શરીર આપવા લાગે આટલાં સંકેત તો જરા પણ ના જોશો રાહ હોય શકે છે આ ગંભીર બીમારી…….

જો કે જાર રોગ એ પોતે જ ખૂબ જોખમી છે, પરંતુ કેન્સર અને એઇડ્સ આવા બે રોગો છે, જે સરળતાથી જાણ્યા વિના કોઈનો પીછો છોડતા નથી. દર વર્ષે લાખો લોકો કેન્સર સામે લડતા મૃત્યુ પામે છે. કેન્સરને ધ્યાનમાં લીધા વિના અને તે જે પણ તબક્કો છે તે સૌથી પીડા અને વેદના આપે છે. ઘણા લોકો કેન્સરના પ્રારંભિક લક્ષણોને જાણતા નથી,તેથી તેઓ તેને પ્રથમ તબક્કામાં પકડી શકતા નથી. તમારી માહિતી માટે, તમને જણાવી દઈએ કે જે લોકોનું કેન્સર પહેલા તબક્કામાં પકડાય છે, ત્યાં તેમને બચાવવાની 99% શક્યતા છે. જ્યારે, પ્રથમ તબક્કો સમાપ્ત થયા પછી, સતત દવાઓ અને ઇન્જેક્શનને લીધે, શરીર અંદરથી ખાલી થઈ જાય છે અને અંતે તે જીવ લઈને પોતાને સ્વીકારે છે.

Advertisement

હવે આરોગ્ય સંસ્થા દ્વારા દર વર્ષે 4 ફેબ્રુઆરીથી કેન્સર દિવસની ઉજવણી શરૂ થઈ છે. આ દિવસની ઉજવણીનું વાસ્તવિક કારણ એ છે કે લોકો આ રોગ વિશે વધુને વધુ જાગૃત થાય. આજના લેખમાં, અમે તમને કેન્સરના પ્રારંભિક લક્ષણો જણાવીશું, જેને જાણીને તમે કેન્સરના પહેલા તબક્કામાં જ તેને સરળતાથી હરાવી શકો છો. તો ચાલો જાણીએ તે લક્ષણો શું છે…

આ કેન્સરના મુખ્ય લક્ષણો છે:પેશાબમાં લોહી,ઘણા લોકો કેન્સરના પ્રથમ તબક્કે પેશાબ સાથે રક્તસ્રાવ શરૂ કરે છે. આ લોહીનો અર્થ એ છે કે તમને કિડની અથવા યકૃતમાં કેન્સર છે. અથવા આ સિવાય, તે એક પ્રકારનો ચેપ પણ હોઈ શકે છે. આવી સ્થિતિમાં, તે વધુ સારું છે કે તમે ચોક્કસપણે એકવાર તમારા ડોક્ટરની સલાહ લો.

ખોરાકને પચાવવામાં મુશ્કેલી,જો તમે ખોરાકને પચાવી શકતા નથી, તો તરત જ નજીકના ડોક્ટરનો સંપર્ક કરો કારણ કે તમારા માટે ખોરાકનું પાચન ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે.ગળામાં દુખાવો,માર્ગ દ્વારા, ગળામાં દુખાવો અથવા લોહીમાં ઉધરસ એ ટીબીનાં લક્ષણો છે. પરંતુ જો તમને આવું થાય છે, તો પછી ચોક્કસપણે એક વાર તેને ડોક્ટરને બતાવો.

નોન સ્ટોપ પીડા,કેટલીકવાર માથા અને પેટમાં સતત દુખાવો રહે છે, આનું કારણ કેન્સર પણ હોઈ શકે છે. તેથી, જો આ પીડા લાંબા સમય સુધી રહે છે, તો ફરી એક વાર તમારા ડોક્ટરની સલાહ લો.છછુંદર રચના,કેટલીકવાર, શરીરમાં છછુંદરનો આકાર રચાય છે, તે જરૂરી નથી કે તે માત્ર છછુંદર છે, પરંતુ તે કેન્સર પણ હોઈ શકે છે. તો એકવાર ડોક્ટરને મળો.

