વેક્સિન લીધા પછી શું-શું થઇ શકે છે,જાણો તેની આડઅસર એક કિલકમાં…

કોરોના વાયરસનું સંકટ હજુ જારી છે. જો કે કેટલાક દિવસથી કોરોનાના કેસોમાં ઘટાડો નોંધાયો છે. કોરોનાની બીજી લહેરમાં ઘણી વસ્તુ સામે આવી છે અને લોકોએ એક ભયાનક દ્રશ્ય પણ જોયું છે. કોરોનાના સંકટને જોતા લોકોના મનમાં સવાલ છે કે આ લહેર શું અલગ છે અને આ એક ખાસ સવાલ છે કે કોરોના વેક્સિનની બંને ડોઝ લીધા પછી પણ ઘણા કેસ સિરિયસ શા માટે થઇ રહ્યા છે અથવા ફરી વડીલોમાં કોરોના સંક્રમણને લઇ સવાલ કરવામાં આવી રહ્યા છે. એવામાં એમ્સના નિર્દેશક રણદીપ ગુલેરીયાએ કહ્યું કે લોકોના આ જ સવાલનો જવાબ આપી રહ્યો છું.

Advertisement

દેશમાં કોરોનાની બીજી લહેર હળવી થવા સાથે રસીકરણ ધીરે ધીરે વેગ પકડી રહ્યું છે. આવી સ્થિતિમાં લોકોના મનમાં અનેક સવાલો ઉભા થાય છે. રસી મળ્યા પછી શું થાય છે? શું તેની કોઈ આડઅસર થઈ શકે છે? જો આડઅસરો હોય, તો શું કરવું જોઇએ? રસી લીધા પછી ઘરે કઇ સાવચેતી રાખવી જોઈએ? આ સિવાય એક ચર્ચા એવી પણ છે કે રસી મળ્યા પછી પણ ઘણા લોકોને કોરોના થઇ રહ્યો છે.

તો રસી લેવાની જરૂર શું છે,આ પ્રશ્નો સોશિયલ મીડિયા પ્લેટફોર્મ પર અને લોકોમાં ફેલાતા અનેક અફવાઓથી વધુ જટિલ બન્યા છે. તો ચાલો જાણીએ કોરોના રસીકરણ પછીના રસીકરણ પછીના સંચાલનથી સંબંધિત તમારા બધા મહત્વપૂર્ણ પ્રશ્નોના જવાબ.જો કોવિશિલ્ડ રસી લીધી હોય તો તેનાથી શું-શું આડઅસરો થાય છે,કોવિશિલ્ડ રસી લીધા પછી સામાન્ય આડઅસર થઈ શકે છે.એક અથવા વધુ લક્ષણો હોવું સામાન્ય છે. આવા લક્ષણો 10 થી એક વ્યક્તિમાં થાય છે જે રસી લે છે.

ઇંજેક્શન લીધું હોય તે જગ્યા પર હળવો સોજો, લાલાશ, ખંજવાળ અથવા ખંજવાળ, ગાંઠ થવી, તાવ, સામાન્ય રીતે બીમારીની અસર,થાક લાગવો,શરદી અથવા તાવ જેવી અસર,માથાનો દુખાવો,ઉબકા અથવા ઉલટી.સાંધા અથવા સ્નાયુઓમાં દુખાવો. કેટલાક લોકોને ફ્લૂ જેવા લક્ષણો પણ હોઈ શકે છે જેમ કે તીવ્ર તાવ, ગળામાં દુખાવો, વહેતું નાક, ખાંસી અને શરદી.કોવિશિલ્ડ અન્ય લક્ષણો પણ પેદા કરી શકે છે. કેટલાક અસામાન્ય લક્ષણો 100 લોકોમાંથી 1 માં પણ જોવા મળે છે. જેમ કે,ચક્કર.ભૂખ ઓછી થવી,પેટ દુખાવો. અતિશય પરસેવો થવો.

ત્વચા પર ખંજવાળ અથવા ફોલ્લીઓ. શરીરના વિવિધ ભાગોમાં ગાંઠ થવી, ખાસ કરીને ગળા, કાનની નીચે અને બગલમાં જોવા મળેલી વિશિષ્ટ ગ્રંથીઓ છે. તેઓ લસિકા અથવા શ્વેત રક્તકણોથી ભરેલા છે. કોઈપણ ચેપ દરમિયાન તેઓ આપણું રક્ષણ કરે છે.સવાલ- કોવેક્સિન લેવાથી આડઅસરો થઇ શકે છે,ભારત બાયોટેકના કોવેક્સિનની આડઅસરો ,ઈન્જેક્શન લીધું હોય તે જગ્યા પર દુખાવો, સોજો, લાલાશ અથવા ખંજવાળ.માથાનો દુખાવો.તાવ.બિમાર અનુભવવું,શરીરમાં દુખાવો,ઉબકા આવવા,ઉલટી.ફોલ્લીઓ.

