વાયગ્રા કરતા પણ ખતરનાક છે આ વસ્તુ,સેવન કરતા જ વધી જશે મર્દાની તાકત…..

મિત્રો આ લેખમાં હું આપણું સ્વાગત કરું છું તેમજ આજે હું તમારા માટે એક સાવ નવો લેખ લઈને આવ્યો છું અને જેમાં હું તમને એક નવી જ માહિતી આપવા જઈ રહ્યો છું જેમા આજે આપણે વાત કરીશુ એક એવી વસ્તુ વિશે જે વાઇગ્રા કરતા પણ જોરદાર છે આજકાલ લોકો લગ્ન પછી કંટાળો અનુભવવા લાગે છે.  જેમ જેમ ઉંમર વધે છે, આ થાક વધુને વધુ થવા માંડે છે.  મોટાભાગના લોકો તેમના લગ્ન જીવનનો આનંદ પણ નથી લેતા.  તેથી જ આજે અમે તમને આ લેખ દ્વારા વાયગ્રા કરતા પણ શક્તિશાળી અશ્વગંધા વિશે જણાવીશું.

Advertisement

પ્રાચીન કાળથી, અશ્વગંધાનો ઉપયોગ સંબંધો બનાવવા માટે કરવામાં આવે છે અને હકીકતમાં અશ્વગંધ એ આપણા શરીરને શક્તિ પ્રદાન કરવાનો એક ઘટક છે અમે તમારી માહિતી માટે, અમને જણાવી દઈએ કે જ્યારે પુરુષો અશ્વગંધાનું સેવન કરે છે, ત્યારે તેમના શરીરમાં નાઈટ્રિક ઓકસાઈડ ઉત્પન્ન થાય છે જે તમારા શરીરની પુરૂષવાચી શક્તિને વધારવામાં મદદ કરે છે.

જેના કારણે લોહી તાજગી સાથે રક્ત વાહિનીઓ માંથી નીકળે છે અને આની અસર પરણિત જીવન પર પડે છે તેમજ મિત્રો આપની માહિતી માટે અમને જણાવો કે આ સમસ્યાઓથી છૂટકારો મેળવવા માટે આયુર્વેદમાં ઘણા કુદરતી પદાર્થો છે જેમાંથી અશ્વગંધા એક એવો કુદરતી પદાર્થ છે જે તમારા વિવાહિત જીવનમાં મધુરતા લાવવા માટેના રામબાણાનું કામ કરે છે.

અશ્વગંધા એક પ્રકારની દવા છે, જે ઘણા અસાધ્ય રોગોમાં અસરકારક માનવામાં આવે છે. તમે પણ અશ્વગંધાના ઘણા ફાયદાઓ વિશે સાંભળ્યું હશે. આવી સ્થિતિમાં આજે અમે તમને તેનાથી જોડાયેલા ફાયદાઓ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ. અશ્વગંધાનું વૈજ્ઞાનિક નામ વિથેનીયા સોનીફેરા છે. તે સામાન્ય રીતે ભારત અને ઉત્તર આફ્રિકામાં ઉગાડવામાં આવે છે.અશ્વગંધા બ્લડ સુગરને નિયંત્રણમાં રાખવામાં મદદ કરે છે. તેમાં એન્ટી ઓક્સિડેન્ટ્સ અને એન્ટી બેક્ટેરિયલ ગુણધર્મો છે, જે શરીરની પ્રતિરક્ષા વધારવામાં મદદ કરે છે.

અશ્વગંધા કેન્સરની રોકથામમાં પણ મદદ કરે છે. ઘણા અભ્યાસોમાં એવો દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે અશ્વગંધા કેન્સરના કોષોના વિકાસ અને ઉત્પાદનને અટકાવે છે. જે સ્ત્રીઓને સફેદ પાણીમાં જવાની સમસ્યા હોય છે, તેમાં અશ્વગંધા પણ અસરકારક માનવામાં આવી છે. તેમજ તે સ્ત્રીઓ અને પુરુષો બંનેમાં પ્રજનન શક્તિને પ્રોત્સાહન આપવામાં મદદ કરે છે. તે વીર્યની ગુણવત્તા સુધારવામાં પણ મદદ કરે છે. અશ્વગંધાને હાયપરટેન્શનમાં પણ ફાયદાકારક માનવામાં આવ્યું છે. આ માટે અશ્વગંધાનું નિયમિત સેવન કરવું જોઈએ પરંતુ જે લોકોને બ્લડપ્રેશર ઓછું હોય છે તેમણે અશ્વગંધાનું સેવન ન કરવું જોઈએ.

