દીકરો જન્મતાં જ માં એ મૂકી દીધો અનાથ આશ્રમમાં,મહેનત કરી અનાથ બાળક બન્યો IAS ઓફિસર……

સ્પર્ધાત્મક પરીક્ષાની તૈયારી કરનારા વિદ્યાર્થીઓ એક-બે વખત નિષ્ફળ થયા બાગ નર્વસ થઇ જાય છે અને તૈયારીઓ છોડી દે છે. તેમને લાગે છે કે જો તે સફળ નહી થાય તો લાઇફમાં શું કરી શકશે. તેમને આગળનો રસ્તો જોવા મળતો નથી. આજે અહી 2011 બેન્ચના આઇએએસ મોહમ્મદ અલી શિહાબની સફળતાની કહાની જણાવવામાં આવી છે.મોહમ્મદ અલી શિહાબનો જન્મ કેરલના મલપ્પુરમ જિલ્લાના એક ગામ એડવન્નાપ્પરામાં થયો હતો. બાળપણમાં શિહાબ પોતાના પિતા સાથે પાન અને વાસની ટોકરીઓની દુકાનમાં કામ કરતો હતો. 1991માં લાંબી બિમારીના કારણે શિહાબના પિતાનું નિધન થઇ ગયુ.

Advertisement

મોટાભાગના લોકો ત નિષ્ફળતાને નસીબના માથા પર દોષી ઠેરવે છે. તેઓ માને છે કે નસીબના અભાવને કારણે તેઓ ખરાબ પરિસ્થિતિમાંથી પસાર થઈ રહ્યા છે, પરંતુ જ્યારે તે જ લોકોમાંથી કોઈ મોહમ્મદ અલી શિહાબ ઉભરી આવે છે, ત્યારે વિશ્વને ખબર પડે છે કે સાચા સમર્પણ અને સખત મહેનત સાથે, નસીબનું લેખન પણ થઈ શકે છે બદલાયેલ છે.આઈપીએસ મોહમ્મદ.. આ નામ તે વ્યક્તિનું છે જેણે ગરીબીના જડબાથી પોતાની સફળતા ખેંચી લીધી. તો ચાલો આપણે તે વ્યક્તિ વિશે વાત કરીએ જેના ભાવિએ તેને પોતાનું બાળપણ અનાથ આશ્રમમાં વિતાવવાની ફરજ પડી હતી પરંતુ તેની મહેનતથી તેને આઈએએસ અધિકારીના પદ પર બેસાડ્યો: નાની ઉંમરે ખૂબ દુ: ખ સહન કર્યું

કેરળના મલપ્પુરમ જિલ્લાના એક ગામ એડવન્નપ્પરામાં જન્મેલા મોહમ્મદ અલી શિહાબનો જન્મ ગરીબીના શાપ સાથે થયો હતો. ઘરની આર્થિક સ્થિતિ એટલી નબળી હતી કે નાની ઉંમરે શિહાબે પિતા સાથે સોપારી અને વાંસની ટોપલીઓ વેચવાનું શરૂ કર્યું. આનાથી ઘરની જાળવણીમાં કોઈક રીતે મદદ મળી, પરંતુ આ ટેકો છીનવવામાં આવ્યો ત્યારે 1991 માં, લાંબી માંદગીને લીધે શિહાબના પિતા આ દુનિયાથી નિધન થઈ ગયા.આ સમય સુધીમાં શિહાબ એટલો નાનો હતો કે તે ઘરની સંભાળ રાખવા માટે જાતે જ કોઈ કામ કરી શકતો ન હતો. પિતાના ગયા પછી પાંચેય બાળકોને ખવડાવવાની જવાબદારી તેની માતા પર પડી. માતા ન તો ભણેલી હતી કે ન તો તેને આવું કોઈ કામ મળી રહ્યું હતું જેથી તે બાળકોની સંભાળ લઈ શકે.

