16 વર્ષ ના આ યુવકે કર્યો જોરદાર આવિષ્કાર,ઘર માં ગેસ લીક થવા પર આ ડિવાઇસ તમને કરશે ફોન,લાખો લોકોના બચશે જીવ..

મુંબઈમાં રહેતા શિવ કમ્પાનીએ અગ્નિદાહની ઘટનાઓને ધ્યાનમાં રાખીને સેનસેફ નામનું મશીન બનાવ્યું છે જેમાંથી અગ્નિદાહના કોઈપણ ભય પહેલા લોકોને ચેતવણી આપી શકાય છે.આ ઘટના 13 જૂન 2018 ના રોજ બની હતી મુંબઈમાં બોમોન્ડે ટાવર્સના 32 મા માળે શોર્ટ સર્કિટના કારણે આગ લાગી હતી આગને કાબૂમાં લાવવા માટે 10 ફાયર ટેન્ડરોને 5 કલાક લાગ્યા હતા આ દરમિયાન 90 થી વધુ લોકોને બચાવવામાં આવ્યા હતા તેમની વચ્ચે શિવ કંપાનીના દાદા -દાદી પણ હતા જેમને તેમની સલામતી માટે 20 માળથી સીડી ઉપર આવવું પડ્યું હતું.

Advertisement

ધીમે ધીમે અહીં બધું સામાન્ય થઈ ગયું હતું અને લોકો અહીં રહેવા માટે પાછા આવી રહ્યા હતા પરંતુ, કમનસીબે, તે જ વર્ષે દિવાળીના પ્રસંગે 30 મા માળે તેની સામે આવેલા એપાર્ટમેન્ટમાં આગ લાગી આ ઘટનાઓએ 16 વર્ષના શિવને આ વિકરાળ સમસ્યાનો વ્યવહારુ ઉકેલ શોધવાની પ્રેરણા આપી.

શિવે ઇન્ટરનેટ પર થોડું સંશોધન અને અભ્યાસ કર્યો જે પછી તેને ખબર પડી કે આ સમસ્યા મુંબઈ જેવા ગીચ વસ્તીવાળા વિસ્તારમાં સામાન્ય છે આ વિષયમાં તેમણે કહ્યું સંશોધન દરમિયાન મેં જોયું કે અગ્નિદાહની ઘટનાઓ અહીં સામાન્ય છે પરંતુ પ્રારંભિક ક્ષણોમાં, તેઓ ખૂબ જ ભયાનક નથી સમયસર પ્રતિસાદને કારણે, તેને સરળતાથી નિયંત્રિત કરી શકાય છે અને મોટું નુકસાન ટાળી શકાય છે તેમનું કહેવું છે કે જો આગ શરૂ થતાની સાથે જ ફાયર વિભાગને માહિતી મળે તો ઘણા મોટા અકસ્માતો અટકાવી શકાય છે.

આને જોતા શિવએ આવા ઉપકરણ બનાવવાનું શરૂ કર્યું જે અગ્નિદાહના કોઈપણ ભય પહેલા લોકોને ચેતવી શકે પછી થોડા મહિનાના સંશોધન પછી તેણે એક ઉપકરણ વિકસાવ્યું જેને તેણે સેનસેફ નામ આપ્યું તે એક એવું ઉપકરણ છે જે ધુમાડો એલપીજી અને અન્ય જ્વલનશીલ વાયુઓના સ્તરને અનુભવી શકે છે અને કોઈપણ ભયના કિસ્સામાં એલાર્મ વગાડી શકે છે.

હાલમાં ધીરુભાઈ અંબાણી ઈન્ટરનેશનલ સ્કૂલમાં અભ્યાસ કરતા શિવ કહે છે મેં આ ડિવાઈસ માટે પેટન્ટ ફાઈલ કરી છે જો કે કોરોના રોગચાળાને કારણે પેપર પ્રક્રિયા હજી પૂર્ણ થઈ નથી અત્યારે હું પ્રિન્ટેડ સર્કિટ બોર્ડ ડિઝાઇન કરી રહ્યો છું જેથી વાયરિંગની કોઈ મજબૂરી ન થાય તે કહે છે કે મારી તરફથી બધું તૈયાર છે અને તેને ખાતરી છે કે તેને ટૂંક સમયમાં સંબંધિત વિભાગ તરફથી લીલી ઝંડી મળશે.

મારા સંશોધનમા મને જાણવા મળ્યું છે કે ગેસ લીક ​​અને વિલંબિત પ્રતિભાવ આ મોટાભાગની ઘટનાઓ માટે જવાબદાર છે તેથી મેં આ બંને સમસ્યાઓનો સામનો કરવા માટે મારું પોતાનું ઉપકરણ બનાવ્યું છે તે કહે છે સેનસેફ ડિવાઇસ હથેળીનું કદ છે તેને સરળતાથી ઘરમાં ગમે ત્યાં લગાવી શકાય છે ગેસ લીક ​​અથવા આગના કિસ્સામાં તે ઘરમાં ધૂમ્રપાનનું સ્તર વાંચે છે અને તેને પૂર્વનિર્ધારિત ધોરણો સાથે સરખાવે છે.

શિવ સમજાવે છે કોઈપણ કટોકટીની સ્થિતિમાં ઉપકરણ તમારા મોબાઈલ પર SMS અથવા ઈ-મેલ મોકલે છે આગ લાગવાના કિસ્સામાં તે તમને આપમેળે ફોન પણ કરી શકે છે તેમના સંશોધન દરમિયાન તેમણે એ પણ શોધી કા્યું કે અગ્નિદાહના મોટાભાગના કેસોમાં કોઈ ઘરમાં નથી તેથી જો ઘરમાં એલાર્મ વાગે તો પણ તેનો કોઈ ફાયદો નથી જેમ કે તેના ઉપકરણને મૂર્તિમંત કરતા પહેલા ઘણા પ્રયોગો કર્યા.

તે કહે છે મેં બનાવેલો પહેલો પ્રોટોટાઇપ માત્ર એસએમએસ અને ઇ-મેઇલ મોકલી શકે છે મેં તેના પર આગળ કામ કર્યું અને એક પ્રોટોટાઇપ બનાવ્યો જે કોઇપણ દુર્ઘટનામાં નિયુક્ત વ્યક્તિને આપમેળે કોલ કરી શકશે શિવ અત્યારે અનેક સાધનસામગ્રી કંપનીઓ સાથે તેમના સાધનોના પ્રચાર માટે વાતચીત કરી રહ્યા છે તે કહે છે બધું બરાબર ચાલી રહ્યું હતું પરંતુ કોરોના મહામારીએ દરેક વસ્તુ પર બ્રેક લગાવી દીધી છે હવે વસ્તુઓ ધીમે ધીમે સામાન્ય થઈ રહી છે મને ખાતરી છે કે એપાર્ટમેન્ટ્સમાં મોટા પાયે સેન્સેફ સ્થાપિત કરવામાં આવશે અને કોઈ અનિચ્છનીય ઘટનાને રોકવામાં લોકોને મદદ કરવામાં આવશે છેલ્લે શિવ કહે છે મારી પોતાની આંખોથી અગ્નિદાહની ઘટનાઓ જોઈને હું અંદરથી હચમચી ગયો હતો હું મારા જીવનમાં આ ઘટનાઓને ફરી ક્યારેય જોવા માંગતો નથી મારા આ પ્રયાસથી હું મારી જાતને તેમજ અન્ય લોકોને મદદ કરી શકું છું.

Advertisement