ગુજરાત માં આ જગ્યાએ થયો હતો હનુમાનજી નો જન્મ જાણો ,90% લોકોને નથી ખબર આ વાત….

હનુમાનજી, હાલ પર્યંત અમર છે. આજના સમયમાં કોઈ મુસીબતમાં શક્તિ અને સાહસ મેળળવા માંગતા હોય તો હનુમાનજીની પ્રાર્થના અને પૂજા કરે છે. દુનિયાના સૌથી બળશાળી અને તાકાતવાન દેવ હનુમાનજીને માનવામાં આવે છે. જ્યારે જ્યારે રામાયણ કાળમાં માયાવી શક્તિઓને માત્ર હનુમાનજી દ્વારા નાશ કરવામાં આવી હતી, તેથી આજ પોતાના મળેલા વરદાનને કારણે પૃથ્વી પર જ હાલ સુધી અમર હોવાનું માનવામાં આવે છે. હનુમાનજી વિશે આપણને અનેક જગ્યાઓએથી ઘણુબધું જાણવા મળે છે પરંતુ અમુક એવી હનુમાનજી વિશેની રહસ્યમય તથ્યોથી તમારા જાણવામાં ના આવી હોય તેવી વાતો અમે બતાવીશું.

Advertisement

ભારતના કયા ક્ષેત્રમાં હનુમાનજીનો જન્મ ત્રેતાયુગમાં થયો હતો, આ પ્રશ્ન આજે પણ રહસ્યમય છે. વિવિધ ધાર્મિક ગ્રંથો અનુસાર, હનુમાનજીના જન્મ વિશે જુદા જુદા સ્થળો વર્ણવેલ છે.પહેલી માન્યતા : અંજની પર્વત: કેટલાક વિદ્વાનોનું માનવું છે કે નવસારી (ગુજરાત) માં સ્થિત ડાંગ જિલ્લાને પહેલાના સમયમાં દંડકારણ્ય પ્રદેશ તરીકે માન્યતા આપવામાં આવી હતી. રામે આ દંડકારણ્યમાં તેમના જીવનના 10 વર્ષ વિતાવ્યા હતા.

ડાંગ જિલ્લો એક આદિવાસી વિસ્તાર છે. આજકાલ અહીં ક્રિશ્ચિયન મિશનરી સક્રિય છે. જો કે, આદિવાસીઓના વડા દેવ રામ છે. આદિવાસીઓનું માનવું છે કે દેશનિકાલ દરમિયાન ભગવાન રામ ડાંગ પ્રદેશમાંથી પસાર થયા હતા. ડાંગ જિલ્લાના સુબીર નજીક શબરી માતાએ ભગવાન રામ અને લક્ષ્મણને બેરી ખવડાવી હતી. શબરી ભીલ સમુદાયના હતા. આજે આ સ્થાન શબરી ધામ તરીકે ઓળખાય છે.

પમ્પા સરોવર શબરીધામથી લગભગ 7 કિમીના અંતરે પૂર્ણા નદી પર સ્થિત છે. અહીં ઋષિ માતંગનો આશ્રમ હતો. ડાંગ જિલ્લાના આદિવાસીઓની સૌથી શક્તિશાળી માન્યતા એ છે કે હનુમાનજીનો જન્મ ડાંગ જિલ્લાના અંજના પર્વતમાં સ્થિત અંજની ગુફામાં થયો હતો.

બીજી માન્યતા: કૈથલ હરિયાણા રાજ્યમાં આવેલું એક શહેર છે. તેની સરહદ પંજાબના કરનાલ, કુરુક્ષેત્ર, જિંદ અને પટિયાલા જિલ્લાઓ સાથે છે. તે વાંદરા રાજા હનુમાનનું જન્મસ્થળ હોવાનું પણ માનવામાં આવે છે. તેનું પ્રાચીન નામ કપિતાલ હતું. કપિશાલા કુરુ સામ્રાજ્યનો મુખ્ય ભાગ હતો. આધુનિક કૈથલ અગાઉ કરનાલ જિલ્લાનો એક ભાગ હતો.

