શુ તમે ક્યારેય નોટિસ કર્યું છે સંસદ ભવનમાં પંખા ઉંધા શા માટે હોય છે ? જાણો તેની પાછળનું રહસ્યમય કારણ……

ગરમીથી બચવા માટે પંખા, કુલર અને એસી વગેરેનો ઉપયોગ થાય છે. પણ ભારતમાં તો પંખા જ સુધી વધારે પ્રમાણમાં વપરાય છે. અને આપણે બધા પોતાના ઘર, સ્કૂલ, કોલેજ કે ઓફિસમાં એનો ઉપયોગ કરીએ છીએ, કારણ કે આપણે પણ ગરમીથી બચવું છે.પંખાનો ઉપયોગ આપણે પોતાના ઘર સ્કૂલ-કોલેજ અથવા ઓફિસમાં કરતા હોઈએ છીએ. કારણ કે તે આપણને ગરમીથી બચાવે છે. જે જગ્યાએ આપણે બેસીને પોતાનું કામ કરીએ છીએ ત્યારે ઠંડક જળવાઈ રહે છે.

Advertisement

પંખા નો ઉપયોગ સદીઓ થી ચાલતો આવ્યો છે, જે આજે પણ મોટાભાગના ઘરમાં ઉપયોગી છે. જોકે આજકાલ કુલર અને એરકન્ડીશન હોવાને કારણે તેનો ઉપયોગ ઓછો થતો જઈ રહ્યો છે. પરંતુ મિડલ ક્લાસ ફેમિલીમાં પંખો આજે પણ શાન લગાવવામાં આવે છે અને તેનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે.આપણે જ્યાં બેસી આપણું કામ કરીએ છીએ, ત્યાં ઠંડક બની રહે એટલા માટે આપણે પંખા વાપરીએ છીએ. અને આ પંખાનો ઉપયોગ આપણે ત્યાં સદીઓથી થઇ રહ્યો છે. અને તે આજે પણ મોટાભાગના ઘરોમાં ઉપયોગી છે.

સંસદ ભવનનો પાયો 21 ફેબ્રુઆરી 1921 ના ​​રોજ ડ્યુક ઓફ કનોર્ટ દ્વારા નાખ્યો હતો. સંસદ ભવનની રચના બે પ્રખ્યાત આર્કિટેક્ટ્સ, સર એડિવન લ્યુટિયન્સ અને સર હર્બર્ટ બેકર દ્વારા કરવામાં આવી હતી. સંસદની રચના કરવામાં 6 વર્ષ થયા. તેનો ઉદ્ઘાટન સમારોહ 18 જાન્યુઆરી 1927 ના રોજ ભારતના તત્કાલીન ગવર્નર જનરલ લોર્ડ ઇરવિન દ્વારા યોજાયો હતો. તે જ સમયે, સંસદનું માળખું તદ્દન અલગ છે.

પરંતુ આ બધાની વચ્ચે, અહીંના ચાહકો દરેકનું ધ્યાન આકર્ષિત કરે છે. અહીં છત પર લાગેલા પંખા ઉંધા હોય છે. આવી સ્થિતિમાં, દરેક આવું શા માટે છે તેનું કારણ જાણવા માંગે છે.સામાન્ય જગ્યાઓની જેમ ભારતીય સંસદમાં પણ સીલીંગ ફેન નો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. પરંતુ અહીંયા અજીબ વાત એ છે કે આ પંખા સાધારણ રીતે લગાવવામાં આવેલ હોતા નથી. સંસદ ભવનમાં શા માટે ઉલ્ટા પંખા લગાવવામાં આવે છે, તેની પાછળનું રહસ્ય થોડું ખાસ અને દિલચસ્પ છે. જેની જાણ દરેક ભારતીયને જરૂરથી હોવી જોઈએ.

