“તારક મેહતાં કા ઉલ્ટા” ચશ્માં આવતી દયાની આ રહસ્યમય વાતો તમે નહીં જાણતાં હોય એકવાર જાણી લેશો તો ચોંકી જશો……

હૈ મા માતાજી… ’,‘ મેં દયા ટપ્પુ કે પપ્પા ગડા… ’છેલ્લા 12 વર્ષથી ટીવી પોપ્યુલર શો તારક મહેતા કા ઓલતાહ ચશ્માહના ચાહકો રોજ તેમના ઘરે આ સંવાદો સાંભળે છે. હા, અમે વાત કરી રહ્યા છીએ શોની સૌથી લોકપ્રિય અભિનેત્રી દયાબેન એટલે કે દિશા વાકાણી વિશે. તમે દયાબેનને રોજ ટી.વી. પર જોતા હોવ તો પણ તેમના વિશે આવી ઘણી વાતો છે, જે તમે જાણતા નહી જાણતા હોવ. ચાલો અમે તમને દિશા વાકાણીનો પરિચય આપીશું અને તમને તેમના વાસ્તવિક જીવનથી સંબંધિત કેટલીક રસપ્રદ વાતો જણાવીશું.

Advertisement

દિશા વાકાણીનો જન્મ 17 સપ્ટેમ્બર 1978 માં ગુજરાતના અમદાવાદમાં એક જૈન ગુજરાતી પરિવારમાં થયો હતો.બહુ ઓછા લોકો જાણે છે કે દિશાના પિતા પ્રખ્યાત ગુજરાતી થિયેટર પર્સનાલિટી ભીમ વાકાણી છે. તેમણે અનેક પ્રખ્યાત ગુજરાતી નાટકોનું નિર્દેશન અને નિર્માણ કર્યું છે.દિશાએ ગુજરાતની કોલેજ, અમદાવાદથી ડ્રામેટિક આર્ટ્સમાં ગ્રેજ્યુએશન કર્યું હતું.સૌથી રસપ્રદ વાત એ છે કે આ શોમાં તેના ભાઈ સુંદરનો રોલ કરનાર મયુર વાકાણી દિશાનો નાનો સગો ભાઈ છે. ભાઈ-બહેનનો એક બીજા પ્રત્યેનો પ્રેમ અને સમજણ પણ આ શોમાં સ્પષ્ટ દેખાઈ આવે છે.

દિશાએ પોતાની અભિનય કારકીર્દિની શરૂઆત ગુજરાતી પ્લેથી કરી હતી. તેમણે કમલ પટેલ vs ધમાલ પટેલ અને લાલી-લીલા જેવા નાટકોમાં મહત્વની ભૂમિકા ભજવી છે.પ્લે ઉપરાંત દિશા ઘણી ફિલ્મોમાં પણ કામ કરી ચુકી છે. કમસિન: ધ અનટચ્ડ, મંગલ પાંડેએ ધ રાઇઝિંગ, સી કંપની અને દેવદાસમાં નાની ભૂમિકા ભજવી હતી.

પરંતુ એશ્વર્યા રાયની જોધા-અકબરમાં એશ્વર્યાની સખી માધવીની ભૂમિકા ભજવી હતી. તેણે પ્રિયંકા ચોપડાની ફિલ્મ લવ સ્ટોરી 2050 માં મેડની ભૂમિકા પણ ભજવી હતી.દિશાએ પ્લે અને મૂવીઝ ઉપરાંત ઘણાં ટીવી શો પણ કર્યા છે.તેણે ખીચડી, ખિચડી ઇન્સ્ટન્ટ, આહત, રેશમ ડંખ અને સીઆઈડીમાં પણ કામ કર્યું છે.પરંતુ દિશાને તેના શો તારક મહેતા કા ઓલતાહ ચશ્માહથી વાસ્તવિક ઓળખ મળી.તેમને દયાબેનની ભૂમિકા માટે 2009, 2010, 2014 અને 2015 માં હાસ્યની ભૂમિકામાં શ્રેષ્ઠ અભિનેતાનો એવોર્ડ પણ મળ્યો છે.24 નવેમ્બર 2015 ના રોજ દિશાના લગ્ન મુંબઇના ચાર્ટર્ડ એકાઉન્ટન્ટ મયુર પાડીયા સાથે થયા. અને લગ્નના 2 વર્ષ પછી, 27 નવેમ્બર 2017 ના રોજ, દિશાએ એક ક્યૂટ પુત્રીને જન્મ આપ્યો અને તેનું નામ સ્તુતિ રાખ્યું.

