એક સામાન્ય ટ્રક ડ્રાઈવર ની દીકરી બની જજ, લગ્ન થયા બાદ પણ આ રિતે કરી મહેનત…..

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, ઘણા લોકો ખાલી પડકારો અને મુશ્કેલીઓ ગણાવતા હોય છે, પણ અમુક લોકો જ હોય છે જે મુશ્કેલીઓમાં પણ પોતાનો રસ્તો કરી લે છે. આવો જ એક પ્રેરણદાયક કિસ્સો હિમાચલમાં સામે આવ્યો છે. અહીં એક ટ્રક ડ્રાઈવરની દીકરીએ જજ બનીને પિતાનું નામ રોશન કર્યું છે. પ્રવીણ લતા નામની યુવતીએ જજની પરીક્ષા પાસ કરી એક મિસાલ કાયમ કરી છે. ટ્રક ડ્રાઈવરની આ દીકરીને આટલી મોટી સફળતા મળ્યા બાદ બધા લોકો તેના વખાણ કરતાં થાકતાં નથી.

Advertisement

ટાંચા સાધનોથી લૉનો અભ્યાસ કરનાર પ્રવણી લતાના લગ્ન થઈ ગયા છે. પ્રવીણ લતાના પિતા જગદિશ પાલ એક ટ્રક ડ્રાઈવર છે, અને માતા હાઉસ વાઈફ છે. પ્રવીણ લતાએ ઉના જિલ્લાના લૉ કૉલેજમાંથી અભ્યાસ કર્યો છે. જજ બન્યા પછી પહેલી વખત કોલેજ પહોંચતા તેનું જોરદાર સ્વાગત કરવામાં આવ્યું હતું.પ્રવીણ લતાએ પોતાની સફળતા માટે માતા-પિતા ઉપરાંત ગુરુજનો અને પોતાના પતિને શ્રેય આપ્યો હતો. પ્રવીણ લતાના સસરા જિલ્લા કોર્ટ અને પતિ ચંદીગઢ સ્થિત હાઈકોર્ટમાં વકીલ તરીકે સેવા આપે છે.

પ્રવણી લતાએ 2008થી 2013 સુધી બીએ, એલએલબી કર્યું હતું. ત્યાર બાદ પછી 2013થી 2015 સુધી તેણે વકીલ તરીકે પ્રેક્ટિસ કરી પોતાની સફર આગળ વધારી હતી. દરમિયાન પ્રવીણ લતાના લગ્ન થઈ ગયા. જજ બન્યા બાદ પ્રવીણ લતાએ જણાવ્યું હતું કે કાયદો બધાને બરાબરનો હક આપે છે, તે કોઈ ભેદભાવ નથી કરતો.

આવીજ એક બીજી દિકરી, આપણે અત્યારે સુધી ઘણા એવા ઉદાહરણ દેખ્યા છે જ્યાં દીકરી એ માતા પિતા ની છાતી ગર્વ થી પહોળી કરી છે. તે પણ દીકરો ની બરાબરી કરી શકે છે. આ વાત માં કોઈ પણ શક નહિ. પરંતુ ઘણા મામલાઓ માં તો તે દીકરાઓ ને પણ પાછળ છોડી દે છે. એક દીકરી ઘર ના હાલત ને સારી રીતે સમજે છે અને પોતાના માતા પિતા ના તરફ પોતાના કર્તવ્ય નું પણ લગન થી પાલન કરે છે. આજે અમે તમને એક એવી જ દીકરી ના વિષે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જેને પોતાની મહેનત અને લગન થી ગરીબ પિતા નું માથું ગર્વ થી ઊંચું કરી દીધું.

તેમનાથી મળો. આ છે કે અર્જૂમંદ જહાં. રાયબરેલી ની રહેવા વાળી અર્જૂમંદ ના પિતા અબુ સઈદ (52) વ્યવસાય થી એક ટ્રક મિસ્ત્રી છે. શહેર ના કિલા બજાર સ્થિત સૈયદ રાજન મુહલ્લા માં રહેવા વાળા અબુ ની શહેર ના સિવિલ લાઈન્સ સ્થિતિ પ્રયાગરાજ-લખનઉ રાજમાર્ગ ના કિનારે એક નાની ગુમટી છે.

