ગર્ભવતી મહિલાઓની આ ભૂલોના કારણે કમજોર પેદા થાય છે બાળક,જરૂર જાણી લો…

નમસ્કાર મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દીક સ્વાગત છે મિત્રો આજે હું આપ સૌના માટે એક નવો લેખ લઈને આવ્યો છું તો મિત્રો આજે આપણે વાત કરવા જઈ રહ્યા છે માતા બનવું એ કોઈ પણ મહિલા માટેનું સૌથી મોટું સ્વપ્ન હોય છે લગ્ન પછી દરેક સ્ત્રીની ઇચ્છા હોય છે કે તેને માતા બનવાનો આનંદ મળે તે તેના બાળકનો પ્રેમ મેળવી શકે અને તે પણ ઇચ્છે છે કે તેનું બાળક સૌથી સુંદર અને હોશિયાર બને તેથી જ સગર્ભા સ્ત્રીઓ ગર્ભાવસ્થા દરમ્યાન યોગ્ય સાવચેતી રાખવાનો પ્રયત્ન કરે છે પરંતુ ઘણી સ્ત્રીઓ એવી છે કે જેઓ ગર્ભાશયમાં બાળકની સંભાળ કેવી રીતે રાખવી તે જાણતી નથી, અને આ જ કારણથી તમે જાણતા હોવ કે તમે અજાણતાં આવી ભૂલો કરી રહ્યા છો જે તેનામાં વધતા બાળકને અસર કરે છે.

ગર્ભાશય અને બાળક નબળા જન્મે છે આજે અમે તમને તેના વિશે જણાવીશું નોંધપાત્ર રીતે ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન સ્ત્રીઓમાં ઘણાં શારીરિક અને માનસિક ફેરફારો થાય છે અને તે જ સમયે શરીરમાં હોર્મોન્સમાં ઘણા ફેરફારો થાય છે તેથી જ સગર્ભા સ્ત્રીઓમાં મૂડ બદલાય છે અને તે જ સમયે સ્ત્રીઓમાં પણ એક છે ખાવા-પીવાની ઇચ્છામાં પરિવર્તન આવે છે.

અને તેમને આમલી અને અથાણા વગેરે જેવી ખાટા ચીજો ખાવાનું ગમે છે આ સમય દરમિયાન સગર્ભા સ્ત્રીઓની ઇચ્છા પૂરી કરવી પણ જરૂરી છે જેથી તેણીને માનસિક સંતોષ મળે તે વિકાસને સુધારે છે જો કે આ વસ્તુઓનું વધુ પડતું સેવન કરવાનું ભૂલશો નહીં તેથી જ્યારે પણ તમને કંઇક ખાવાનું મન થાય ત્યારે માત્ર એક વાજબી માત્રામાં જ ખાઓ બાળક વધુ પડતા દ્રશ્યને લીધે નબળું પડી શકે છે.ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન સ્ત્રીઓમાં ફોલિક એસિડની ઉણપ હોય છે તેથી ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન પાલક વગેરે જેવી આયર્ન ચીજોનું સેવન કરવું જોઈએ તેનાથી લોહીની ખોટ થતી નથી જેથી બાળક સ્વસ્થ હોય અને યોગ્ય વજન હોય જો ફોલિક એસિડ હોય તો ઉણપ છે, બાળક નબળા જન્મે છે.

મિત્રો જાણીએ કે ગર્ભવતી મહિલાઓએ ક્યારેય ન કરવી જોઈએ આ ભૂલો અજાત બાળકનું સ્વસ્થ કેટલીકવાર એટલી હદે બગડે છે કે બાળક આખી જિંદગી તે સમસ્યાનો સામનો કરતો રહે છે અજાત બાળકને તેના કરતાં વધુ ખાવાથી તંદુરસ્ત રાખી શકાતું નથી પરંતુ યોગ્ય પોષણ અને નિયમિત કસરતથી તે સ્વસ્થ રાખી શકાય છે સગર્ભા સ્ત્રીના પ્રથમ 3 મહિના ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે આ 3 મહિનામાં બાળકનું આખું શરીર રચાય છે તેથી કોઈપણ સગર્ભા સ્ત્રીને આ 3 મહિના દરમિયાન તેના આહાર પર વિશેષ ધ્યાન આપવાની જરૂર છે સગર્ભા સ્ત્રીઓએ કઈ કાળજી લેવી જોઈએ.