જે લોકોને અનિદ્રાની સમસ્યા છે, તેઓએ અશ્વગંધાનો ખીર પાક ખાવો જોઈએ. અશ્વગંધા ઊંઘની કુદરતી દવા તરીકે કામ કરે છે. આ સિવાય પેટની સમસ્યાઓથી પણ રાહત મળે છે. આ માટે અશ્વગંધા, સુગર કેન્ડી અને થોડુંક સૂકું આદુ બરાબર પ્રમાણમાં મેળવીને ગરમ પાણી સાથે લો.જો પુરુષોમાં જાતીય ક્ષમતાનો અભાવ હોય અને તેઓ જાતીય આનંદ માણી શકતા નથી, તો અશ્વગંધાનું સેવન તમારા માટે ઉપયોગી છે. આ માત્ર જાતીય ક્ષમતાઓને વધારવામાં જ મદદ કરે છે પણ વીર્યની ગુણવત્તામાં પણ સુધારો કરે છે.

અશ્વગંધા બે હાથ જેટલી ઉંચાઇ ધરાવતો એક પર્ણયુક્ત છોડ છે.જે અનેક શાખાઓ ધરાવે છે.તેના મુળમાં અશ્વગંધા નામક ઔષધ રહેલું હોય છે.તેમના મુળ ચિકણા અને મજબુત હોય છે.અશ્વગંધા ચાર-પાંચ વર્ષ જીવિત રહેતો છોડ છે.તેનું લેટિન અર્થાત્ વૈજ્ઞાનિક નામ “વિધાનિયા સોમ્નીફેરા” છે.અશ્વગંધા ભારતના ઘણા સ્થળો પર જોવા મળે છે.તે ખાસ ચોમાસામાં જોવા મળે છે પણ અમુક ઠેકાણે બારેમાસ ઉપલબ્ધ હોય છે.અશ્વગંધામાં સોમ્નીફેરિન નામક તત્વ રહેલું હોય છે.તદ્દોપરાંત તેમાં લાળ,ક્ષારદ્રવ્ય અને રંજકપદાર્થ હોય છે.

અશ્વગંધાનું ચુર્ણ અત્યંત ગુણદાયક અને અનેક રોગોનો નાશ કરનાર માનવામાં આવે છે.આ ઉપરાંત તેમાંથી બનાવાતું તેલ પણ શરીરના દુ:ખાવા સહિત ગણા રોગ માટે અક્સર ઇલાજ તરીકે સાબિત થાય છે.વળી,અશ્વગંધાના પર્ણનો લેપ કરીને ત્વચા પર ભૂંસવાથી ત્વચા પણ ચમકીલી બને છે.અશ્વગંધા ચૂર્ણના ફાયદાઓ.અશ્વગંધા આજકાલની ફૂટી નીકળેલ ઔષધિ નથી.ભારતમાં તેનું અસ્તિત્વ હોવાને ૪,૦૦૦ વર્ષ થઇ ચુક્યા છે ! અને માટે જ તો એની એટલી બોલબાલા થઇ છે- આર્યુર્વેદમાં.તેમના ચુર્ણના ફાયદાઓ પણ ઘણાં છે.

જન્મજાત બાળક જો નબળું હોય તો એ ૪ મહિનાનું થાય એ પછી અશ્વગંધાનું એક ચમચી ચુર્ણ દુધની બોટલમાં મિશ્ર કરીને આપવું.લાગલગાટ ત્રણ મહિના આ પ્રયોગ કરવાથી બાળકની આંતરિક શક્તિઓમાં વધારો થાય છે.મોટી ઉમરના સાંધાના અને બીજા અંગોના દુ:ખાવાથી પિડાતા લોકો સવારમાં એક ગ્લાસ દુધમાં અશ્વગંધાનું ચૂર્ણ મિશ્ર કરી પીવે તો સચોટ ફાયદો થશે.અશ્વગંધાના ચુર્ણનું નિયમિત સેવન કરવામાં આવે તો પુરુષોમાં રહેલી નપુસંકતાની બિમારી પણ જડમુળમાંથી નેસ્તનાબુદ થાય છે.  ને અસાધ્ય રોગોનો રામબાણ ઇલાજ.

વળી,સ્ત્રીઓ માટે પણ અશ્વગંધાનું નિયમિત સેવન અત્યંત લાભદાયી છે.આમ કરવાથી સ્ત્રીઓમાં ગર્ભધારણની ક્ષમતા વધે,માટે ગર્ભધારી મહિલાઓએ આનું સેવન કરવું હિતાવહ છે.એ પછી પ્રસવ બાદ દુધની માત્રા પણ વધારવામાં અશ્વગંધા “ધિ બેસ્ટ” છે.શ્વેત પ્રદર અને કમરદર્દ પણ દુર થશે.અશ્વગંધાથી લોહિ વધશે,કારણ કે અશ્વગંધા લોહિના મુળભુત તત્વો જેવા કે હિમોગ્લોબિન અને રક્તકણોની બનાવટ પ્રક્રિયાને વેગ આપે છે.