તેમાં બેસીને આ આવવા જવા વાળા ટ્રક ના રીપેરીંગ નું કામ કરે છે. તેમનો એક દીકરો પણ છે જેનું નામ આમીર સુહેલ છે. અર્જૂમંદ ના પિતા ની આર્થીક સ્થિતિ કોઈ ખાસ નથી. તેમનો પરિવાર પિતા ની આ નાની ગુમટી થી થવા વાળી કમાણી પર જ નિર્ભર રહે છે. હા આ બધા બહુ જલ્દી બદલાઈ ગયા જયારે તેમની દીકરી પણ પિતા ની જેમ રીપેરીંગ નું કામ કરવા લાગી. બસ ફર્ક આ છે કે પિતા ટ્રક ની રીપેરીંગ કરે છે તો તેમની દીકરી શરીર નું રીપેરીંગ કરે છે, એટલે તે હવે ડોક્ટર બની ચુકી છે.

અર્જૂમંદ બાળપણ થી જ ભણવામાં બહુ સારી હતી. તેના પિતા અબુ સઈદ એ પણ પોતાના દીકરા અને દીકરી માં કોઈ ફર્ક નથી કર્યો. પોતાના ઘર ની સ્થિતિ બરાબર ના હોવા છતાં દીકરી ને સારી રીતે ભણાવી ગણાવી. અબુ અને તેમની બેગમ એટલે અર્જૂમંદ ની માં શમીમ જહાં એ પણ આ વાત માં પૂરો સહયોગ આપ્યો. માતા પિતા નું એક જ સ્વપ્ન હતું કે તેમની દીકરી ભણી ગણી ને ડોક્ટર બની જાય. દીકરી એ પણ માં બાપ ના આ સ્વપ્ન ને પૂરું કરવામાં જીવ લગાવી દીધો.

પોતાની પ્રાથમિક શિક્ષા મેળવ્યા પછી અર્જુમંદ એ એમબીબીએસ ના કોલેજ માં દાખલો લેવા માટે કોચિંગ ક્લાસ જોઈન કર્યા. પહેલી કોશિશ માં અર્જૂમંદ ની રેન્ક નબળો હતો, હા તેને હિમ્મત ના હારી અને બીજી વખત કોશિશ કરી. છેવટે તેની મહેનત રંગ લાવી અને તેને ઝાંસી ની મહારાણી લક્ષ્મીબાઈ મેડીકલ કોલેજ માં એડમીશન મળી ગયું.

અહીં થી એમબીબીએસ કર્યા પછી એમડી કરવાનું પસંદ કર્યું જેના માટે કિંગ જાર્જ મેડીકલ કોલેજ લખનઉ મળ્યું. અહીં તો અભ્યાસ માં તે ગોલ્ડમેડાલીસ્ટ પણ બની ગઈ. તેના પછી રાયબરેલી માં એમ્સ નિયુક્તિઓ નીકળી, એવામાં અર્જૂમંદ એ તેમાં એપ્લાય કર્યું અને તેમને રેડિયો ડાઈગ્નોસીસ ની જોબ મળી ગઈ.

જણાવી દઈએ કે અર્જૂમંદના ઘર ની હાલાત એટલી ખરાબ હતી કે તેમાં ટીવી સુધી નહોતું. પછી થી અર્જૂમંદ એ જયારે કોલેજ માં હાઈસ્કુલ માં ટોપ કર્યું હતો ભેટ માં તેમને ટીવી મળી ગયું હતું. તેમના ઘર માં પહેલો મ,મોબાઈલ પણ ત્યારે આવ્યો જયારે દીકરી ના કોચિંગ માટે કાનપુર ગઈ. એવામાં પિતા એ દીકરી ને જેમ તેમ કરીને મોબાઈલ અપાવ્યો જેથી તેનાથી વાતચીત થઇ શકે. અર્જૂમંદ જયારે પણ સફળતા મેળવતી હતી તો તેના પિતા ને બોલાવવામાં આવતા હતા. એવામાં આ સમ્માન અને દીકરી ની ઉપલબ્ધિઓ ને દેખીને તેમની આંખો થી આંસુ નીકળી જતા હતા.