પુરાણો અનુસાર, તે વાનર રાજા હનુમાનનું જન્મસ્થળ માનવામાં આવે છે. હનુમાનજીના પિતા કપિના રાજા હોવાને કારણે તેમને કપિરાજ કહેવાતા. પ્રવાસીઓ કૈથલમાં ઐતિહાસિક અને પૌરાણિક અવશેષો પણ જોઈ શકે છે. આ ઉપરાંત હનુમાનજીની માતા અંજની અને અજાન કિલ્લાનું એક પ્રાચીન મંદિર પણ છે.

ત્રીજી માન્યતા: કેટલાક લોકો માને છે કે હનુમાનજીનો જન્મ ઝારખંડ રાજ્યના બળવોથી પ્રભાવિત ગુમલા જિલ્લા મુખ્યાલયથી 20 કિમી દૂર અંજન ગામની એક ગુફામાં થયો હતો. આ જિલ્લાના પાલકોટ બ્લોકમાં બાલી અને સુગ્રીવનું રાજ્ય હતું. એવું પણ માનવામાં આવે છે કે અહીં જ શબરીનો આશ્રમ હતો. આ વિસ્તાર રામાયણ કાળમાં દંડકારણ્ય ક્ષેત્રનો ભાગ હતો. અહીંથી પમ્પા સરોવર છે જ્યાં રામ અને લક્ષ્મણ બંધ થયા અને પાણી લીધું.

જંગલ અને પર્વતોથી ઘેરાયેલા આ ગામમાં એક ખૂબ પ્રાચીન ગુફા છે. આ ગુફા પર્વતની ટોચ પર સ્થિત છે. એવું માનવામાં આવે છે કે માતા અંજના અને પિતા કેસરી અહીં રહેતા હતા. અહીંથી હનુમાનજીનો જન્મ થયો હતો. ગુફાના પ્રવેશદ્વાર મોટા પત્થરોથી બંધ છે, પરંતુ આદિવાસી લોકો નાના છિદ્રો દ્વારા સ્થળની મુલાકાત લે છે અને અક્ષત અને ફૂલો ચડાવે છે. પરંતુ કેટલાક લોકો માને છે કે આ સ્થાન માતા અંજનાના જન્મ સાથે સંકળાયેલ છે.

એક દંતકથા અનુસાર, આદિવાસીઓ જાણતા ન હતા કે હનુમાનજી અને તેમના માતાપિતા શુદ્ધતા અને ધર્મનું પાલન કરતા લોકોથી ખુશ છે. એક દિવસ આદિવાસીઓએ માતા અંજનાને પ્રસન્ન કરવા માટે તેમની ગુફાની સામે બકરીની આહુતિ આપી. તે નારાજ માતાને ગયો અને તે એક વિશાળ પથ્થર છે જે હંમેશા ગુફાના દરવાજાને કાયમ માટે દબાણ કરે છે . હવે જે કોઈ આ ગુફાના દરવાજા ખોલવાનો પ્રયત્ન કરશે, તેના પર આફત આવશે.

માનવામાં આવે છે કે આ ગુફાની લંબાઈ 1500 ફૂટથી વધુ છે. તે એમ પણ છે કે આ ગુફામાંથી માતા અંજના ખાટવા નદી સુધી જતા અને સ્નાન કર્યા પછી પાછા જતા. ખટવા નદીમાં કાળી ટનલ છે, જે અંજન ગુફા તરફ દોરી જાય છે.

દઃ સૂર્યના વરથી સ્વર્ણ બનેલા સુમેરુમાં કેસરીનુ રાજ્ય હતુ. તેની અતિ સુંદર અંજના નામની પત્ની હતી. એક વાર અંજનાએ પોતાની ઈચ્છઅનુસાર સુંદર સ્ત્રીનો દેહ ધારણ કર્યો. પૂર્ણ સ્ત્રીત્વ સાથે તે સુંદર પુષ્પોની માળા, અલંકારો અને સૌમ્ય વસ્ત્ર ધારણ કરીને વર્ષાઋતુમાં પર્વતના શિખર પર વિચરવા લાગી. આ સમયે પર્વતની ટોચ ઉપર વાયુ સડસડાટ વાતો હતો. અંજનાના શરીર ઉપરનું સૂક્ષ્મ વસ્ત્ર વાયુએ ખસેડી નાખ્યું.

