પહેલા નંદેશ્વરની ઝલક જોવા મળે છે. ભગવાન શિવના મંદિરમાં નંદીને શા માટે સ્થાન મળ્યું છે તે વિશે તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે? અને જો નંદી પૂજનીય છે, તો શા માટે તેમની પ્રતિમાને શિવ સાથે ન રાખીને કેમ દૂર રાખવામાં આવી છે?

Advertisement

નંદી માત્ર સેવક છે, તો પછી તેમને આદરણીય કેમ માનવામાં આવે છે? ભગવાન શિવને બદલે નંદેશ્વરના કાનમાં પ્રાર્થના કેમ કરવામાં આવે છે? નંદી અને શિવ વચ્ચેના આવા ગાઢ સંબંધો પાછળનું રહસ્ય શું છે? તમે ક્યારેય નંદીની સુંદર આંખો પર નજર રાખી છે, તો પછી તમે ક્યારેય આ આંખોમાં છુપાયેલા રહસ્ય અંગે કોઈ પ્રશ્ન ઉઠાવ્યો છે?

નંદી અને શિવની એકતાનું રહસ્ય શું છે?ધાર્મિક શિવપુરાણની દંતકથા અનુસાર, આદિકલમાં શીલાદ નામના ૠષિ હતા. તે ખૂબ જ સંન્યાસી અને ખૂબ ધાર્મિક વ્યક્તિ હતા. તેમના હોંશ સંભાળતા તેમણે ભક્તિ, તપશ્ચર્યા વગેરેમાં જાપ કરવા માંડ્યા. સંબંધીઓ વતી થોડા સમય પછી, જ્યારે તેમના પર લગ્ન માટે દબાણ લાવવામાં આવ્યું ત્યારે, તેઓએ આજીવન અપરિણીત રહેવાનો અને જપ અને ધ્યાન અને ઉપાસનામાં વ્યસ્ત રહેવાનો સંકલ્પ કર્યો.

આ જાણીને મહર્ષિ શીલાદના પૂર્વજો ચિંતા કરવા લાગ્યા. તેઓ તેમના રાજવંશનો અંત લાવવા માટે તેમના જીવનનો ખર્ચ કરવા લાગ્યા. મુનિ શિલાદએ જાપ, ધ્યાન અને તેના દુખોના નિવારણ દ્વારા ભગવાનના આશીર્વાદ પ્રાપ્ત કરવાનો માનસિક સંકલ્પ લીધો અને ભગવાન શિવની તપશ્ચર્યામાં લીન થઈ ગયા.

તપશ્ચર્યા પૂર્ણ થયા પછી ભગવાન શિવ અવતાર થયા ત્યારે મહર્ષિ શીલાદે તેમની પાસે પુત્રની માંગ કરી, જેના પર ભગવાન શિવએ તેમને વરદાન આપ્યું કે તે જલ્દી જ પુત્ર રત્ન પ્રાપ્ત કરશે. એક સમયે મહર્ષિ શિલાદ તેની આજીવિકા માટે ખેતરમાં જોત જોતા હતા, તે જ સમયે તેની હંગામણી ખેતરમાં એક ઘરો સાથે ટકરાઈ હતી જેમાં એક માસૂમ બાળક હતું. મહર્ષિ શીલાજે તેમને ભગવાન શંકરના પુત્ર તરીકે સ્વીકાર્યા અને તેમને નંદી તરીકે આશીર્વાદ આપ્યા.

એક સમયે, મહર્ષિ શીલાદના આશ્રમમાં, બે ખૂબ જ વિદ્વાન સન્યાસી ૠષિ અને વરુણ મુલાકાતે આવ્યા હતા. મિત્ર અને વરૂણ અત્યંત તેજસ્વી અને જાણકાર હતા, નંદી અને મહર્ષિ શીલાદે ઘણી સેવા કરી. જ્યારે મિત્રા અને વરુણ આશ્રમથી પાછા ફરવા લાગ્યા, ત્યારે તેઓએ તેમના પગને સ્પર્શ કર્યો, જેના પર મિત્રા અને વરુણે મહર્ષિ શીલાદને દીર્ધાયુષ્યનો આશીર્વાદ આપ્યો, જ્યારે નંદીને દીર્ધાયુષ્ય માટે કોઈ આશીર્વાદ આપ્યો ન હતો, જે શીલાદની મૂંઝવણનું કારણ હતું. જ્યારે શીલાદે આની પાછળની તથ્યોને સમજવાનો પ્રયત્ન કર્યો, ત્યારે મિત્ર અને ૠષિ વરુણે તેમને કહ્યું કે તેનો પુત્ર નંદી અલ્પઆયુ છે.