અનાથાલય જીવન શરૂ થયું,ગરીબીને કારણે માતા પોતાના બાળકોને પણ ખવડાવી શકતી ન હતી. એક માતા ક્યારેય તેના બાળકોને પોતાની જાતથી અલગ કરી શકતી નથી, પરંતુ જ્યારે તે ભૂખથી રડતાં જોઈ લે છે, ત્યારે તે કંઈપણ યોગ્ય અથવા ખોટું સમજી શકતી નથી. શિહાબની માતા સાથે પણ આવું જ કંઈક થયું. શિનાબની ગરીબ માતા, જે અનાજથી મોહિત હતી, તેણે ભૂખ છોડી દીધી અને ઓછામાં ઓછું ત્યાં પૂરતું ખોરાક મળશે તે વિચારીને તેના બાળકોને અનાથાશ્રમમાં મૂકી દીધા.અનાથ આશ્રમ વિશે લોકો ભલે ગમે તે વિચારે, પરંતુ શિહાબ માટે આ અનાથાશ્રમ વરદાન જેવું સાબિત થયું. અહીં તેને પેટ ભરવા માટે માત્ર ખોરાક જ મળ્યો નહોતો પણ એક રસ્તો પણ મળ્યો જે તેના જીવનમાં પરિવર્તન લાવતો હતો. અહીં રહેતા હતા ત્યારે શિહાબનું ધ્યાન લેખન અધ્યયન તરફ ગયું અને સારી વાત એ હતી કે તે ત્યાં અભ્યાસ કરતા હાજર અન્ય બાળકો કરતાં હોંશિયાર બન્યો.

10 વર્ષ વીતી ગયા.. શિહાબ આ અનાથાશ્રમમાં 10 વર્ષ રહ્યો. આ દરમિયાન, તેમણે એક બુદ્ધિશાળી વિદ્યાર્થી તરીકે દરેકનું ધ્યાન આકર્ષિત કર્યું. ભલે અનાથ આશ્રમ સામાન્ય શાળાઓ જેટલું સંપૂર્ણ ન પણ હોય, પરંતુ શિહાબ જે પરિસ્થિતિમાંથી બહાર નીકળ્યો હતો તે મુજબ આ સ્થાન તેમના માટે સ્વર્ગથી ઓછું નહોતું.

21 પરીક્ષાઓને પણ પાસ,અહીં રહીને જે શિસ્ત તેમણે શીખી હતી તેનાથી તેમનું જીવન વ્યવસ્થિત કરવામાં ઘણી મદદ મળી. અહીં રહેતા, શિહાબે પોતાને સક્ષમ બનાવ્યું કે યુપીએસસીને સાફ કરવા સિવાય, વિવિધ સરકારી એજન્સીઓ દ્વારા લેવામાં આવતી 21 પરીક્ષાઓને પણ પાસ કરી. આ દરમિયાન તેમણે વન વિભાગ, જેલ વોર્ડન અને રેલ્વે ટિકિટ પરીક્ષક વગેરેની જગ્યાઓ માટે પરીક્ષા આપી હતી. શિહાબ 25 વર્ષનો હતો જ્યારે તેણે સિવિલ સર્વિસની પરીક્ષા લેવાનું સ્વપ્ન શરૂ કર્યું હતું.પરંતુ યુપીએસસીની પરીક્ષા આપતા પહેલા પણ શિહાબે ઘણી વસ્તુઓ કરી હતી. તેણે એસએસએલસીની પરીક્ષા સારા માર્ક્સ સાથે પાસ કરી અને શિક્ષકનો તાલીમ અભ્યાસક્રમ કર્યો, ત્યારબાદ તેને શિક્ષકની નોકરી મળી. તે પછી તેણે સ્પર્ધાત્મક પરીક્ષાઓની તૈયારી શરૂ કરી.

મીડિયા સાથે વાત કરતાં શિહાબે પોતાના સંઘર્ષના દિવસો યાદ કરતાં કહ્યું કે “જ્યારે તે અનાથ આશ્રમમાં હતો ત્યારે મોડી રાત સુધી અભ્યાસ કરતો હતો. આ દરમિયાન શિહાબ તેની અંદરના દીવાઓના પ્રકાશમાં, માથા ઉપર ચાદર પહેરીને અભ્યાસ કરતો હતો જેથી અન્ય સાથીઓની ઘખલેલ પહોંચે નહીં. આ સંઘર્ષના દિવસો દરમિયાન, શિહાબે ખાનગી ઑફિસમાં એક મદદગાર, કારકુન અને હોટેલમાં મોટર ઑપરેટર સાથે પટાવાળા તરીકે પણ કામ કર્યું હતું.