ભારત બાયોટેક કંપની કહે છે કે કોવાક્સિનની કેટલીક ગંભીર અને અકારણ આડઅસર થઈ શકે છે. આમાં અત્યંત દુર્લભ એલર્જીક પ્રતિક્રિયાઓ શામેલ છે. જો આવું થાય, તો તરત જ ડોક્ટર અથવા રસી આપનારનો સંપર્ક કરો.જ્યારે રસી આડઅસરોનું કારણ બને છે ત્યારે આપણે પહેલેથી જ દવા લઈ શકીએ છીએ,યુએસ સેન્ટર્સ ફોર ડિસીઝ કંટ્રોલ કહે છે કે શક્ય આડઅસરો માટેની દવાઓ રસીકરણ પહેલાં ન લેવી જોઈએ. તમે લીધેલી દવાની આડઅસર તમને ન થાય. જેની તમે દવા લીધી હોય.

આ અંગે ડોક્ટર ગુલેરિયાએ કહ્યું હતું કે, ‘જ્યારે વેક્સિનની વાત કરીએ તો રક્ષણ 100- ટકા નહીં પણ 70-80 ટકા છે. આવી સ્થિતિમાં કેટલાક લોકો એવા હશે કે જેને રક્ષણ નહીં મળે. તેના શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિ તેટલી પ્રતિક્રિયા આપવા માટે સક્ષમ નથી. આવી સ્થિતિમાં ચેપ કેટલાક લોકોમાં ગંભીર હોઈ શકે છે. પરંતુ, જો ચેપ બહુમતીમાં 80-90% ટકા લોકોમાં લાગ્યો હોય તો ત્યાં વધુ સીવીયક નથી. તે પણ સમજી લેવું જોઈએ કે રસી, રોગનો અર્થ સંરક્ષણ છે, આપણે હોસ્પિટલમાં જવું નહીં પડે, દવાઓ અથવા વેન્ટિલેટરની વધારે જરૂર રહેશે નહીં. જો કે, કોવિડ ચેપગ્રસ્ત વ્યક્તિના સંપર્ક પર ચેપ લાગી શકે છે પરંતુ એવામાં વેક્સિન આપનો બચાવ કરશે.

કોરોના વાયરસના સંક્રમણમાં વૃદ્ધોની શું છે સ્થિતિ ,રણદીપ ગુલેરિયાએ કહ્યું કે, ‘કોરોના વાયરસ માત્ર ભારતમાં જ નહીં પરંતુ વિશ્વમાં વૃદ્ધોને અસર કરી રહ્યો છે કારણ કે તેમની પ્રતિરક્ષા ઓછી છે. વૃદ્ધાવસ્થાને કારણે પણ ઘણા રોગો થાય છે. કોરોનાની લડાઈ ઇમ્યુન સિસ્ટમ સાથે હોય છે. આ વાયરસ દરેકને ઘેરી લે છે પરંતુ આખા વિશ્વમાં અને ખાસ કરીને યુવાનોમાં 80 ટકા કિસ્સાઓમાં લક્ષણો દેખાતા નથી. પરંતુ આ મહામારી વૃદ્ધ લોકો માટે જોખમી છે. વૃદ્ધો પર તેની વધુ અસર થઈ રહી છે. તેથી સરકારની તમામ માર્ગદર્શિકાને અનુસરો.

શું યુવાનોમાં વધુ સંક્રમણ થઇ રહ્યું છે ,ડોક્ટર ગુલેરિયા કહે છે, ‘બીજી લહેરમાં યુવાનીમાં વધુ ગંભીર બીમારી જોવા મળી છે. પરંતુ જો આપણે ટકાવારીની શરતો પર નજર કરીએ તો ત્યાં વધુ જોખમમાં કોમર્બિડિટી જૂથ છે અને જેઓ વૃદ્ધ છે. અહીં કેસ એટલાં બધા છે જેમાં યુવાનો પણ સંક્રમિત થયા છે.આનું કારણ એ છે કે ઘણા યુવાનોને લાગ્યું કે તેમને ગંભીર ચેપ લાગશે નહીં અથવા તેઓ ઘરે સારવાર લઈ રહ્યા હતા તેમણે વધતા લક્ષણો પર ધ્યાન આપ્યું નથી. આ બેદરકારીને લીધે સંક્રમણ ગંભીર થઇ ગયું, માટે વાયરસને હલકામાં ન લો, લક્ષણ વધવા પર તાત્કાલિક ડોકટરનો સંપર્ક કરો.

