પથ્થર ની વસ્તુઓ વેચતી મહિલા બની IAS ઓફિસર, જાણો સંઘર્ષ ની કહાની…..

એવું કહેવામાં આવે છે કે જો સપનાને ફ્લાઇટ આપવામાં આવે છે, તો સ્ત્રી ઘર છોડીને શું પ્રાપ્ત કરી શકે છે. આવી છે પોલીસ સબ ઇન્સ્પેક્ટર પદ્મશીલા તિરૂપુડેની વાર્તા. જેમણે પોતાની મહેનત અને હિંમતના જોરે એમ.પી.એ.સી. પરીક્ષામાં સફળતા મેળવી આ પદ પ્રાપ્ત કર્યું. ખાસ વાત એ છે કે તેણે પોતાના જીવનમાં આ પદ પ્રાપ્ત કરવા માટે ખૂબ જ સંઘર્ષ કર્યો છે. પદ્મશીલા અગાઉ પથ્થરમાંથી બનાવેલા કોબવેબ વેચતી હતી. પરંતુ તેણે કદી સ્વપ્ન જોવાનું બંધ કર્યું નહીં અને તેનું સ્વપ્ન પૂર્ણ કર્યું. તેમની હિંમત અને સફળતાની આ વાર્તા આઈપીએસ અધિકારી દિપંશુ કાબરાએ તેમના સોશિયલ મીડિયા એકાઉન્ટ પર શેર કરી છે. વાર્તા શેર કરતી વખતે દિપંશુ કબરાએ દરેકને સંદેશ આપ્યો છે, તેમણે લખ્યું છે કે સંજોગો તમારી ફ્લાઇટ ક્યારેય નહીં રોકી શકે.

Advertisement

પતિનો સંપૂર્ણ સહયોગ મળ્યો,ઘણીવાર જો કોઈ સ્ત્રી લગ્ન પછી કંઇક કરવા માંગતી હોય, તો તેના પર એક હજાર પ્રતિબંધો લાદતાં તે બંધ થઈ જાય છે. પરંતુ પદ્મશીલાને તેના પતિનો સંપૂર્ણ સમર્થન મળી ગયું છે. જેના કારણે તે આ પદ પ્રાપ્ત કરવામાં સફળ રહી હતી. દિપંશુ કબરાએ આગળ પોતાની ટવીટમાં લખ્યું છે કે, પદ્મશીલાના મકાનની સ્થિતિ સારી નહોતી. તે પતિ સાથે કામ પર જતો હતો. તેનો પતિ તેનો પીછો કરવા માંગતો હતો. તેથી જ તેમણે પદ્મશીલાનો અભ્યાસ પૂર્ણ કર્યો. પદ્મશીલાએ કોબવેબ્સ વેચીને અને સખત મહેનત કરીને ગ્રેજ્યુએશન પૂર્ણ કર્યું. આ પછી તેણે MPAC ની પરીક્ષા આપી અને તેમાં સફળતા મેળવી. આ રીતે તેણે સબ ઈન્સ્પેક્ટર બનવાની યાત્રા કરી છે.

કોબવેબ્સ વેચવાનો ઇનકાર કર્યો છે,સોશિયલ મીડિયા પર પદ્મશીલાની બે તસવીરો વાયરલ થઈ રહી છે. પ્રથમ તસવીરમાં કપાળ તેના કપાળ પર નજરે પડે છે. બીજી તસવીરમાં તે સબ ઈન્સપેક્ટર બન્યા બાદ પોલીસની ગણવેશમાં તેના પરિવાર સાથે જોવા મળી રહી છે. બંનેના ચિત્રો ઉમેરીને તેમના સંઘર્ષ અને સફળતાની વાર્તા કહેવામાં આવી રહી છે. પરંતુ જ્યારે આ મામલે પદ્મશીલા વિશે વાત કરવામાં આવી ત્યારે તેણે જાહેર કર્યું કે પહેલી તસવીર તેમની નથી. તે કહે છે કે સ્ત્રી તેના જેવી લાગે છે પણ તે નથી. તેણે કહ્યું કે તેણે તેના જીવનમાં ખૂબ જ સંઘર્ષ કર્યો છે. પરંતુ તેણે ક્યારેય કોબવેબ્સ વેચ્યા નથી.

સમાન દેખાવને કારણે મૂંઝવણ થઈ છે,પદ્મશીલા તિરુપુડે કહે છે કે તેમની વાર્તા ખોટી રીતે કહેવામાં આવી છે. તેણે કહ્યું કે તેણે ઘણી ખરાબ પરિસ્થિતિઓનો સામનો કરવો પડ્યો છે. આ પદ પ્રાપ્ત કરવા માટે તેને ખૂબ જ સંઘર્ષ કરવો પડ્યો. તેણીએ લવ મેરેજ કર્યા, ત્યારબાદ તેણે તેના પતિ સાથે નાસિક ખસેડવી પડી. ત્યાંથી તેણે કોલેજમાંથી ગ્રેજ્યુએશન કર્યું. આ સાથે, તે સ્પર્ધાત્મક પરીક્ષાઓની તૈયારી કરતી હતી. વર્ષ 2012 માં, તેમણે મુખ્ય સફાઇ કરી. તે જ વર્ષ 2013 માં તેને સબ ઈન્સ્પેક્ટરનું પદ મળ્યું. તે બીજું ચિત્ર તે જ સમયનું છે. તસવીરમાં તેની સાથે તેના પતિ સાસુ અને બાળકો પણ જોવા મળી રહ્યા છે. પરંતુ પાછળથી કોઈકે તેની કથાને કોબવેબ્સ વેચતી સ્ત્રી સાથે જોડીને વાયરલ કરી હતી. તે કહે છે કે તેનો ચહેરો તે સ્ત્રી સાથે ખૂબ સમાન છે. આ જ કારણ છે કે લોકોને આ મૂંઝવણ થઈ ગઈ છે.