સ્વપ્ન પરિપૂર્ણન,આ પછી યુ.પી.એસ.સી. ની પરીક્ષા આપવાની મુસાફરી શરૂ થઈ પણ આ યાત્રા એટલી સરળ નહોતી જેટલી આજે જણાવે છે. સિવિલ સર્વિસિસ પરીક્ષાના પ્રથમ બે પ્રયાસોમાં શિહાબ ફક્ત તેના હાથમાં નિષ્ફળ ગયો. પરંતુ તેણે હાર માની નહીં અને પ્રયત્ન કરતા રહ્યા. છેવટે એવું વર્ષ આવ્યું છે જ્યારે એક ગરીબ પાન વેચનાર પિતા અને લાચાર માતાનો પુત્ર તેનું સ્વપ્ન પૂર્ણ કરવામાં સફળ થયો.શિહાબે 2011 માં ત્રીજા પ્રયાસમાં યુપીએસસીની પરીક્ષા ક્લિયર કરી હતી. અહીં તેને ઓલ ઈન્ડિયાને 226 મો રેન્ક મળ્યો છે. અંગ્રેજીમાં એટલું સારું ન હોવાને કારણે, શિહાબને ઇન્ટરવ્યુ દરમિયાન એક અનુવાદકની જરૂર હતી, ત્યારબાદ તેણે 300 માંથી 201 ગુણ મેળવ્યા. આ પછી શિહાબ નાગાલેન્ડના કોહિમામાં પોસ્ટ કરાયા હતા.

પિતાના મોત બાદ શિહાબના પરિવાર પર મુસીબતોનો પહાડ તૂટી પડ્યો હતો. પરિવાર એટલો ગરીબ હતો કે શિહાબના પિતાના નિધન બાદ શિહાબની માતા પોતાના પાંચ બાળકોનો ખર્ચ ઉઠાવી શકતી નહોતી જેના કારણે તેણે પોતાના તમામ બાળકોને અનાથાશ્રમમાં મોકલી દીધા. જેના કારણે શિહાબ અને તેના ભાઇઓ-બહેનોનું બાળપણ અનાથાશ્રમમાં પસાર થયું હતું.શિહાબ સ્કૂલના હોશિયાર વિદ્યાર્થી હતા. જેને કારણે વધુ અભ્યાસ માટે તેને સ્કોલરપશીપ પણ મળવા લાગી.શિહાબ માટે અંગ્રેજી ખરાબ હોવું ખૂબ મોટી મુશ્કેલી હતી. જોકે, તેણે અંગ્રેજી શીખવા માટે ખૂબ મહેનત કરી. શિહાબ બાળપણથી જ અધિકારી બનવાનું સ્વપ્ન સેવી ચૂક્યો હતો.

25 વર્ષની ઉંમરમાં શિહાબે સિવિલ સર્વિસની પ્રિપરેશન શરૂ કરી અને પ્રથમ પ્રયાસમાં જ તેને સફળતા મળી હતી. પરંતુ મેઇનમાં પાસ થઇ શક્યો નહીં. બાદમાં આગામી વર્ષે જ બીજો પ્રયાસ કર્યો પરંતુ ફરી તે નિષ્ફળ રહ્યો પરંતુ ત્રીજા પ્રયાસમાં પ્રી અને મેન્સ ક્લિયર કરી લીધી. બે વખત સિવિલ સર્વિસ પરીક્ષામાં તેણે ઘણુ શીખું લીધું. તેને ખ્યાલ આવી ગયો કે તેને જેટલું અંગ્રેજી આવડે છે તેટલું ઇન્ટરવ્યૂ માટે પુરતું નથી. તેણે ટ્રાન્સલેટર લીધો. તેણે 226મો રેન્ક મેળવ્યો હતો.

Advertisement