અચાનક જ થઈ ગયું તિરુપતિ મંદિર નાં એક પૂજારી નું મોત ત્યારબાદ તેનાં ઘરેથી નીકળ્યા એટલા રૂપિયા કે રકમ………..

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, વેંકટેશ્વર અથવા બાલાજી ભગવાન વિષ્ણુનો અવતાર છે, એવું માનવામાં આવે છે કે ભગવાન વિષ્ણુ સ્વામી પુષ્કર્ણી નામના તળાવના કાંઠે થોડો સમય વસ્યા હતા, આ તળાવ તિરૂમાલા, તિરુમાલાની નજીક સ્થિત છે – શેનુનાગ શ્રી તિરુપતિની આસપાસના ટેકરીઓ, શ્રી વેંકટેશ્વરૈયાનું આ મંદિર સપ્તગિરિની સાતમી ટેકરી પર સ્થિત છે, જે વેંકટદ્રિ તરીકે પ્રખ્યાત છે.

Advertisement

તે જ સમયે, એક અન્ય દંતકથા અનુસાર, ૧૧ મી સદીમાં, જ્યારે સંત રામાનુજા તિરૂપતિની આ સાતમી ટેકરી પર ચડ્યા હતા, ત્યારે ભગવાન શ્રીનિવાસ (વેંકટેશ્વરનું બીજું નામ) તેમની સમક્ષ હાજર થયા અને તેમને આશીર્વાદ આપ્યા, એવું માનવામાં આવે છે કે આશીર્વાદ મેળવ્યો છે ભગવાન, આ કર્યા પછી, તેમણે ૧૨૦ વર્ષની વય સુધી જીવ્યા અને સ્થાને ફરતા ભગવાન વેંકટેશ્વરની ખ્યાતિ ફેલાવી.

વૈકુંઠ એકાદશી નિમિત્તે લોકો અહીં ભગવાનના દર્શન કરવા આવે છે, અહીં આવ્યા પછી તેમના બધા પાપ ધોવાઈ જાય છે, એવું માનવામાં આવે છે કે અહીં આવ્યા પછી વ્યક્તિને જન્મ-મરણના બંધનમાંથી મુક્તિ મળે છે. આ મંદિરનો ઇતિહાસ ૯ મી સદીથી શરૂ થતો હોવાનું માનવામાં આવે છે, જ્યારે કાંચીપુરમના શાસક રાજવંશ પલ્લવોએ આ સ્થળે તેમનું આધિપત્ય સ્થાપિત કર્યું હતું,

પરંતુ વિજયનગર રાજવંશના ૧૫ મી સદીના શાસન પછી પણ, આ મંદિરની ખ્યાતિ મર્યાદિત રહી હતી. ૧૫મી સદી પછી, આ મંદિરની ખ્યાતિ દૂર-દૂર ફેલાવા માંડી, ૧૮૪૩ થી ૧૯૩૩ ઇ. સુધી, બ્રિટીશરોના શાસનમાં, આ મંદિરનું સંચાલન હાતિરામજી મઠના મહંત દ્વારા કરવામાં આવ્યું. હૈદરાબાદના મઠમાં દાન પણ આપવામાં આવ્યું છે. ૧૯૩૩ માં, આ મંદિરનું સંચાલન મદ્રાસ સરકાર દ્વારા લેવામાં આવ્યું હતું અને આ મંદિરનું સંચાલન એક સ્વતંત્ર મેનેજમેન્ટ કમિટી ‘તિરુમાલા-તિરુપતિ’ ને સોંપ્યું હતું, આંધ્રપ્રદેશ રાજ્યની રચના પછી, આ સમિતિની ફરીથી રચના કરવામાં આવી હતી અને એક વહીવટી અધિકારીની નિમણૂક કરવામાં આવી હતી.

