90’s ના બાળપણમાં જોવા મળતી આ મેગેઝીન તમને યાદ જ હશે, જુઓ તસવીરો.

જો તમે 90 ના દાયકાના છો તો તમારું બાળપણ આજની તુલના કરતાં ઘણું જુદુ હોત તે સમયે ન તો લોકો ટીવીના ગુલામ હતા કે ન તો કોમ્પ્યુટર સામાન્ય ઘરે હતા સૌથી મોટી વાત એ હતી કે તે સમયમાં બાળકોના હાથ સ્માર્ટફોનના જાળમાં ફસાયેલા ન હતા અને મિત્રો ફેસબુકમાં નહી પરંતુ પડોશમાં બનાવવામાં આવતા હતા.આ ઉનાળાની ગરમી ઓમાં બપોરમાં આપણે ક્યારેક દાદા-દાદીની વાર્તાઓમાં મગ્ન રહેતા હતા અને ક્યારેક રમૂજી પુસ્તકો અને પત્રિકા ઓ માં નૈતિક શિક્ષણ હિતોપદેશ અને પંચતંત્ર પાસેથી મળતું હતું અને ક્રિયાપ્રેમીઓ નાગરાજ અને સુપર કમાન્ડો ધ્રુવની કોમિક્સથી પોતાની કલ્પના શક્તિને નવી ઉડાણ મળતી હતી આ બધાની વચ્ચે સાંજનો સમય ખૂબ જ ખાસ હતો જ્યારે ટીવીમાં ડક ટેલ્સ મૌગલી અને ટેલ સ્પિન જેવા કાર્ટૂન શો અમને અંતિમ આનંદની અનુભૂતિ કરાવતા હતા.

જો તમે આવા પ્રદૂષણ મુક્ત બાળપણને જીવ્યા છો તો તમને તે સમયગાળા દરમિયાન આવતી કોમિક્સ અને પત્રિકાઓ ચોક્કસ યાદ હશે કાગળનાં એ પાના પર તો આપણું આખુ બાળપણ વસેલું હતું જો કે વધતી ઉંમર સાથે બાળપણ અને તે પત્રિકાઓ બંને પાછળ છૂટી ગયા છે.આજે એ બાળપણની યાદ ઘણી આવે છે પરંતુ મોબાઇલમાં આવેલી નોટિફિકેશનની જેમ અમે તે યાદોને ડિસમિસ કરી પોતાની વ્યસ્ત જિંદગીની તરફ મોઢું ફેરવી લઈએ છીએ તો ચાલો આજે યાદોની આ નોટિફિકેશન ને ખોલીએ અને આપણા બાળપણમાં પાછા ફરીએ.

1.પંચતંત્ર અને હિતોપદેશ.આ પુસ્તકોને બાળપણના સૌથી શ્રેષ્ઠ સાથી માનવામાં આવતા હતા આ બંને પુસ્તકોમાં વાર્તાઓનો સંગ્રહ હતો આ વાર્તાઓ વિશેની વિશેષ બાબત એ હતી કે આ વાર્તાઓમાંથી દરેકને અંતે અમને કેટલીક કે બીજી વાતો શીખવવામાં આવતી આ પુસ્તકોમાંથી શીખેલા પાઠ બાળકોના કાચા મનને યોગ્ય દિશા આપવા માટે સારી કામગીરી કરતા હતા.

2.અકબર-બીરબલની વાર્તાઓ.આ તો બધા બાળકોની પ્રિય પુસ્તકોમાં શામેલ હોવા કરતી હતી. સમ્રાટ અકબર અને તેમના ખૂબ જ ચાલક મંત્રીની આ બીરબલની આ વાર્તાઓમાં બીરબલ સૌથી મોટી સમસ્યાઓના ખૂબ જ સરળ અને મનોરંજક ઉપાયો શોધી કાઢતા હતા.

3.તેનાલી રમન.સોળમી સદીમાં વિજયનગર રાજ્યના કવિ તેનાલી રમન પર આધારિત આ કોમિક્સ ખૂબ પ્રખ્યાત હતી બીરબલની જેમ તેનાલી રમન પણ દરેક સમસ્યાનું સમાધાન ખૂબ જ હોશિયારીથી શોધી લેતો. તેનાલી રમનની વાર્તાઓ પર ઘણા ટીવી શૉ અને ફિલ્મો પણ બની ચુકી છે પણ જે મજા એ કોમિક્સમાં હતી તે ટીવીમાં ક્યાં જોવા મળવાનું છે જનાબ.