આ સાંભળીને શીલાદ ખૂબ જ વ્યથિત અને દુખી થઈ ગયો. જ્યારે નંદિએ તેના પિતાના દુ: ખનું કારણ પૂછ્યું ત્યારે મહર્ષિએ તેમને તેમની યુવાની વિશે જણાવ્યું. ત્યારબાદ, નંદીએ કહ્યું કે જેનો સર્જક ભગવાન શિવ છે, તે ભગવાન શિવ દ્વારા પણ સુરક્ષિત રહેશે. ચિંતા કરશો નહીં પિતા, હું તપશ્ચર્યા કરીને ભગવાન શિવને પ્રસન્ન કરીશ. તેઓ તમારા પુત્રની ઉંમર વધારવા માટે ચોક્કસપણે કોઈ ઉપાય સૂચવશે.

આ પછી નંદીએ ભગવાન શિવને તપશ્ચર્યા કરી. ભગવાન શિવ પ્રસન્ન થયા. સર્જનના નિયમોને ધ્યાનમાં રાખીને, દીર્ધાયુષ્યનો વરદાન આપવાને બદલે, મૃત્યુ સુધી જીવંત રહેવાનું વચન આપ્યું. જ્યારે નંદીનું અવસાન થયું ત્યારે ભગવાન શિવએ બળદનું માથુ લગાવીને જીવંત રાખ્યા અને તેમના પ્રિય સેવક તરીકે રાજીનામું આપ્યું. નંદિની ભક્તિ, નિષ્ઠા અને શિવનો આશીર્વાદ અને નંદી પ્રત્યેનો પ્રેમ બંને વચ્ચે ગાઢ સંબંધ બનાવે છે. શિવ પ્રત્યે નંદીની ભક્તિ શ્રી રામચંદ્ર પ્રત્યે હનુમાનની જેમ પ્રખ્યાત છે.

નંદીશ્વર સાથે જોડાયેલી કેટલીક રહસ્યમય વાતો.કેટલાક લોકો નંદીને ફક્ત બળદ અને ભગવાન શિવનો સેવક માનીને વધારે મહત્વ આપતા નથી, પરંતુ તમને નંદી સાથે જોડાયેલા ઘણા તથ્યોથી વાકેફ નથી. નંદી એ એક ખૂબ જ શુભ અને ઉત્તમ આત્મા છે જે દરેક ક્ષણ તેમના દિવ્ય અસ્તિત્વ શિવની ભક્તિમાં લીન થાય છે. તો ચાલો જાણીએ નંદી સાથે જોડાયેલા કેટલાક વિશિષ્ટ તથ્યો વિશે –

શિવજીની જગ્યાએ નંદીના કાનમાં કહીને કેમ માંગવામાં આવે છે ઈચ્છાઓ ધાર્મિક ગ્રંથોમાં એવું માનવામાં આવે છે કે ભગવાન શિવ હંમેશાં કઠોરતામાં વ્યસ્ત રહે છે જેના કારણે કોઈ પણ ધરતીનું પ્રાણીનું ભાષણ તેમને સામાન્ય રીતે પહોંચી શકતું નથી.આ કારણોસર શિવ તેમના ભક્તોના વેદનાથી રાહત મેળવવા માટે નંદીનો આશરો લે છે. ભગવાન શિવના મતે જે નંદીના કાનમાં પોતાની ઈચ્છા બોલે છે તે નિશ્ચિતરૂપે પૂર્ણ થાય છે.

જ્યારે ભગવાન શિવની તપસ્યાની હુકમ પૂર્ણ થાય છે ત્યારે નંદી તેમની આગળ દરેકની પ્રાર્થનાઓ લે છે, જે ભગવાન શિવ તે વ્યક્તિની પ્રાર્થના તેમજ તેના પ્રિય સેવક નંદીની પ્રાર્થના તરીકે સ્વીકારે છે અને ટૂંક સમયમાં વ્યક્તિના મનની શુભેચ્છાઓ પૂર્ણ કરો આ જ કારણ છે કે ભગવાન શિવ પાસે હંમેશા આશીર્વાદ વરદાન અથવા ફરિયાદો કરવામાં આવી છે, જે હંમેશા ભગવાન શિવ પાસેથી માંગવામા આવે છે ફક્ત નંદી દ્વારા જ પહોંચાડી શકાય છે.

ભગવાન શિવથી નંદીનું સ્થાન ખૂબ દૂર છે.ભગવાન શિવએ નંદીને દેવતાનું બિરુદ આપ્યું છે.તેથી તેમનું સ્થાન ભગવાન શિવના મંદિરમાં પણ સ્થાપિત છે.મોટાભાગે એવું બને છે કે વ્યક્તિ સેવકને વધારે મહત્વ આપવાને બદલે મહત્વ આપે છે, જ્યારે ભગવાન શિવના જણાવ્યા મુજબ, સેવક જ શિવ સુધી પહોંચવા માટેનું એક શ્રેષ્ઠ સાધન છે.આ કારણોસર, મંદિરમાં નંદીની મૂર્તિને ભગવાન શિવથી દૂર રાખવામાં આવી છે, જેથી કોઈ પણ વ્યક્તિ નંદીના પગને સ્પર્શ કરીને પહેલા આવી શકે અને નંદીની અલગ પૂજા કરીને તેમને પ્રશ્ન કરી શકે.