ઘાને ઝડપથી ભરતા નથી,કેટલીકવાર શરીરમાં ઇજાના ઘા ઘણા અઠવાડિયા સુધી મટાડતા નથી, આવી સ્થિતિમાં, તમારે એકવાર ડોક્ટરને મળવું જ જોઇએ.પીરિયડ્સનો બગાડ,ઘણી વખત છોકરીઓ અને મહિલાઓને તેમનો પીરિયડ બરાબર નથી મળતો, તેઓ માસિક ચક્ર પછી પણ લોહી લેતા રહે છે. આવી સ્થિતિમાં, એકવાર ડ aક્ટરની સલાહ લો.

વજન ઘટાડવું,ઘણી વખત, કેન્સરથી પીડિત લોકો અચાનક વજન ઘટાડવાનું શરૂ કરે છે કારણ કે તેઓ ખોરાકને યોગ્ય રીતે પચાવતા નથી અને વજન ઘટાડે છે. આવી સ્થિતિમાં, સાવચેત રહો અને ચોક્કસપણે ડોક્ટરને મળો.ગાંઠની રચના,શરીરમાં નાના ગઠ્ઠો ખતરનાક નથી, પરંતુ જો મહિલાઓને આ ગઠ્ઠો લાગે છે, તો તે સ્તન કેન્સરની નિશાની હોઈ શકે છે. તેથી, એકવાર ગઠ્ઠો થઈ જાય, તો ડોક્ટર દ્વારા ચોક્કસપણે પરીક્ષણ કરાવી લો.

દિવસે-દિવસે કેન્સરના કેસોમાં વધારો જોવા મળી રહ્યો છે. આમ જોઈએ તો કેન્સર ઘણા પ્રકારના હોય છે. તેની તપાસ થયા બાદ જ જાણ થાય છે કે વ્યક્તિને ક્યાં પ્રકારનું કેન્સર છે. તો આજે અમે તમને બ્લડ કેન્સરના લક્ષણો વિશે જણાવશું. બ્લડ કેન્સરના અમુક શરૂઆતી લક્ષણો હોય છે જે આપણને સામાન્ય લાગે છે, પરંતુ તે આપણા માટે આગળ જતા ઘાતક સાબિત થાય છે, માટે આ લેખને અંત સુધી અવશ્ય વાંચો. જેમાં તમને કેન્સરના શરૂઆતી લક્ષણો વિશે માહિતી મળશે.

લિમ્ફ નોડ્સનું વધવું : લિમ્ફ નોડ્સમાં અથવા ગળામાં સોઝો આવી જવો અથવા તો ગાંઠ પડી જાય છે. લિમ્ફ નોડ્સમાં પરિવર્તન આવે તો એ બ્લડ કેન્સર હોવાનો સંકેત પણ હોય શકે છે. એટલા માટે આવો સંકેત જણાય તો તરત જ ડોક્ટર પાસે તપાસ કરાવો.ગળામાં સોઝો : બ્લડ કેન્સર થવાથી ગળામાં અથવા અંદરઆર્મ્સમાં હળવો દુઃખાવો અને સોઝો આવી જાય છે. આ સિવાય જો તમારા પગમાં લગાતાર સોઝા અને છાતીમાં બળતરા થતી હોય તો કેન્સર નિષ્ણાંત પાસે જઈને ચેકઅપ કરાવવું જોઈએ, કેમ કે આ લક્ષણ બ્લડ કેન્સરના છે.

શરીર પર નિશાન પડવા : લોહીમાં પ્લેટલેટ્સની સંખ્યા ઓછી થઈ જાય તો બ્લડ કેન્સરનું લક્ષણ હોય શકે છે. પ્લેટલેટ્સની સંખ્યા ઓછી હોવાના કારણે ત્વચાની નીચે નાની રક્ત વહીકાઓ હોય એ તૂટી જાય છે. તેના કારણે શરીર પર વાદળી અથવા રીંગણ કલરના નિશાન પડી જાય છે.