આંધ્રપ્રદેશ સરકારના પ્રતિનિધિ તરીકે નિમણુક કરવામાં આવી. શ્રી વેંકટેશ્વરનું આ પવિત્ર અને પ્રાચીન મંદિર, વેંકટદ્રિ નામના પર્વતની સાતમી શિખર પર આવેલું છે, જે શ્રી સ્વામી પુષ્કર્ણી નામના તળાવના કાંઠે આવેલું છે, તેથી જ અહીં બાલાજીને ભગવાન વેંકટેશ્વર તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. તે તેમાંથી એક છે ભારતના પસંદ કરેલા મંદિરો, તેમાંથી એક છે, જેના દરવાજા બધા ધાર્મિક અનુયાયીઓ માટે ખુલ્લા છે, પુરાણો અને અલવરના લખાણો જેવા પ્રાચીન સાહિત્યિક સ્ત્રોતો અનુસાર, કાલીયુગમાં ભગવાન વેંકટેશ્વરના આશીર્વાદ મેળવ્યા પછી જ મુક્તિ શક્ય છે.

પચાસ હજારથી વધુ શ્રદ્ધાળુઓ આ મંદિરની મુલાકાત લે છે. દરરોજ દર્શન માટે આવતા હોય છે, આ યાત્રાળુઓની સંભાળ સંપૂર્ણપણે ટીટીડીના સંરક્ષણ હેઠળ છે. શ્રી વેંકટેશ્વરનું આ પ્રાચીન મંદિર તિરૂપતિ પર્વતની સાતમી શિખર (વેંકટચલા) પર સ્થિત છે, તે શ્રી સ્વામી પુષ્કર્મિની દક્ષિણ કાંઠે આવેલું છે, એવું માનવામાં આવે છે કે વેંકટેશ્વર પર્વતના સ્વામી છે અને તે વેંકટેશ્વર તરીકે ઓળખાય છે.

તેને મંદિરના ભગવાન તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે, ભગવાન વેંકટેશ્વર મંદિરના ગર્ભગૃહમાં બિરાજમાન છે, તે મુખ્ય મંદિરના આંગણામાં છે, મંદિર સંકુલમાં ઘણા સુંદર ડિઝાઇન કરેલા દરવાજા, મંડપમ અને નાના મંદિરો છે, મુખ્ય મંદિર સંકુલમાં રસિક સ્થાનો છે: પાડી કવલી મહાદ્વાર સંપંગા પ્રદક્ષિણમ, કૃષ્ણ દેવર્ય મંડપમ, રંગ મંડપમ તિરૂમાલા રયા મંડપમ, આઈના મહલ, ધ્વજસ્તંભ મંડપમ, નદિમિ પાડી કવલી, વિમાન પ્રદક્ષિણમ, શ્રી વરદરાજસ્વામી શ્રીન પોટુ વગેરે.

એવું કહેવામાં આવે છે કે આ મંદિરની ઉત્પત્તિ વૈષ્ણવ સંપ્રદાયની છે, આ સંપ્રદાય સમાનતા અને પ્રેમના સિદ્ધાંતમાં વિશ્વાસ કરે છે. આ મંદિરની મહિમાનું વર્ણન વિવિધ ધાર્મિક ગ્રંથોમાં જોવા મળે છે, એવું માનવામાં આવે છે કે ભગવાનની મુલાકાત લેનાર દરેક વ્યક્તિ વેંકટેશ્વર તેમને તેમની વિશેષ કૃપા પ્રાપ્ત કરે છે, તેમ છતાં અહીં આવનારા ભક્તો માટે વિવિધ સ્થળો અને કાંઠેથી વિશેષ કાપલી કાપવામાં આવે છે, આ કાપલી દ્વારા તમે અહીં ભગવાન વેંકટેશ્વરના દર્શન કરી શકો છો.

જ્યારે તિરુમાલા તિરૂપતિ દેવસ્થાનમના દિવંગત પૂજારી શ્રીનિવાસુલુના ઘરનો તાળુ તોડવામાં આવ્યું હતું, ત્યાંથી બે બોક્સ મળી આવ્યા હતા. એક બોક્સમાં 6.15 લાખ રૂપિયાની રોકડ હતી અને બીજા બોક્સમાં સિક્કાઓ રાખવામાં આવી હતી, જેનું વજન 25 કિલો હતું.

