શ્રી ફળ વધેરતા સમયે ના કરો આ 1 ભૂલ નહીં તો થશે ખૂબ મોટું નુકસાન….

મિત્રો નાળિયેર આમ તો દરેક જગ્યાએ વપરાય છે.જેમ કે મંદિર હોય કે પૂજા પાઠ હોય કે પછી નવા ઘરમાં ગૃહપ્રવેશ, નવી ગાડી હોય કે પછી નવો વ્યવસાય શરૂ કરવા જઈ રહ્યા હોય અથવા તો કોઈ પણ અન્ય શુભ કાર્ય શરૂ કરવા જઈ રહ્યા હોઈએ.ત્યારે આવા બધા જ શુભ કાર્યનો શુભારંભ આપણે ત્યાં હિંદુ સમાજમાં નાળીયેર ફોડીને જ કરવામાં આવે છે. નાળીયેરને ભારતીય સંસ્કૃતિમાં ખુબ જ શુભ અને મંગળકારી માનવામાં આવે છે.તેથી જ પૂજાપાઠ અને અન્ય કાર્યોમાં નાળીયેરનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે.

Advertisement

હિંદુ પરંપરામાં નાળીયેર સુભાગ્ય અને સમૃદ્ધિની નિશાની ગણાય છે.નાળીયેર પૃથ્વી પર સૌથી પવિત્ર ફળમાંનું એક ફળ છે.અને તનું હિન્દૂ પરંપરામાં ખુબજ મહત્વ પણ છે.તેથી જ લોકો તેને ભગવાનને નાળીયેર અર્પણ કરે છે અને પછી તેને પ્રસાદ સ્વરૂપે લોકોમાં વહેંચી દેવામાં આવે છે. પરંતુ મિત્રો ક્યારેય તમને મનમાં એવો પ્રશ્ન થયો છે ખરો કે આખરે આ બધા શુભ કાર્યોમાં અને ભગવાનને આખરે નાળીયેર શા માટે વધેરવામાં આવે છે.

મિત્રો, આપણાં ઘરમા પૂજા-પાઠ નું કાર્ય હોય કે પછી નવા ઘરમા ગૃહપ્રવેશ કરવાનો હોય કે પછી નવી ગાડી હોય અથવા તો નવા વ્યવસાય નો પ્રારંભ કરવા જઈ રહ્યા હોય, આ બધા જ શુભ કાર્યનો શુભારંભ આપણે ત્યાં હિંદુ સમાજમા શ્રીફળ વધેરીને જ કરવામાં આવે છે. શ્રીફળ ને આપણી પૌરાણિક ભારતીય સંસ્કૃતિ અનુસાર અત્યંત શુભ અને મંગલમયી માનવામા આવે છે. તેથી જ પૂજન, પાઠ તથા અન્ય શુભ કાર્યોમા શ્રીફળ નો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. હિંદુ પરંપરામા શ્રીફળ એ સુભાગ્ય તથા સમૃદ્ધિ ની નિશાની ગણાય છે.

શ્રીફળ એ આપણી આ ધરા પર સૌથી વધુ પાવન ફળો મા નું એક ફળ છે. તેથી જ તો લોકો પ્રભુ ને શ્રીફળ અર્પણ કરે છે અને આ શ્રીફળ અર્પણ કર્યા બાદ તેને તે પ્રસાદ સ્વરૂપે લોકોમા વહેંચી આપે છે. પરંતુ, મિત્રો તમને ક્યારેય એવો વિચાર આવ્યો છે કે આખરે આ બધા શુભ પ્રસંગો મા પ્રભુ ની સમક્ષ આખરે શ્રીફળ જ શા માટે વધેરવામા આવે છે? તો મિત્રો આપણો આજ નો આ લેખ તમને જણાવશે કે, શા માટે દરેક શુભ કાર્ય પૂર્વે શ્રીફળ વધેરવામા આવે છે.