બ્લીડીંગ થવું : જો તમારા મોં, નાક અથવા શૌચ દરમિયાન જો લોહી નીકળતું હોય, તો તેને બિલકુલ પણ નજરઅંદાજ ન કરવું જોઈએ. તેના વિશે તરત જ સચેત થઈ જાવ અને ડોક્ટર પાસે જઈને બ્લડ કેન્સરની તપાસ કરાવો.એનેમિયા અને તાવ : બ્લડ કેન્સરના શરૂઆતના લેવલમાં તમને એનેમિયા જેવી જેવા સંકેતો જોવા મળે અને સાથે દરેક સમયે થાક, કમજોરી અથવા હળવો તાવ અને બ્લડ કેન્સરના સંકેત હોય છે.

થાક મહેસુસ કરવો : બ્લડ કેન્સર દરમિયાન આપણા શરીરમાં લોહીનું પ્રમાણ ખુબ જ ઝડપથી ઓછું થવા લાગે. આપણા શરીરમાં હિમોગ્લોબીનની સંખ્યા ખુબ જ ઝડપથી ઘટવા લાગે છે. તેમજ ઓક્સિજન શરીરના અંગો સુધી યોગ્ય માત્રામાં ન પહોંચી શકે. આ કારણે શરીરના લગભગ અંગો યોગ્ય રીતે કામ કરતા બંધ થઈ જાય છે અને થાક મહેસુસ થાય છે.

અચાનક વજન ઘટી જવો : જો ભૂખ ન લાગતી હોય અથવા તો અચાનક જ વજન ઘટવા લાગે, તો એ પણ બ્લડ કેન્સરના લક્ષણ છે. જે લોકોને કેન્સર થાય છે તેનું વજન અસામાન્ય રૂપે ઓછું થવા લાગે છે. જો કોઈ પણ પ્રયાસ કર્યા વગર શરીરનું વજન ઓછું થવા લાગે તપ એ બ્લડ કેન્સરના શરૂઆતી લક્ષણ હોય શકે.સાંધા અને હાડકામાં દુઃખાવો : જો હાડકા અને સાંધામાં દુઃખાવો થાય તો માત્ર આર્થરાઈટિસ જ નહિ, પરંતુ બ્લડ કેન્સરના લક્ષણ પણ હોય શકે છે. બ્લડ કેન્સર અસ્થિ મજ્જામાં થતો રોગ છે, જે આપના સાંધા અને હાડકાની આસપાસ ખુબ જ વધારે માત્રામાં જોવા મળે છે. સફેદ રક્ત કોશિકાઓ વધી જવાના કારણે થાય છે.

પેટની સમસ્યાઓ : અસામાન્ય સફેદ રક્ત કોશિકાઓ લિવરમાં જમા થવાના કારણે એકત્ર થઈ જાય છે. તેનાથી પેટમાં સોઝો અને અન્ય પેટ સંબંધિત સમસ્યાઓ પણ થાય છે. આ પ્રકારની સમસ્યાથી તમારી ભૂખ પણ ખુબ જ ઓછી થઈ જાય છે. થોડા એવા ખોરાકમાં જ તમારી ભૂખ મટી જાય છે. તો આવી સમસ્યા થાય તો તરત જ ડોક્ટરનો સંપર્ક કરવો જોઈએ.

ઉલ્ટી થવી : બ્લડ કેન્સરના કારણે લીવરમાં જે વિકાર ઉત્પન્ન થયા હોય તેના કારણે ઉલ્ટી થવા લાગે છે અને સાથે ભૂખ પણ ખતમ થવા લાગે છે. જો આ બધા લક્ષણો સાથે ઉલ્ટીની સમસ્યા રહેતી હોય તો એ બ્લડ કેન્સરનું લક્ષણ હોય શકે છે શ્વાસ ઝડપથી લેવા : સફેદ રક્ત કોશિકાઓ અને એનેમિયાની કમી ઉભી થાય તો તેના કારણે આપના ફેફસામાં ઓક્સિજનની અછત થવા લાગે છે. જેના કારણે બ્લડ કેન્સરથી પીડિત વ્યક્તિ ઝડપથી શ્વાસ લેતા હોય છે. આ પણ એક ગંભીર લક્ષણ છે. તો મિત્રો આમાંથી કોઈ પણ લક્ષણ જોવા મળે તો તરત જ નિષ્ણાંત ડોક્ટર પાસે તપાસ કરાવો.

Advertisement