પૂજારીના ઘરનો તાળુ તૂટી જતાં તિરુમાલા તિરૂપતિ દેવસ્થાનમ (ટીટીડી) નો સ્ટાફ ચોંકી ગયો હતો. ટીટીડી તિરૂમાલાની ટેકરીઓ પર સ્થિત ભગવાન વેંકટેશ્વરના મંદિરનું સંચાલન કરે છે. તિરુમાલા તિરૂપતિ દેવસ્થાનમના અંતમાં પૂજારી શ્રીનિવાસુલુને ચિતૂર જિલ્લાના તિરુપતિ શહેરની શેષાચલમ કોલોનીમાં ક્વાર્ટર નંબર 78 ફાળવવામાં આવ્યા હતા. આ ફાળવણી ટીટીડી દ્વારા કરવામાં આવી હતી. શ્રીનિવાસુલુ અહીં વર્ષોથી નિવાસ કરે છે.

મૂળરૂપે તિરુમાલાના રહેવાસી, શ્રીનિવાસુલુની પાસે ટેકરી પર સ્થિત તીર્થસ્થાન પર થોડી સંપત્તિ હતી. ટીટીડી એ આ સંપત્તિના બદલામાં પુનર્વસન યોજના હેઠળ આ ક્વાર્ટર શ્રીનિવાસુલુને આપ્યું હતું. શ્રીનિવાસુલુ ગયા વર્ષે માંદગીના કારણે અવસાન પામ્યા હતા. ત્યારથી તેના ક્વાર્ટર્સને તાળા મારી દેવાયા હતા. શ્રીનિવાસુલુના સબંધીઓની ટીટીડી અને વહીવટી તંત્ર દ્વારા ઘણા મહિનાઓથી શોધખોળ કરવામાં આવી હતી, પરંતુ કોઈ વારસદાર જાહેર થયો નથી.

સોમવારે ટીટીડી સાથે જોડાયેલ વિજિલેન્સ વિંગે શ્રીનિવાસુલુના ક્વાર્ટર્સનું તાળુ તોડી અંદર પ્રવેશ કર્યો હતો. અહીં તેમને બે લોખંડના ડબ્બા મળી આવ્યા. જ્યારે તેઓ ખોલવામાં આવ્યા ત્યારે વિજિલન્સ વિંગના સભ્યો તેમાં રોકડ રકમ જોઇને ચોંકી ગયા હતા.ટીટીડીના મતે, તેણે તેની સંપત્તિનો દુરૂપયોગ અટકાવવા માટે એક ઝુંબેશ શરૂ કરી છે. આ માટે રાજ્ય સરકારના મહેસૂલ અધિકારીઓનો સહયોગ લેવામાં આવી રહ્યો છે.

આ અભિયાન અંતર્ગત, તિરૂપતિ-કારકંબાડી રોડ પર સ્થિત શેષનગરમાં ક્વાર્ટર નંબર 75 નો મુદ્દામાલ કબજે કરવામાં આવ્યો હતો. ટીટીડી ટ્રસ્ટ દ્વારા જણાવ્યું હતું. જ્યારે પુજારીના ઘરનો પંચનામા કરવામાં આવ્યો ત્યારે એક પેટીમાંથી 6,15,050 ની રોકડ મળી આવી હતી. બીજા પેટીમાંથી 25 કિલો સિક્કા મળી આવ્યા હતા. આ વિવિધ સંપ્રદાયોના સિક્કા હતા. જપ્ત કરેલી સંપત્તિ ટીટીડી દ્વારા કબજે કરવામાં આવી છે. આ સિવાય ટીટીડી ટ્રેઝરીમાં રોકડ અને સિક્કા જમા કરવામાં આવ્યા.

Advertisement