જો તમને આ વિશે ખ્યાલ ના હોય અને તમે પણ આ પાછળ નું રોચક કારણ જાણવા ઇચ્છતા હોવ તો આ લેખ સંપૂર્ણપણે વાંચવો. એવું કહેવાય છે કે વિશ્વામિત્ર એ શ્રીફળ ના નિર્માતા છે. શ્રીફળ આપણ ને ઘણું બધું શીખવે છે. તેથી કોઈપણ કાર્ય ના પ્રારંભ મા શ્રીફળ વધેરવામા આવે છે. તમે જોયું હશે કે શ્રીફળ ની સૌથી ઉપરની પરત અત્યંત જટિલ હોય છે. તેને ઉતારવા માટે આપણે અત્યંત પરિશ્રમ કરવો પડતો હોય છે. જે આપણને સમજાવે છે કે કોઈપણ કાર્ય નો પ્રારંભ કરીએ ત્યારે તેમાં અત્યંત પરિશ્રમ કરવો પડતો હોય છે.

આ શ્રીફળ ની ઉપરની પરત એટલે કે તેના પર ની છાલ કે છોતરા એવું જ દર્શાવે છે કે , જ્યારે પણ તમે કોઈપણ કાર્ય નો પ્રારંભ કરો છો ત્યારે તમારે શરૂઆત મા ખુબ જ વધુ પડતો પરિશ્રમ કરવો પડે છે. ત્યારબાદ શ્રીફળ ની એક પરત કડક હોય છે તો એક પરત નરમ હોય છે અને ત્યારબાદ સૌથી અંદર ના ભાગે પાણી હોય છે. જેને અત્યંત પવિત્ર ગણવામા આવે છે અને તે પાણીમા કોઈપણ પ્રકાર નું મિશ્રણ જોવા મળતું નથી. તમને જો ખ્યાલ ના હોય તો જણાવી દઈએ કે , શ્રીફળ એ પ્રભુ ગણેશ નું પ્રિય ફળ છે.

તેથી જ તમે જ્યારે પણ નવું ઘર અથવા ગાડી ની ખરીદી કરશો ત્યારે તે સમયે સૌપ્રથમ શ્રીફળ વધેરવામા આવે છે. શ્રીફળ નું પાણી જ્યારે ચારેય દિશામા ફેલાય છે ત્યારે આજુબાજુ મા રહેલી તમામ નેગેટિવ એનર્જી સંપૂર્ણપણે દૂર થઈ જાય છે. એવી માન્યતાઓ છે કે પૌરાણિક સમય મા જ્યારે મનુષ્યો તથા પશુઓ ની બલી ચડાવવી ખુબ જ સામાન્ય વાત ગણવામા આવતી હતી. ત્યારે આદી ગુરુ શંકરાચાર્યએ આ અયોગ્ય પરંપરા તોડી અને મનુષ્ય તથા પશુઓ ની જગ્યાએ શ્રીફળ ફોડવાની પરંપરા નો પ્રારંભ કર્યો.

નારિયલ અમુક હદ સુધી મનુષ્ય ના મગજ ની સંરચના સાથે સંકળાયેલું છે. આ શ્રીફળ ની જટા ની તુલના મનુષ્ય ના વાળ સાથે તથા તેની કઠોર પરત ની તુલના મનુષ્ય ની ખોપરી સાથે અને નારિયલ પાણી ની તુલના રક્ત સાથે કરવામાં આવી છે. આ ઉપરાંત શ્રીફળ ના સફેદ પરત ની તુલના મનુષ્ય ના મગજ સાથે કરવામા આવી છે. શ્રીફળ ને ફોડવું એટલે આપણા અહંકાર ને તોડવું. જ્યારે તમે શ્રીફળ વધેરો છો તો તેનો અર્થ એવો થાય છે કે તમે પોતાની જાત ને આ સૃષ્ટિ મા સંમિલિત કરી છે.