આલ્કોહોલ કેટલાક નિષ્ણાતો માને છે કે જો સંતુલિત માત્રામાં લેવામાં આવે તો આલ્કોહોલ શરીર માટે ફાયદાકારક છે જે મહિલાઓ દારૂ પીતી નથી તેમના માટે તે ખૂબ સારું છેપરંતુ જે મહિલાઓને દારૂ પીવાની ટેવ હોય છે તે જાણવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે કે તેમના પીવાના કારણે બાળકમાં ગર્ભ આલ્કોહોલ સિન્ડ્રોમ થવાની સંભાવના છે બાળકની વૃદ્ધિ ધીમી પડે છે અને તેની શીખવાની ક્ષમતા નબળી પડી જાય છે જો પરિસ્થિતિ વધુ વણસે તો બાળકનો ચહેરો પણ બગડી શકે છે.

સિગારેટ સગર્ભા સ્ત્રીએ ધૂમ્રપાન અથવા ધૂમ્રપાન કરવાની આદતોને સંપૂર્ણપણે છોડી દેવી જોઈએ. ધૂમ્રપાન કરવાથી સગર્ભા બાળકને અચાનક શિશુ ડેથ સિન્ડ્રોમ થવાની સંભાવના વધી જાય છે ધૂમ્રપાન કરવાથી અજાત બાળકનું વજન ઓછું થઈ શકે છે અને ચેપ કુપોષણ અને શ્વસન રોગો થઈ શકે છે.ખોરાક સગર્ભા સ્ત્રીએ તેના આહારમાં ચરબીયુક્ત ખોરાકના વધુ પડતા સેવનથી બચવું જોઈએ પ્રોટીન, વિટામિન સમૃદ્ધ ખોરાકમાં નિયમિત હોવો જોઈએ. વિટામિન્સ એ રોજિંદી આવશ્યકતા હોય છે તેથી વધારેમાં વધારે લીલા શાકભાજીઓનું સેવન કરવું જોઈએ.

કેફિનેટેડ પીણાં કાં તો ચા કોફી સોફ્ટ ડ્રિંક્સ જેવા કેફીનયુક્ત પીણાઓ બંધ કરો અથવા તેને સંપૂર્ણ રીતે બંધ કરો આ પ્રકારનું પીણું અનિદ્રા હૃદયની વિકૃતિઓ, ચીડિયાપણું વગેરેનું કારણ બની શકે છે આ પ્રકારના પીણાંથી અજાત બાળક પર ખરાબ અસર પડી શકે છે સગર્ભા સ્ત્રીઓએ પણ લાંબા સમય સુધી દવાઓ, ટેલિવિઝન અથવા કમ્પ્યુટર પર બેસવાનું ટાળવું જોઈએ અહીં કેટલીક મહત્વપૂર્ણ સાવચેતીઓ છે જે દરેક સગર્ભા સ્ત્રીને જાણવાની જરૂર છે.

રોગમ જો સગર્ભા સ્ત્રી આરએચ નકારાત્મક છે અને ગર્ભાશયની ગર્ભમાં બાળક હકારાત્મક છે આ કિસ્સામાં સગર્ભા સ્ત્રીને જાણવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે કે ગર્ભવતી સ્ત્રી ગર્ભધારણના 24 અઠવાડિયામાં અને બાળકના જન્મના 72 કલાકની અંદર ગર્ભવતી છે ઇન્જેક્શન આપવાની જરૂર છે.આપણે આ કેમ કરવું જોઈએ.સગર્ભા સ્ત્રીનું શરીર બાળકના શરીર સાથે જોડાયેલ હોય છે અને જો બાળકના લાલ રક્તકણો સગર્ભા સ્ત્રીઓના શરીરમાં પ્રવેશ કરે છે તો શરીર આ આરએચ પરિબળ સામે લડવા એન્ટિબોડીઝ બનાવવાનું શરૂ કરે છે આ એન્ટિબોડીઝ જોખમી છે અને બીજા બાળકના જન્મ સમયે જીવલેણ બની શકે છે.

સગર્ભાવસ્થા ડાયાબીટીસ આ પ્રકારની ડાયાબિટીસ ફક્ત સગર્ભા સ્ત્રીઓમાં થાય છે આ સમસ્યાથી બચવા માટે સગર્ભા સ્ત્રીઓએ હળવા વ્યાયામ કરવાનું ચાલુ રાખવું જોઈએ લોહીમાં ખાંડનું પ્રમાણ વધવાથી આ સમસ્યા થઈ શકે છે તે શું નુકસાન પહોંચાડી શકે છે સગર્ભાવસ્થામાં ડાયાબિટીસ સગર્ભા સ્ત્રીઓ તેમજ બાળકોને નુકસાન પહોંચાડે છે બાળક મોટા થવાની શક્યતા કમળો વગેરે વધે છે સગર્ભા સ્ત્રીઓમાં હાઈ બ્લડ પ્રેશર કિડની નિષ્ફળતા વગેરે પણ હોઈ શકે છે.