સર્વાંગ સુંદર એવી અંજના ઉપર વાયુદેવ તત્કાળ કામવશ થઈ ગયા. તેમણે અદ્રશ્ય સ્વરૂપે પોતાની લાંબી ભુજાઓ પ્રસારી અંજનાને છાતી સાથે ચાંપી ગાઢ આલિંગન કર્યું. આથી વાયુદેવનું આત્મતેજ તરત જ અંજનાના ગર્ભની અંદર પ્રવિષ્ઠ થઈ ગયું. જયારે અંજનાને ભાન થયું કે પોતાને કોઈએ ગાઢ આલિંગન કર્યું છે. પરંતુ દ્રષ્ટિએ કોઇ પુરુષ જોવામાં આવતો નથી. ગભરાયેલી અંજના એકદમ ક્રોધિત થઇ બોલી, ‘મારા પતિવ્રતને કલંક લગાડનાર તું કોણ છે?’

આ સાંભળી વાયુદેવ તરત જ પ્રત્યક્ષ થયા અને અંજનાને સાંત્વન આપતાં બોલ્યા : ‘હે, સુશ્નોણી! તું ભય ન પામ. હું તારા પતિવ્રતનો નાશ નહીં કરું. હે મહાયશસ્વિની તારા પર મારું મન અત્યંત આસકત થવાથી મેં તને માત્ર આલિંગન જ કર્યું છે. પરંતુ તેથી તને મારા અંશરૂપે એક મહાસમર્થ પુત્ર પ્રાપ્ત થશે. તેના સામર્થ્ય, બુદ્ધિ, તેજસ્વી, બળ, પરાક્રમને ત્રિલોકમાં કોઇ પણ આંબી નહીં શકે. તદ્દન મારા સમો જ થશે.’ સમય જતા અદ્ભુત શકિતશાળી પુત્રનો જન્મ થયો. તે પુત્ર એટલે મહાબલી હનુમાનજી.

મહાવીર હનુમાન કપિવર કેસરીના ક્ષેત્રજ પુત્ર અને વાયુદેવના ઔરસ પુત્ર છે. હનુમાન નાનપણમાં ઉદય પામતા સૂર્યને કોઇ તેજસ્વી ફળ માનીને તેને પકડવાની ઇચ્છાથી આકાશમાં ઊડવા લાગ્યા. ત્યારે સૂર્ય દેવે પોતાના તેજ વડે હનુમાનજીને પાછા પૃથ્વી પર નાખ્યા. છતાં પણ બાલહનુમાન ફરીથી તેજ ગતિથી સૂર્ય તરફ ધસ્યા. દેવતાઓમાં હાહાકાર મચી ગયો. બાલહનુમાનને રોકવા માટે ઈન્દ્ર દેવે તેમના પર વજ્રનો પ્રહાર કર્યો. આથી તેમનો ડાબો હનુ (હડપચી) છેદાઈ અને તે એક પર્વતના શિખર પર પડયા. આથી જ અંજનીપુત્ર ‘હનુમાન’ કહેવાયા.

પોતાના પુત્ર ઉપર ઇન્દ્ર દેવના વજ્ર પ્રહારથી વાયુદેવ ક્રોધિત થયા અને આખા બ્રહ્માંડમાંથી પોતાનું અસ્તિત્વ શૂન્ય કરી નાખ્યું. સૃષ્ટિમાં વાયુ વગર હાહાકાર થઇ ગયો ત્યારે દેવતાઓએ સ્તુતિ કરી વાયુદેવને પ્રસન્ન કર્યા. પ્રસન્ન થયેલા વાયુદેવે દેવતાઓને પોતાના પુત્રને વરદાન આપવા કહ્યું – તરત જ બ્રહ્માજીએ વરદાનરૂપે હનુમાનનું શરીર વજ્રનું કરી દીધું અને સર્વ દેવતાઓએ પણ વિવિધ શકિતઓ આપી હનુમાનજીને મહાશકિતશાળી બનાવી દીધા. આ રીતે વરદાનના પ્રભાવથી આગળ જઈને હનુમાનજીએ અમિત પરાક્રમના કામ કર્યા.

Advertisement