જ્યારે પણ તમે શિવ મંદિરમાં પ્રાર્થના કરવા જાઓ છો ત્યારે મંદિરમાં પ્રવેશતા જ પહેલા નંદેશ્વરના પગને સ્પર્શ કરો. તે પછી, અંદર જઇને પૂજા કરો, ભગવાન શિવની પૂજા કરો, વગેરે કરો અને પૂજા કર્યા પછી બોલ્યા પછી નંદિના કાનમાં બોલવું જોઈએ. આ તમારી ઇચ્છિત ઇચ્છાને જલ્દી પૂર્ણ કરશે.

નંદીનું સ્વરૂપ અને તેની રચના શું કહે છે.શિવ પુરાણ અનુસાર, નંદી એક પ્રતીક છે જે બુદ્ધિ, સમજદારીપૂર્વક, બહાદુરી, શક્તિ અને શુદ્ધતાનું પ્રતિબિંબ માનવામાં આવે છે. તે જીવન શિવને સંપૂર્ણપણે સમર્પિત છે, જેનું જીવન અને મૃત્યુ બંને શિવ માટે છે. ચાલો આપણે જાણીએ નંદીની રચના સાથે જોડાયેલી કેટલીક મહત્વપૂર્ણ બાબતો –

આંખો.નંદીની આંખની સુંદરતા ભક્તિના સ્વરૂપને પ્રતિબિંબિત કરે છે. નંદીની આંખ હંમેશાં શિવના સ્વભાવને પ્રતિબિંબિત કરે છે, જે બતાવે છે કે શ્રેષ્ઠ અને સૌથી આદરણીય ભક્તો હંમેશાં તેમની તરફેણમાં મહત્વપૂર્ણ અને દુષ્ટ વૃત્તિઓથી દૂર રહે છે. નંદીની આંખમાં ક્રોધ અને ભાગ્યને પરાજિત કરવાની શક્તિ છે. તે સુંદરતા અને સૌન્દર્યનું પ્રતિબિંબ છે જેમાં આદિનાથ શિવશંકરની છબી બેસે છે.

ચતુષ્પાદ.નંદી એ ચતુષપથી છે, એટલે કે તેના ચાર પગ છે જે માનવ જીવનના ચાર તબક્કાઓને પ્રતિબિંબિત કરે છે. ભગવાન શિવ નંદીના તે ચાર પગથિયાઓની મદદથી આગળ વધે છે. એટલે કે, નંદીના મનોહર પાત્ર બનીને, તમે તમારા જીવનના તમામ ચાર તબક્કાઓનો આનંદ માણી શકો છો.હકીકતમાં, નંદીનું સ્વરૂપ એક માનવ સ્વરૂપ છે, સજીવન થવું, ભગવાન શિવએ બળદ સ્વરૂપ પ્રદાન કર્યું, એટલે કે નંદીનું સ્વરૂપ, જે ભગવાન શિવના ધારણ કરનાર, સેવક અને ભક્ત બન્યા.

ઘંટી.ભગવાન શિવના પ્રખર ભક્ત નંદી હંમેશાં ગળામાં બાંધેલી ઘંટીની ધૂનમાં લીન થઈને શિવની ઉપાસના કરે છે. નંદિના કહેવા મુજબ, તેની ઘંટી પ્રત્યે ભક્તિનો અવાજ આવે છે જે હંમેશાં શિવ સાથે તેમના ઇન્ટરવ્યુ માટે આપે છે. નંદીની ઘંટડી એ પ્રતીક છે કે કોઈની પણ પૂજા કરવા માટે વ્યક્તિને આરાધના કરતા લયબદ્ધ તાલમાં ડૂબવું પડે છે, તો જ ભક્તોમાં શ્રેષ્ઠ અને શિરોમણી બનવું શક્ય છે. ભગવાન શિવને નંદીની ઘંટીનો મધુર અવાજ ખૂબ જ પ્રિય છે. ભગવાન શિવ નંદિની ઘંટી અને તેના ગળામાં બાંધેલી ઘંટીને વધારે મહત્વ આપે છે

શિંગડા.નંદી પાસે બે શિંગડા છે, જેનો કદ ન તો બહુ મોટુ છે કે ન નાનું છે. તે મધ્યસ્થીમાં શ્રેષ્ઠતાનું પ્રતીક છે. નંદીના બે સિંગડાને બુદ્ધિ અને અંતકરણનું પ્રતીક માનવામાં આવે છે, જે દર્શાવે છે કે વ્યક્તિએ તેના જીવનમાં શ્રેષ્ઠતાના શિખર પર પહોંચવા માટે પહેલા સારી બુદ્ધિ અને જ્ઞાન હોવુ જ જોઇએ. ધાર્મિક ગ્રંથો અનુસાર ભગવાન શિવની પૂજા કર્યા પછી, પ્રાર્થના કર્યા પછી, નંદીના શિંગડા સારા અને જ્ઞાની માટે પ્રાર્થના કરવી આવશ્યક છે. આ વ્યક્તિને એક સંમર્ગો આપે છે જે તેને જીવનના વાસ્તવિક લક્ષ્ય તરફ દોરી જાય છે.

Advertisement