શ્રીફળ મા સમાવિષ્ટ આ ત્રણ ચિન્હો પ્રભુ ના નેત્રો માનવામાં આવે છે. તેથી જ કહેવાય છે કે શ્રીફળ ફોડવાથી મહાદેવ આપણાં મન ની તમામ મહત્વકાંક્ષાઓ પૂર્ણ કરે છે. શ્રીફળ ની અંદર રહેલા સફેદ ભાગ ને આપણે ટોપરું અથવા સેશ તરીકે પણ ઓળખીએ છીએ. શ્રી નો અર્થ લક્ષ્મી થાય છે અને પૌરાણીક માન્યતાઓ મુજબ લક્ષ્મી વગર કોઈપણ શુભ કાર્ય પુર્ણ નથી થતું.
તેથી શુભ કાર્યોમા શ્રીફળ ઉપયોગ આવશ્યકપણે કરવામાં આવે છે.શ્રીફળ ના વૃક્ષ ને સંસ્કૃત ભાષામા કલ્પવૃક્ષ તરીકે પણ ઓળખવામા આવે છે અને એવું કહેવાય છે કે કલ્પવૃક્ષ તમારા મન ની દરેક ઈચ્છા ને પૂર્ણ કરે છે. પૂજાપાઠ પૂર્ણ થયા બાદ જ્યારે શ્રીફળ ફોડી ને તેને પ્રસાદ સ્વરૂપે લોકોમા વહેંચી દેવામા આવે છે. તો મિત્રો આ લેખ વાંચ્યા બાદ હવે તમને સમજાઈ ગયું હશે કે કોઈપણ શુભ કાર્ય નો શુભારંભ કરતા પૂર્વે શ્રીફળ શા માટે ફોડવામાં આવે છે.

તો ચાલો જાણીએ કે શ્રીફળ જ શા માટે સૌથી પહેલા વધેરવામાં આવે છે.તો મિત્રો આજે અમે આ લેખમાં તમને જણાવીશું કે શા માટે દરેક શુભ કાર્ય પહેલા શ્રીફળ વધેરવામાં આવે છે.જો તમે પણ તેની પાછળનું રોચક કારણ જાણવા માંગતા હોય તો આ લેખ અવશ્ય વાંચો અને તેને તમારા મિત્રો જોડે શેર કરો,કહેવાય છે કે વિશ્વામિત્રને નાળીયેરના નિર્માતા માનવામાં આવે છે.

મિત્રો નાળીયેર પણ આપણને ઘણું બધું શીખવે છે.તેથી કોઈ પણ કાર્યની શરૂઆતમાં નાળીયેર વધેરવામાં આવે છે.જેમ કે અમે નીચે માહિતી આપીએ છે તે પ્રમાણે જીવનમાં પણ આવું જ છે. તમે જોયું હશે કે નાળીયેરની સૌથી ઉપરની પરત ખુબ જ જટિલ હોય છે. તેને ઉતારવા માટે આપણે ખુબ જ મહેનત કરવી પડતી હોય છે. જે જણાવે છે કે કોઈ પણ કાર્યને શરૂ કરીએ ત્યારે તેમાં ખુબ જ મહેનત કરવાની જરૂર પડતી હોય છે.નાળીયેરની ઉપરની પરત એટલે કે તેની ઉપરની છાલ કે છોતરા એવું દર્શાવે છે કે કોઈ પણ કાર્યની શરૂઆતમાં ખુબ જ મહેનત કરવી પડે છે.

ત્યાર બાદ નાળીયેરની એક કડક પરત જોવા મળતી હોય છે અને ત્યાર બાદ એક નરમ પરત હોય છે અને ત્યાર બાદ તેની અંદર પાણી હોય છે. જેને ખુબ જ પવિત્ર માનવામાં આવે છે અને તે પાણીમાં કોઈ પણ પ્રકારની મિલાવટ નથી હોતી. આમ પણ જિંદગીમાં પણ જેમ જેમ તમે મહેનતના પડ ઉકેલતા જશો તેમ તેમ તમે જિંદગીમાં નાળિયેરના અંદર ના પાણીની જેમ તમને મીઠાશ મળતી રહેશે .તમને જણાવી દઈએ કે નાળીયેર ભગવાન ગણેશનું પ્રિય ફળ છે. તેથી જ તો નવું ઘર અને ગાડી લેતા સમયે સૌથી પહેલા નાળીયેર વધેરવામાં આવે છે.

