વૃંદાવનમાં આવેલું આ રહસ્ય મંદિર જાતે જ ખુલે છે અને જાતે જ બંધ થાય છે જાણો શું છે તેના પાછળનું રહસ્ય

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, રાધા-કૃષ્ણની લવ સ્ટોરી દુનિયાની તમામ લવ સ્ટોરીઓમાં સૌથી અનોખી છે. આ એટલા માટે છે કે તે ભૌતિકતાની બહાર છે, વિશ્વમાં એવું કોઈ મંદિર નથી કે જ્યાં રાધાની કોઈ મૂર્તિ ન હોય. ભારતમાં ઘણા મંદિરો છે જે અનોખા અને ખૂબ ચમત્કારિક છે. આવું જ એક મંદિર વૃંદાવનમાં ભગવાન શ્રીકૃષ્ણનું છે. ભગવાન શ્રી કૃષ્ણનું આ મંદિર એટલું આશ્ચર્યજનક છે કે તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે. તે મંદિર જાતે જ ખુલે છે અને તેના જાતે જ બંધ થાય છે.

ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ મંદિરમાં સૂવા આવે છે.અહીંના પુજારીઓનું માનવું છે કે ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ દરરોજ સૂવા માટે આ મંદિરમાં આવે છે. ભગવાનની નિંદ્રા માટે દરરોજ મંદિરમાં પલંગ મૂકવામાં આવે છે. બેડ સ્વચ્છ ગાદલા અને ચાદરોથી ઢંકાયેલ છે. જ્યારે આ મંદિર ખુલે છે, ત્યારે આડી અવળી થયેલી પથારી સૂચવે છે કે કોઈ અહીં સૂવા માટે આવ્યું છે.

પ્રસાદમા માખણ મિશ્રીનો મળે છે ખાસ ભોગ.એવું કહેવામાં આવે છે કે દરરોજ સવારે મંદિરમાં શ્રી કૃષ્ણની પૂજા કર્યા પછી માખણ-મિશ્રી ચઢાવામાં આવે છે અને પ્રસાદ વહેંચવામાં આવે છે. જે પ્રસાદ રહે છે તે મંદિરમાં રાખવામાં આવે છે. પુજારી કહે છે કે બાકીનો પ્રસાદ સવારે પૂરો થઈ ગયો હોય છે. ભગવાન શ્રીકૃષ્ણને માખણ પસંદ છે તેથી ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ મંદિરે આવે છે અને માખણ મિસરી ખાય છે.

સાંજે આરતી બાદ કોઈ પણ મંદિરમાં પ્રવેશતા નથી.શ્રી કૃષ્ણ અને રાધા રાણી વૃંદાવન મંદિરમાં રાસલીલા આવે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે કોઈ પણ વ્યક્તિ આ રસલીલાને જોઈ શકે નહીં, જો કોઈ આ કરે છે, તો તે પાગલ થઈ જાય છે અને તેની દૃષ્ટિ બહાર જાય છે. તેથી મંદિરની નજીકના મકાનોમાં કોઈ બારી નથી. તેથી સાંજની આરતી પછી મંદિરની મુલાકાત લેવાની મનાઈ છે.

સંત હરિદાસે કર્યા હતા રાધા-કૃષ્ણનાં દર્શન.માન્યતા અનુસાર આ મંદિર રાધા-કૃષ્ણના તેમના સ્તોત્રો સાથે સંયોજનના રૂપમાં તાનસેનના સંત હરિદાસે આદર્યું હતું. અહીં કૃષ્ણ અને રાધા વિહાર આવતા હતા. અહીં સ્વામીજીની સમાધિ પણ બનાવવામાં આવી છે. આ મંદિરમાં રાધા-કૃષ્ણના સૂવાની પણ વ્યવસ્થા કરવામાં આવી છે.