આયુર્વેદમાં તો એમ પણ કહેવાયું છે કે,અશ્વગંધાનું નિયમિત સેવન કરવાથી લાંબા સમય સુધી ઘડપણ તમારી નજીક પણ નહિ આવે. માટે,આ ઔષધિ “ચિરંજીવી” જ કહેવાય ને ક્ષયના અસાધ્ય રોગ માટે રામબાણ અશ્વગંધા.ક્ષય અર્થાત્ ટી.બી.ના દર્દીઓ અત્યારે ભારતમાં વધારે માત્રામાં છે.અશ્વગંધા તેમના માટે પણ જબરદસ્ત ઇલાજ છે.અને આ ઇલાજ અત્યંત વિશ્વસનીય પણ માનવામાં આવે છે.નીચેની પધ્ધતિ વડે ક્ષય નિવારક અશ્વગંધાનો ઉપયોગ કરી શકાય .

એક ગ્લાસ બકરીનું દુધ લેવું અને એ જ ગ્લાસમાં પાણી લેવું.બંનેને એક વાસણમાં મિક્સ કરી તેમાં એક ચમચી સાકર અને એક ચમચી અશ્વગંધાનું ચુરણ નાખી આ મિશ્રણને ચુલે ચડાવો.પાણી બળી જાય એટલે વધેલું એક ગ્લાસ દ્રવ્ય બહાર લઇ ઠંડું પાડી અને પી જવું.સવાર-સાંજ નિયમિત રીતે આ પ્રયોગ કરવાથી ક્ષયના દર્દીઓ માટે જરૂર ફળદાયી નીવડશે. તદ્દોપરાંત,અશ્વગંધા બુધ્ધિવર્ધક અને વજન વધારનાર પણ માનવામાં આવે છે.હવે જોઇએ અશ્વગંધામાંથી તેલ બનાવવાની પધ્ધતિ અને તેનાથી થતા ફાયદાઓ.

અશ્વગંધા તેલ અને તેમના ફાયદા.બનાવટની પધ્ધતિ.અશ્વગંધાનાં તાજાં અને સારાં મૂળમાંથી બનાવેલો ૩૦૦ મિલિલિટર જેટલો પલ્પ લો.તલનું તેલ ૧૦૦ મિલિલિટર લેવું.(હંમેશાં તલનું તેલ જ વાપરવું).કમળ, પુનર્નવા,આમળા,સુગંધી વાળો, બહેડાં, જેઠીમધ, નાગકેસર, ચંદન, મજિઠ,સારિવા વગેરેને મિક્ષ કરી તેલમાં ઉકાળવું.જેથી તેલમાં આ તમામ ઔષધિઓનું ગુણ આવી જશે અને કાળો કચરો નીચે જામવા લાગશે.તેલ અને ઔષધ છૂટાં પડવા લાગે એટલે તેલને ગાળીને બોટલમાં ભરી લેવું.આ થયું અશ્વગંધા તેલ.

ફાયદાઓ.શરીરમાં સાંધા,હાથ-પગ,માથું,સાંધા,કોણી કે હાડકાંનો કોઇપણ પ્રકારનો દુ:ખાવો થતો હોય અને અશ્વગંધા તેલનો લેપ કરો એટલે ચોક્કસ આરામ મળશે ! કાનનો કોઇપણ પ્રકારનો દુ:ખાવો હોય તો અશ્વગંધાના તેલના બે-એક ટીપાં ગરમ કરીને કાનમાં નાખવાથી ત્વરિત ફાયદો થશે.કાનમાં વાયુને લીધે અવાજ,બહેરાશની શરૂઆત કે અન્ય દુ:ખાવામાં આ રીતે ઉપયોગ કરી શકાય.

અનિદ્રા,જડબું પકડાઇ જવું કે મુખના લકવામાં પણ અશ્વગંધા તેલનો ઉપયોગ કરી શકાય.બાળલકવામાં માંસ ક્ષયને કારણે પગ કે પીઠ સુકાઈ ગયાં હોય તો એમાં અશ્વગંધા તેલની માલિશ અને અશ્વગંધા તેલનાં ટીપાં ગાયના દૂધમાં ઉમેરીને પિવડાવવાથી પગમાં શક્તિ મળે છે અને સશક્ત બને છે.શરીરના વાયુવિકારમાં પણ અશ્વગંધાનો ઇલાજ સચોટ હોય છે.

Advertisement