જાણો અન્ય સ્ટોરી, અહીં શાકભાજી વેંચતી મહિલાએ દિવસ-રાત મહેનત કરીને દીકરીને ડૉક્ટર બનાવી સમાજ માટે ઉદાહરણ પૂરુ પાડ્યું છે. યુવતીનો ભાઈ પણ બહેનનના સપનાઓને સાકાર કરવા શાકભાજી વેંચતો હતો.સુમિત્રા હમીરપુરમાં 2 દીકરા અને 3 દીકરીઓ સાથે રહે છે. લગભગ 12 વર્ષ પહેલા તેના પતિ સંતોષનું મોત થયું હતું. આ ઘટના બાદ બાળકોની જવાબદારી સુમિત્રા પર આવી ગઈ હતી. તે જણાવે છે કે સૌથી મોટી દીકરી અનિતા ભણવામાં હોશિયાર હતી અને ડૉક્ટર બનાવા માંગતી હતી. હું ભણેલી નથી પરંતુ દીકરીની મહેનત જોઈને તેને ભણાવવાનું વિચાર્યું હતું.

દીકરીએ હાઈસ્કૂલ ઈન્ટર સ્કૂલમાં ટોપ પર રહી હતી. ત્યારબાદ કાનપુર CPMT ની તૈયારી માટે મોકલી હતી. એક વર્ષની તૈયારી બાદ 2013માં અનીતા CPMT માં પસંદગી પામી હતી. ત્યારબાદ સૈફઈ મેડિકલ કોલેજમાં એડમિશન લીધું હતું. MBBS ના અભ્યાસને ચાર વર્ષ થઈ ગયા છે અને આવતા વર્ષે તે ડૉક્ટર બની જશે. દરમિયાન તેની પ્રેક્ટિસ પણ શરૂ થઈ ચૂકી છે.

અનીતા કહે છે કે- જ્યારે મારું સિલેક્શન થયું હતું ત્યારે મા ખુશીના કારણે આખી રાત રડી હતી. મારી સફળતા પાછળ મા અને ભાઈઓનું મોટું યોગદાન છે. મા ઘરોમાં ઝાડૂ-પોતા કરતી. બસ સ્ટેન્ડ પર પાણી વેંચતી. પરંતુ એટલા પૈસા મળતા ન હતા કે મારા અભ્યાસનો ખર્ચ નીકળી શકે.ત્યારબાદ તેમણે શાકભાજીની દુકાન ચાલુ કરી. તેનાથી તેઓ રોજના 300 થી 500 રૂપિયા કમાવા લાગી હતી. એટલું જ નહીં હાઈસ્કૂલના અભ્યાસ દરમિયાન પૈસાની તંગીને કારણે મે સ્કૂલની બહાર આંબલી પણ વેંચી છે.

શા માટે લીધો ડૉક્ટર બનવાનો નિર્ણય.સુમિત્રા કહે છે કે, દીકરીના અભ્યાસ માટે પરિવાર ઘણીવાર ભૂખ્યો રહ્યો છે. મોટી દીકરી ડૉક્ટર બની ગઈ હવે નાની દીકરી પણ ડૉક્ટર બનવા માંગે છે. અનીતા કહે છે કે ગરીબી શું હોય છે એ અમને પૂછો. પિતાનું બિમારીને કારણે મોત થયું હતું. અમારી પાસે એટલા રૂપિયા ન હતા કે તેમની સારવાર કરાવીએ. ત્યારે મે ડૉક્ટર બનવાનું નક્કી કર્યું હતું. હું એવા લોકોની ફ્રીમાં સારવાર કરીશ જેઓ પાસે પૈસા ન હોવાને કારણે હોસ્પિટલ નથી જતા.

Advertisement