દરેકના જીવનમાં સુખ અને દુ:ખ આવે છે. આવી પરિસ્થિતિમાં, વાસ્તવિક હીરો તે છે જેણે આ સમસ્યાઓનો ભોગ બનવાને બદલે તેમને સામનો કરવો પડે છે. આપણે હંમેશાં જોશું કે લોકો તેમની ખરાબ પરિસ્થિતિઓનું બહાનું બનાવીને જીવનમાં ક્યારેય આગળ વધતા નથી. 9સખત મહેનત ન કરવા માટે તેમની પાસે સત્તર બહાનું છે. પરંતુ જે વ્યક્તિ જીવનમાં કંઈક પ્રાપ્ત કરવા માંગે છે, તે ખૂબ મુશ્કેલ પરિસ્થિતિઓમાં પણ સફળતાનો સ્વાદ લે છે. હવે આ મહિલા સબ ઈન્સપેક્ટરને કેરળ રાજ્યની એનિ શિવા નામથી લઈ જાઓ.

જ્યારે 31 વર્ષીય શિવા 18 વર્ષની હતી, ત્યારે તેનો પતિ તેને છોડીને ગયો. પછી તેણીના હાથમાં 6 મહિનાનું બાળક હતું. તે તેમનું લવ મેરેજ હતું તેથી તે ફેમિલી (મેઇડન) પાસે પણ ન જઇ શકે. નાના બાળક સાથે, તેણે એકલા રહેવાની લડત શરૂ કરી. તે તેના ખોળામાં માસૂમ બાળક સાથે ક્યારેક લીંબુનું શરબત અને આઇસક્રીમ વેચતી હતી. જો તેણીએ આ શરતો છોડી દીધી હોત, તો તે આખી જીંદગી રસ્તામાં થોડોક ધંધો કરતી હતી. જોકે એની તેની જીવનમાં પરિવર્તન લાવવા માટે કટિબદ્ધ હતી અને તે તેમાં સફળ રહી હતી.

હાલમાં એની કેરળના વરકલામાં પોલીસ ઇન્સ્પેક્ટર (એસઆઈ) તરીકે ફરજ બજાવી રહી છે. આ તે જ જગ્યા છે જ્યાં તેણી 6 મહિનાના પુત્ર સાથે શેરીમાં લીંબુનું વેચાણ કરતી હતી. જ્યારે તેણીને ખબર પડી કે તેની પોસ્ટિંગ વરકલા પોલીસ સ્ટેશનમાં છે,આ સાંભળીને તે ભાવુક થઈ ગઈ. તેને પોતાના સંઘર્ષના દિવસો યાદ આવ્યા. અહીંથી તેણી તેની બે વખતની રોટલી માટે લીંબુનું શરબત અને આઈસ્ક્રીમ વેચતી હતી. તે કહે છે કે મેં આ સ્થાન પર ઘણાં આંસુઓ વહાવી દીધા છે, પછી મારો ટેકો આપવા માટે કોઈ નહોતું.

સબ ઈન્સ્પેક્ટર બનવાની વાર્તા અંગે તે જણાવે છે કે વરકલા શિવાગિરિ આશ્રમના સ્ટોલ પર મેં ઘણા નાના ધંધા કર્યા હતા. આ બધી ખરાબ રીતે ફ્લોપ થઈ. પછી એક વ્યક્તિએ મને સબ ઇન્સ્પેક્ટર પરીક્ષાની તૈયારી કરવાની સલાહ આપી. આ જ વ્યક્તિએ મને પૈસાની પણ મદદ કરી. બસ ત્યાં શું હતું, એનીએ ખૂબ જ સખત મહેનત કરી અને ગરીબીનો બેડો પાર કર્યો અને સબ ઇન્સ્પેક્ટર બની.

કેરળ પોલીસે પણ એન્ની શિવને પોલીસ ઇન્સ્પેક્ટર બનવા બદલ અભિનંદન પાઠવ્યા છે. તેમણે એક ટ્વિટમાં લખ્યું છે કે એની શિવ ઇચ્છા અને આત્મવિશ્વાસનું એક મોડેલ છે. એક છોકરી જેને 18 વર્ષની ઉંમરે પતિ અને પરિવાર બંને દ્વારા છોડી દેવામાં આવી હતી. તે તેના 6 મહિનાના બાળક સાથે શેરીઓમાં લીંબુનું વેચાણ કરતી હતી. હવે તે વરકલા પોલીસ સ્ટેશનમાં પોલીસ ઇન્સ્પેક્ટર (એસઆઈ) બની છે.કેરળના વિપક્ષી નેતા વી.ડી. સતિશેને પણ આ સિદ્ધિ બદલ એની શિવની પ્રશંસા કરી હતી. તેણે ટ્વિટ કરીને લખ્યું કે ‘અભિનંદન એની શિવ.એની એ બધી મહિલાઓ માટે પ્રેરણા છે જે પુરુષ આધિપિત સમાજમાં અત્યાચારનો સામનો કરી રહી છે.

Advertisement