ખેડૂતની નવી ક્રાંતિ એકજ આઈડિયા વાપર્યો અને હવે કરી રહ્યો છે 35 લાખની કમાણી….

આજે દિવસે ને દિવસે મોંઘવારી પણ પોતાનું જોર પકડી રહી છે. એવા માં માધ્યમ વર્ગ ના લોકોને ઘણી મુશ્કેલી વેઠવી પડે છે.અને વધારે આ મોંઘવારી માં ખેડૂતો ને નુકસાન પણ ઘણું જઈ રહ્યું છે આજે ખેડૂતો કરતા વેપારીઓ વધુ નફો મેળવી જાય છે.આમ ખેડૂતો આર્થિક રીતે કઈ નવી પદ્ધતિ થી આગળ વધી રહ્યા છે.

Advertisement

ખેતી એ આર્થિક મંદીને પહોંચી મળવાનું પ્રબળ સાધન છે. ત્યારે આજે ઝીરો બજેટ ખેતી અને ઓર્ગેનિક ખેતીનો કન્સેપ્ટ વિકસી રહ્યો છે. ગુજરાતના ખેડૂતો પણ ધીરે ધીરે ઝીરો બજેટ ખેતી અને ઓર્ગેનિક ખેતી તરફ વળ્યા છે. આજે તમને એક એવા ખેડૂત વિસે જણાવીશું જેમને ઓર્ગેનિક ખેતી કરીને લાખો રૂપિયા ઉભા કરી દીધા.પાટણ જિલ્લાના વઢિયાર પંથક એક ખેડૂતે ખારેકની ઓર્ગેનિક ખેતી કરી 200 વીઘા જમીનમાં ઓર્ગેનિક ખારેકના વાવેતર થકી વર્ષે 35 લાખની આવક ઊભી કરી છે.

નિર્મલસિંહ વાઘેલા નામના ખેડૂતે બાગાયતી ખેતી તરફ વળી 10 વર્ષ અગાઉ કચ્છથી ખારેકના રોપા લાવીને 200 વીઘામાં વાવેતર કર્યું હતું, જેમાં તેમને ખૂબ જ મોટી સફળતા પણ મળી રહી છે. દર વર્ષે તેઓ મોટા પ્રમાણમાં મીઠી ખારેકની ઊપજથી લાખો રૂપિયાની આવક રળી રહ્યા છે. મહત્વ ની વાત એ છે કે એ ફાર્મમાં ઊભેલા તમામ ખારેકના છોડ પર રાસાયણિક ખાતર નહીં, પરંતુ ગૌમૂત્ર અને ગોબરના મિશ્રણથી તૈયાર કરેલા ઓર્ગેનિક ખાતર છોડને આપી રહ્યા છે, જેનાથી છોડની સર્વગ્રાહી વૃદ્ધિ સાથે ખારેકમાં મીઠાશ પણ વધુ પ્રમાણમાં જળવાઈ રહે છે.

નિર્મલસિંહ વાઘેલાએ જણાવ્યું હતું કે અમારા ખારાપાટ વિસ્તારમાં દેશી ખારેકના રોપા વાવીને એની માવજત કરીને ઉત્તમ ઉત્પાદન થાય એવા પ્રયાસો કર્યા છે. દર વર્ષે અમે પાટણ, રાધનપુર, ચાણસ્મા સહિત આસપાસનાં શહેરોમાં કિલોએ 80થી 100 રૂપિયામાં ખારેકનું વેચાણ કરીએ છીએ. ઓર્ગેનિક ખારેકનું તો રૂ.250થી 400 સુધીમાં વેચાણ કરવામાં આવે છે અને એ પણ ખાસ અમદાવાદ, મુંબઈ જેવાં શહેરોમાં એનું વેચાણ થાય છે. અગાઉ રાસાયણિક ખાતરનો ઉપયોગ કરતા હતા, પરંતુ આ વર્ષે ફક્ત ગૌમૂત્ર અને ગોબરના મિશ્રણથી તૈયાર કરેલું ઓર્ગેનિક ખાતર ઉપયોગ કરી ખારેકના પાકને તૈયાર કર્યો છે, જેને કારણે ખારેક ઓછી થશે, પરંતુ મીઠાશ વધુ હોવાથી ભાવ વધારે મળશે. આ વર્ષે 35 લાખની ઊપજ થશે એવો અંદાજ છે.

ફામર્નાં રખેવાળ રમેશજી ઠાકોરે કહ્યું હતું કે ફાર્મમાં 25 જેટલા શ્રમિકો કામ કરી રહ્યા છે, જેઓ ફાર્મમાં જ રહે છે અને રોજી-રોટી મેળવીને ખુશ છે. છોડને બોર વડે પિયતથી પાણી અપાય છે, જે અંદાજે 2400થી વધુ ટીડીએસવાળું છે. ખારા પાણીથી પાકતી ખારેકને બહારની આબોહવાની અસર ન લાગે એ માટે છોડ પર પ્લાસ્ટિકની બેગો પહેરાવવામાં આવે છે, જેથી બાહ્ય વાતાવરણની અન્ય પ્રતિકૂળ અસર નથી થતી. ખારેકનું ઉત્પાદન જૂન માસથી શરૂ થઈને જુલાઈનાં અંત સુધી થતું હોય છે.

ખારેકને ઓર્ગેનિક બનાવવાનો પ્રયાસ આ બાબતે નિર્મલસિંહે જણાવ્યું હતું કે પહેલા અમે રાશાયણિક ખાતર નો ઉપયોગ કરતા હતા પરંતું  ચાલુ વર્ષે તેઓએ પોતાનાં ફાર્મમાં એક નવો પ્રયોગ આદર્યો છે. ફાર્મમાં ઉભેલા તમામ ખારેકનાં છોડ પર રાસાયણિક ખાતર નહીં પરંતુ ગૌમૂત્ર અને ગોબરનાં મીશ્રણથી તૈયાર કરેલ ઓર્ગેનિક ખાતર છોડને પૂરું પાડવામાં આવે છે, જેનાથી છોડની સર્વગ્રાહી વૃદ્ધિ સાથે ખારેકમાં મીઠાશ પણ વધુ પ્રમાણમાં જળવાઈ રહે છે.એક છોડમાંથી ૭૦ થી ૮૦ કિલોનું ઉત્પાદનખેડૂત યુવરાજસિંહ વાઘેલાએ  જણાવ્યુ ં હતુ કે, ખારેકના જે છોડ જૂના હોય તેમાંથી અંદાજે ૭૦ થી ૮૦ કીલોનું ઉત્પાદન મળી રહે છે.

Advertisement