આરતી એ હિન્દુઓની ઉપાસનાની એક પદ્ધતિ છે જેમાં તેને સળગતી વસ્તુઓ અથવા સમાન વસ્તુઓથી તેના માનનીય સામે એક વિશિષ્ટ રીતે ફેરવવામાં આવે છે હિન્દુ ધર્મમાં દરેક પ્રકારની પૂજા અને ધાર્મિક કાર્યક્રમમાં આરતી કરવી જરૂરી છે અને જ્યારે પણ આપણે કોઈ મંદિર વગેરેની નજીકથી પસાર થાય છે ત્યારે જ્યારે પણ આપણા કાનમાં આરતીનો મધુર અવાજ આવે છે ત્યારે આપણું મન જાતે ભગવાનની ભક્તિમાં લીન થઈ જાય છે.

મિત્રો એવું કહેવામાં આવે છે કે ભગવાનની આરતીમા કોઈ ચમત્કાર રહેલો છે જેનાથી આપણુ મન પણ આંનદમય થઈ જાય છે મિત્રો આ માન્યતાઓ અનુસાર આરતીને નીરજન પણ કહેવામાં આવે છે મિત્રો નીરજન એટલે કે દેવ પૂજનથી આપણને મળેલી સકારાત્મક શક્તિને પ્રકાશિત કરીને આપણા મનને પ્રકાશિત કરવું જોકે દરેક મંદિરમાં રોજ મંગળા આરતી કરવામાં આવે છે પરંતુ વૃંદાવન સ્થિત ઠાકુર શ્રી બાંકે બિહારી જીના મંદિરમાં શ્રી કૃષ્ણ જન્માષ્ટમીના દિવસે જ મંગળા આરતી થાય છે મિત્રો શ્રી કૃષ્ણ જન્માષ્ટમી પર ઠાકુરજીના બાળ સ્વરૂપને જોવા માટે હજારો લોકો મંદિર પરિસરમાં ઉમટી પડે છે.

મિત્રો બાંકે બિહારી મંદિર ભારતના મથુરા જિલ્લામાં વૃંદાવન ધામમાં રમણ રેટી પર આવેલુ છે અને તે ભારતના પ્રાચીન અને પ્રખ્યાત મંદિરોમાંનું એક છે મિત્રો અહી બાંકે બિહારી મંદિરમા ભગવાન કૃષ્ણના એક બાળસ્વરૂપના દર્શન થાય છે મિત્રો એવુ કહેવાય છે કે 1864માં સ્વામી હરિદાસે આ મંદિર નુ નિર્માણ કર્યુ હતુ મિત્રો શ્રીધામ વૃંદાવન આ એક એવી પવિત્ર ભૂમિ છે જ્યા માત્ર આવવાથી બધા પાપોનો નાશ થઈ જાય છે મિત્રો એવુ તો તે કોણ વ્યક્તિ હશે જે આ પવિત્ર ભૂમિ પર આવવા નથી માંગતો અને શ્રી બાંકેબિહારી જીના દર્શન કરીને પોતાને કૃતાજ્ઞ કરવા નથી માંગતો નથી મિત્રો આ મંદિર શ્રી વૃંદાવન ધામના સુંદર વિસ્તારમાં આવેલું છે.

મિત્રો તમને જણાવી દઈએ કે અહીં મંગળા આરતીની કોઈ પરંપરા નથી પરંતુ અહિ મિત્રો એવું કહેવામાં આવે છે કે ઠાકુર જી અહીં એક બાળકના રૂપમાં છે અને રાત્રે નિધિવનમાં રાસ માટે જાય છે અને તેથી તેઓ સવારે ઉઠાળવામાં આવતા નથી પરંતુ જન્માષ્ટમી ના વર્ષમાં માત્ર એક વાર ઠાકુર જીની મંગળા આરતી થાય છે આ દિવસે કાન્હા ઠાકુર બને છે અને રાત્રે ભક્તોને દર્શન આપે છે મિત્રો તમને જણાવી દઈએ કે જન્માષ્ટમી નિમિત્તે વર્ષમાં એકવાર જ ઠાકુર બાંકેબિહારી જગમોહન ખાતેની એક ખાસ ચાંદીથી બનેલા સિંહાસન ઉપર બેસીને ભક્તોને દર્શન આપે છે આ દર્શન નો સિલસિલો નંદોત્સવના સમાપન સુધી ચાલે છે અને ઠાકુરજીની મંગળા આરતી વર્ષમાં માત્ર એક જ વાર કરવામાં આવે છે.