શું ત્રીજી લહેરમાં બાળકોને વધુ ખતરો ,ડોક્ટર ગુલેરિયાએ કહ્યું, ‘જ્યાં સુધી ત્રીજી લહેરમાં બાળકોની વાત છે તો છેલ્લા 16 મહિનાના આંકડા પર નજર નાખો તો બાળકો બચી રહ્યા છે, તેમને ગંભીર સંક્રમણ થયું નથી. એકમાત્ર ગંભીર સંક્રમણ તેમને થયું છે જેમને કોમોર્બિડિટી જાડાપણું, કીમોથેરપી વગેરે સાથે છે. તેથી તેઓ માને છે કે ભવિષ્યમાં પણ તેઓ કોવિડ હળવા હશે. એવું માનવામાં આવે છે કે વાયરસ એસ્પેટા દ્વારા શરીરમાં જાય છે તેઓ બાળકોના નાકમાં અને ફેફસામાં ઓછા જોવા મળે છે. આ ઉપરાંત બાળકોના રસીકરણ અંગે બી ટ્રાયલ થઇ રહી છે વર્ષના છેલ્લા ક્વાર્ટરમાં બાળકોની રસીકરણ કરી શકશુ.

કોરોના રસીની આડઅસરો કેટલો સમય રહે છે,કોરોના રસીની સામાન્ય આડઅસરો સામાન્ય રીતે 24 થી 48 કલાક સુધી રહે છે. જો આમાંના કોઈપણ લક્ષણો આના કરતાં વધુ સમય સુધી રહે છે, તો તેઓએ ડોક્ટરની સલાહ લેવી જોઈએ.રસી લેતા પહેલા ઈન્જેક્શન મળવાના ભયને કેવી રીતે દૂર કરવું,જો તમે રસીની સિરીંજ જોઈને ગભરાઈ રહ્યા છો તો…યાદ રાખો કે તે ફક્ત એક નાનું સોંય છે જે તમારા જીવનને બચાવી શકે છે.ધીમો ઉંડો શ્વાસ લો.સોય તરફ ન જુઓ.

રસી લીધા પછી ખાવા-પીવામાં કઈ બાબતો ધ્યાનમાં રાખવી,રસી લીધા પછી 3 થી 4 દિવસ વધારે મજૂરી વાળા કામ ન કરો. જો તમે આ સમય દરમિયાન દારૂ અને સિગારેટથી દૂર રહેશો તો સારું. આ રસીની આડઅસરો ગંભીર થવાની સંભાવના ઓછી કરશે.જો તમે રસી પહેલાં કોઈ પણ પ્રકારનાં વસ્તુથી દૂર છો, તો તેનું પાલન કરો. રસી પછી, તમે સામાન્ય ખોરાક લઈ શકો છો. નાળિયેર પાણી, રસ વગેરે જેવા વધુ ને વધુ પ્રવાહી લો.

જો કોરોના રસીનો એક ડોઝ લીધો છે, તો શું હવે હું કોરોના નહીં થાય,તમે કોરોનાની એક ડોઝ લીધા પછી પણ કોરોના થઇ શકે છે. તેથી જ, મહત્વપૂર્ણ છે કે તમે માસ્ક, સામાજિક અંતર, હાથની સફાઇ જેવી નિવારક પદ્ધતિઓ અપનાવતા રહેશો, ઘરની બહાર નીકળવું ત્યારે જ જરૂરી હોય ત્યારે, ભીડથી બચવા માટે ગીચ સ્થળોએ ન જાવ.લોકો કહે છે કે જેમને રસી લીધા પછી તાવ નથી આવ્યો, તેનો અર્થ એ કે તેની રસી તેના પર અસર કરી નથી, શું એવું છે,તાવ એ કોરોના રસી મેળવવાની સામાન્ય આડઅસરોમાંની એક છે. રસી લીધા પછી દરેકને બધી આડઅસર થશે નહીં. આવી સ્થિતિમાં, રસી પછી કોઈ તાવ આવવાનો અર્થ એ નથી કે રસી તેની પર અસર કરશે નહીં.

Advertisement