4.ચાચા ચૌધરી.આ ડાયમંડ કોમિક્સની સૌથી અનોખી રચના અને કદાચ આપણા દેશની સૌથી લોકપ્રિય કૉમિક આ હતી. ગુરુ ગ્રહથી આવેલા કાકા ચૌધરી અને તેના સાથી સાબુ બાળકોના ગાઢ મિત્રો બની ગયા હતા. આ કોમિક્સ પર ઘણા ટીવી શૉ અને કાર્ટૂન પણ બનાવવામાં આવ્યા હતા પરંતુ કોઈ પણ તે કોમિક્સને રિપ્લેસ કરી શક્યું નહીં.

5.અમર ચિત્ર કથા.અમર ચિત્ર કથામાં પુરાણકથા બાળકોને ખૂબ જ સરળતા સાથે રજૂ કરવામાં આવતી હતી ભગવાન રામ શ્રી કૃષ્ણ ઈસુ ખ્રિસ્ત જેવા અન્ય ઘણા પૌરાણિક પાત્રો બાળકોના દિલની નજીકનો આ પત્રિકાને જાય છે.

6.ચાંદ મામા.ચંદમામાની વાર્તાઓથી બાળકોનું જોડાણ જોતાની સાથે જ થઈ જાય છે આમ મૌજુદ વાર્તાઓથી બાળકોને ઘણું બધું શીખવા મળે છે.

7.ચંપક.આ પત્રિકાઓની વાત કરવામાં આવે તો લોકપ્રિયતાની દ્રષ્ટિએ ચંપકને હરાવવું ખૂબ મુશ્કેલ છે બાળકો સાથે વડીલો પણ ખૂબ જ ઉત્સુકતાથી વાંચતા હતા તેમાં વાર્તાઓ ટચૂકાઓ અને કોયડાઓ કરતાં પણ ઘણું બધું હોતું લગભગ બધા જ ઘરોમાં આ સામયિકની આતુરતાથી રાહ જોવાતી હતી.

8.બાલહંસ. પખવાડિયામાં આવતા આ સામયિકને બાળકો દ્વારા પણ ખૂબ પસંદ કરવામાં આવતું હતું. તેમાં ઘણી અનોખી વસ્તુઓ પણ શીખવા મળતી.

9.નન્હેસમ્રાટ.આ પત્રિકામાં વાર્તાઓ અને રમુજી ટચુકાઓ ઉપરાંત બાળકોને ઘણી રસપ્રદ માહિતી પણ આપતું હતું.

10. બાલસખા.હિંદી લેખન સંઘ દ્વારા બહાર પાડેલી આ પત્રિકા સર્વધિક લોકપ્રિય પત્રિકાઓમાંથી એક હતી આ મેગેઝિનની શરૂઆત થતા બાળકો માટે લખનારા લેખકોની સંખ્યામાં પણ વધારો થયો હતો

11.ચકમક તે વિજ્ઞાનમાં રસ ધરાવતા બાળકો માટે એક આદર્શ સામયિક હતું. આમાં વિજ્ઞાનના રહસ્યો ખૂબ જ સરળ અને રસપ્રદ રીતે સમજાવવામાં આવતા હતા.

12.નંદન.આ સામયિક હિન્દુસ્તાનના અખબાર દ્વારા શરૂ કરાઈ હતી. આજે પણ તે બાળકોમાં ખૂબ જ લોકપ્રિય છે પરંતુ તે સમયની વાત જ કંઈક બીજી હોતી તેની શરૂઆત ચાચા નહેરુની યાદમાં કરવામાં આવી હતી.

13.ગોકુલમ.અંગ્રેજી અને તમિલમાં પ્રકાશિત થયેલા આ સામયિકમાં વાર્તાઓ અને કોયડાઓ ઉપરાંત ઘણી રસપ્રદ માહિતી પણ હતી.આ મેગેઝિનને દક્ષિણ ભારતમાં પણ ખૂબ પસંદ કરવામાં આવ્યું હતું.

14.ટેલ મી વ્હાઈ.આ માસિક સામયિક વાંચનારા બાળકોનો શ્રેષ્ઠ સાથી હતો.તેમાં ઘણી રસપ્રદ તથ્યો વિશે ઘણી માહિતી હતી આમથી ને તેમથીની મજેદાર જાણકારીઓથી બાળકોની ઉત્સુકતા તો શાંત થતી હતી સાથે તેમને દેશ અને દુનિયાને લગતી અનંત જાણકારી પણ મળી જતી હતી.

15.ટિંકલ.આ મેગેઝિન તેના મનોરંજક પાત્રોને કારણે ખૂબ જ લોકપ્રિય બન્યું હતું.આ પાત્રમાનું એક કાલિયા કાગડો આજે પણ લોકોની યાદોમાં હાજર છે.