અહીં મંગળા આરતીની પરંપરા કેમ નથી તો મિત્રો ચાલો આપણે જાણીએ કે આ મંદિરમા મગળા આરતીની પરંપરા કેમ નથી મિત્રો શ્રી બાંકે બિહારી મંદિરમાં ઠાકુર જી તેમના બાળ સ્વરૂપે હાજર છે અને અહીના શરૂઆતના સમયમા ઠાકુર જીની મંગળા આરતી કરવામાં આવી હતી મિત્રો એક દંતકથા અનુસાર હરિદાસજી મંદિરથી થોડે દૂર તેમની ઝૂંપડીમાં રહેતા હતા અને એક દિવસ તે સવારે સ્નાન કર્યા પછી તેની ઝૂંપડીમાં પાછા ગયા અને તેમણે જોયું કે કોઈ તેમના પલંગ પર સૂઈ રહ્યું છે અને તેની દૃષ્ટિ પણ નબળી હતી તેથી તે સારી રીતે જોઈ શકતો નહતો મિત્રો તે સુતેલા વ્યક્તિ એ જ્યારે હરિદાસ ને તેમની ઝુંપડી મા પાછા આવતા જોયા તો તે વ્યક્તિ ત્યાંથી ભાગ્યો અને હરિદાસ જી કંઈપણ સમજી શક્યા નહીં.

મિત્રો એટલામા ત્યા મંદિરનો એક પુજારી ત્યા આવી પોહચ્યો અને હરિદાસને કહયુ કે સ્વામીજી બિહારીજી ના હાથોની વંશી અને તેમના કંગન તેમની પાસે નથી ત્યારે સ્વામીજી એ કહયુ કે હમણા જ મારા પલંગમા કોઈ અજાણી વ્યક્તિ સુઈ રહી હતી અને મને પાછો આવતા જોઈ તે ભાગી ગયો અને તેના ભાગી જવાના કારણે તેનો અમુક સામાન અહીજ રહી ગયો છે અને જ્યારે પુજારીએ તે સામાન ને ખોલી ને જોયુ તો તેમા બિહારીજી ના વંશી અને કંગન હતા જેનાથી એવુ સાબિત થયુ કે બિહારીજી ડરતોજ રાસલીલા કરીને ત્યા આરામ કરવા માટે આવે છે અને ત્યારે પુજારીને આ ચમત્કારની ખબર પડી કે સવારે જ્લ્દી મંગળા આરતીના કારણે ઠાકોરજી ને નિધિવનરાસ મંદિરે થી બાકે બિહારી મંદિર મા આવવાની ઉતાવળ હોય છે જેના કારણે ઉતાવળના ચક્કરમા તેમના હાથોની વંશી અને કંગન ત્યા જ રહી ગયા.

મિત્રો ત્યારથી એ નિર્ણય લેવામા આવ્યો કે ઠાકોરજી બાકે બિહારી મદિરમા બાળ અવશ્થામા છે અને તેના કારણે મંગળા આરતી કરવાથી તેમની ઉંઘમા વિઘ્ન પોહચે છે અને આવુ નાથાય તેના કારણે વેહલી સવારે આ મંદિરમા મંગળા આરતી નથી થતી મિત્રો ફક્ત એક દિવસ જ્યારે શ્રી કૃષ્ણનો જન્મ થાય છે એટલે કે કૃષ્ણ જન્માષ્ઠમી ઉપર ઠાકોરજીને રાત્રે પુરી વિધી વિધાન થી મહા અભિષેક કરાવવામા આવે છે અને આ મહા અભિષેક થયા પછી જ અહી મંગળા આરતી કરવામા આવે છે મિત્રો ઠાકુર બાંકેબિહારી મંદિરના સેવકો અભેશ ગોસ્વામી અને શ્રીનાથ ગોસ્વામીએ જણાવ્યું હતું કે શ્રી કૃષ્ણ જન્માષ્ટમીના દિવસે બાલરૂપામાં ઠાકુર બાંકેબિહારી મહારાજને શણગારવામાં આવે છે અને આ પ્રસંગે ઠાકુરજી પીળા વસ્ત્રો પહેરે છે.