દિશાએ ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન 2017 માં મેટરનીટી રજા લીધી હતી અને તે પછી તે શોમાં દેખાઈ ન હતી. એવું માનવામાં આવે છે કે તેણે શોમાં પાછા ફરવા માટે કેટલીક શરતો મૂકી હતી, જેમાં શોના નિર્માતાઓ રાજી થયા ન હતા.પરંતુ શોના ચાહકો માટે એક સારા સમાચાર છે કે દિશાને શોમાં પાછા લાવવાના પ્રયાસો ચાલુ છે, કદાચ લોકડાઉન પછી શો શરૂ થાય.તો તેમાં તમારી મનપસંદ ડાયાબેન શો માં ફરી જોવા મળે.

તારક મહેતા કા ઉલટા ચશ્માં 2008માં શરૂ કરવામાં આવી હતી અને શરૂ થતાં જ તે પોતાની ઝડપ પકડીને અત્યાર સુધી ચાલી રહી છે પરંતુ આ લોકડાઉનના કારણે શો નું શુટિંગ થતું નથી.તારક મેહતા કા ઉલ્ટા ચશ્મા ભારતની સૌથી લાંબી ચાલતી સિટકોમ શ્રેણી છે. તે નીલા ટેલિ ફિલ્મ્સ પ્રાઇવેટ લિમિટેડ દ્વારા બનાવવામાં આવે છે.આ શોમાં દરેક કલાકારો લોકોના દિલમાં અલગ અલગ સ્થાન બનાવી દીધું છે જેમાં સૌથી વધારે દયાભાભી અને જેઠાલાલ છે. સબ ટીવીનાં પ્રખ્યાત કોમેડી સીરિયલ તારક મહેતા કા ઉલ્ટા ચશ્માશોમાં દયાભાભીની ભૂમિકા કરીને પ્રખ્યાત થનાર દિશા વાકાણી જે હવે પોતાના દાંપત્ય જીવનની મજા માણી રહી છે.

મને જણાવી દઇએ કે દિશા ટેલિવિઝનનાં નાના પડદાની સાથેસાથે ફિલ્મોમાં પણ કામ કરી રહી છે.જેમા દેવદાસ, જોધા અકબર અને મંગલ પાંડે પ્રમુખ ફિલ્મો છે. પરંતુ દયા ભાભી ઉર્ફે દિશા વાકાણીનો એક રાઝ તમને ખબર નહી હોય.તારક મહેતાના શોમાં દિશા વાકાણી દયાભાભી નો રોલ પ્લે કરી રહી છે.જેમાં તે તેના પરિવાર જેઠાલાલ, બાપુજી અને ટપુ સાથે ગોકુલધામ સોસાયટીમાં રહે છે.દયાભાભી આ શોમાં ગરબા કવીન્ તરીકે જાણીતી છે.દિશા વાકાણી ભારતની ફિલ્મ અને ટેલિવિઝન અભિનેત્રી છે.ઉલ્ટા ચશ્મામાં અભિનય કરી રહી છે. તારક મેહતા કા ઉલ્ટા ચશ્માના સેટ પર અજય દેવગણની સાથે દિશા વાકાણી.

દિશાએ ડ્રામેટિક આર્ટમાં ગુજરાત કોલેજમાંથી સ્નાતકની પદવી મેળવી છે.જો કે ટીવી પણ કામ કરતા-કરતા ઘણા કલાકારોએ પોતાની એક અલગ ઓળખ બનાવી લીધી છે.પરંતુ તમે જાણો છો કે નાના પડદાનાં કેટલાક કલાકારો એવા પણ છે.જેમણે બી ગ્રેડ ફિલ્મથી કામ કરવાની શરૂઆત કરી હતી.તારક મહેતા કા ઉલ્ટા ચશ્મા’માં દયાભાભીથી લોકપ્રિય બનેલી દિશા વાકાણીએ 1997માં કમસિન ધ અનટચ જેવી બી ગ્રેડ ફિલ્મમાં કામ કર્યુ હતું.

દિશા વાકાણી એક બી ગ્રેડ ફિલ્મમાં પણ કામ કર્યું હતું જે દરમિયાન તેમની કેટલીક તસવીરો સોશિયલ મીડિયામાં વાઈરલ થઈ હતી.નોંધનિય છે કે દિશા વાકાણી 2008થી શરૂ થયેલા કોમેડી શો તારક મહેતા કા ઉલ્ટા ચશ્મામાં દયાભાભીનો રોલ કરી રહી છે.આ શો ટેલિવિઝન પર પ્રસારિત થતાં સૌથી મનોરંજક શોમાં શામેલ છે.નાના પડદા પર દયા ભાભી ઉર્ફે દિશા વાકાણી અને જેઠા લાલ એટલે કે દિલીપ જોશીની કેમેસ્ટ્રી દર્શકોને ખુબ પસંદ આવે છે.

Advertisement