નાળીયેરનું પાણી જ્યારે ચારેય દિશામાં છાંટવામાં આવે છે ત્યારે ચારે બાજુ રહેલી અને આપણી આસપાસ રહેલી દરેક નકારાત્મક ઉર્જા સંપૂર્ણ પણે નષ્ટ પામે છે.એવું કહેવાય છે કે એક સમયે મનુષ્યો અને જાનવરોની બલી ખુબ જ સામાન્ય વાત હતી.ત્યારે આદી ગુરુ શંકરાચાર્યએ આ અમાનનીય પરંપરા તોડી અને મનુષ્ય અને જાનવરોની જગ્યાએ નાળીયેરની વધેરવાની પરંપરા શરૂ કરી. નાળીયેર અમુક હદે મનુષ્ય શરીરની રચના તેની જેમજ કરવામાં આવી છે.અને તેની તુલના મગજ સાથે મેળ ખાય છે.નાળીયેરની જટાની તુલના મનુષ્યના વાળ સાથે અને તેની કઠોર પરતની તુલના મનુષ્યની ખોપરી સાથે અને નાળીયેર પાણીની તુલના રક્ત સાથે કરવામાં આવે છે.

આ સાથે નારીયેળના સફેદ ભાગની તુલના મનુષ્યના મગજ સાથે કરવામાં આવે છે.નાળીયેરને ફોડવું એટલે આપણા અભિમાનને તોડવું. જ્યારે તમે નાળીયેર વધેરો છો તો તેનો મતલબ છે કે તમે પોતાને બ્રહ્માંડમાં સમ્મેલિત કર્યા છે.જેમ તમે નાળિયેર વધેરો છો તેમ તમારા અભિમાનનું પણ વધેરીને તેને દૂર કરો.નાળીયેરમાં રહેલ ત્રણ ચિન્હો ભગવાનની આંખ માનવામાં આવે છે. એટલે જ તો કહેવાય છે કે નાળીયેરને ફોડવાથી ભોળાનાથ આપણી ઈચ્છા પૂર્ણ કરે છે.નાળીયેરને શ્રીફળ પણ કહેવામાં આવે છે.શ્રી નો અર્થ લક્ષ્મી થાય છે.

પૌરાણીક માન્યતાઓ અનુસાર લક્ષ્મી વગર પણ કોઈ પણ શુભ કાર્ય પૂરું નથી થતું. એટલેજ શુભ કાર્યોમાં નાળિયેર ફોડવાની માન્યતા છે.તેથી શુભ કાર્યોમાં નાળીયેરનો ઉપયોગ અવશ્ય કરવામાં આવે છે. નારીયેળના વૃક્ષને સંસ્કૃતમાં કલ્પવૃક્ષ પણ કહેવામાં આવે છે અને કહેવાય છે કે જેમ કલ્પવૃક્ષ દરેક મનોકામના પૂર્ણ કરે છે.તેમ પૂજા બાદ નારીયેરને ફોડવામાં આવે છે અને પ્રસાદ રૂપે લોકોમાં વહેંચીને ખાવાથી મનુષ્યની દરેક મનોકામના પૂર્ણ થાય છે.તો મિત્રો હવે તમને સમજાય ગયું હશે કે કોઈ પણ શુભ કાર્યની શરૂઆતમાં કે માંગલિક કાર્યોમાં નાળીયેર શા માટે ફોડવામાં આવે છે. તમે કયા દેવી કે દેવને શ્રીફળ વધેરો છો.તે અમને કોમેન્ટ કરીને અવશ્ય જણાવો.

Advertisement