સંસદ ભવનમાં શા માટે ઉલ્ટા પંખા હોય છે.જો તમે ભારતીય સંસદનો કોઈ વિડીયો અથવા ન્યુઝ ચેનલ પર દેખાડવામાં આવેલ સંસદને ધ્યાનથી જોઈ હશે, તો તમે એક વાત પર જરૂરથી ધ્યાન આપ્યું હશે. અહિયાં પર પંખા સંસદ ની છત અથવા સીલીંગ પર નહીં, પરંતુ અમુક થાંભલા પર ઉલ્ટા લગાવવામાં આવેલ હોય છે.

તેની પાછળનું કારણ શું હશે? હવે તમે આ વાત પર ધ્યાન આપ્યું હશે તો વિચાર તો જરૂર કરશો, પરંતુ શું તમે જાણવાની કોશિશ કરી છે? જો નહીં તો આજે અમે તમને જણાવીશું તેની સાથે જોડાયેલ એક ઊંડો રહસ્ય જે ખૂબ જ વધારે દિલચસ્પ છે.ભારતીય સંસદના સેન્ટ્રલ હોલમાં મોટા મોટા પંખા ઉલ્ટા લગાવવામાં આવેલ હોય છે. તેની પાછળનું કારણ એ છે કે જ્યારે સંસદ બનાવવામાં આવી તો તેના ગુંબજ ખૂબ જ ઊંચા બનાવવામાં આવ્યા હતા અને સેન્ટ્રલ હોલનાં ગુંબજ સમગ્ર સંસદના મેન પોઇન્ટ છે.

તે સમયે જ્યારે પંખા લગાવવાનો સમય આવ્યો હતો છત ખૂબ જ ઊંચી હોવાને કારણે સીલીંગ ફેન લગાવવા ખૂબ જ મુશ્કેલ બની રહ્યા હતા અને પછી દંડા દ્વારા પંખા લગાવવાની વાત થઇ પરંતુ તેવું બની શક્યું નહીં. ખૂબ જ લાંબા દંડા લગાવવા પણ કોઈને યોગ્ય લાગ્યા નહીં. એટલા માટે પછી સેન્ટ્રલ હોલમાં છત ની ઊંચાઈ ને ધ્યાનમાં રાખીને અલગથી થાંભલા લગાવવામાં આવ્યા અને તેમના પર ઉલ્ટા પંખા લગાવવામાં આવ્યા.

આવું કરવાથી સંસદના ખૂણે ખૂણામાં હવા ફેલાઇ જાય છે અને ત્યાં બેસેલા લોકોને રાહત મળે છે.જોકે બાદમાં ત્યાં એસી લગાવવાની વાત થઈ. પરંતુ ભારતીય સંસદમાં ઉલ્ટા પંખાને ઐતિહાસીક રૂપથી લગાવી રાખવાની ઘોષણા કરવામાં આવી. આ ઐતિહાસિકતાને જાળવી રાખવા માટે સંસદમાં પંખાને ઉલ્ટા રાખવાની વાતને આજે પણ માનવામાં આવે છે જે ભારતની સંસદમાં સૌથી ખાસ અને અલગ બાબત છે.

ખરેખર પંખા ઉંધા હોવા પાછળના નિષ્ણાતો માને છે કે તેઓ શરૂઆતથી આ રીતે રોકાયેલા છે. આવી સ્થિતિમાં સંસદ ભવનની ઐતિહાસિકતા જાળવવા માટે તેમની સાથે કોઈ ફેરફાર કરવામાં આવ્યા નથી, જેના કારણે તેઓ આજે પણ ઉંધા છે. સંસદ ભવન એક વિશાળ ગોળ મકાન છે, જેનો વ્યાસ 560 ફૂટ છે. તેનો પરિઘ 563.33 મીટરના માઇલનો ત્રીજો ભાગ છે. સંસદ ભવન લગભગ 6 એકરમાં પથરાયેલું છે. અહીંની દરેક બાબતો એકદમ અલગ છે.

Advertisement