આ છે દુનિયાની એવી જેલ જ્યાં તમે જવાનું જરૂર વિચારશો,જ્યાં બધું જ કરવું માન્ય છે,જોવો વીડિયો માં આ 10 જેલ વિશે…

નમસ્કાર મિત્રો આજના આ લેખ માં તમારું હાર્દિક સ્વાગત છે. ચોરી, લૂંટથી માંડીને અન્ય ગુનાઓ માટે દોષિતોને સજા માટે જેલમાં રાખવામાં આવે છે. જેલનું નામ લેતાની સાથે જ તમે કાળી પટ્ટીઓ, અંધકાર, ખરાબ ખોરાક જેવા દ્રશ્યોની સામે આવી જશો. કેટલીક જેલો સારી સુવિધાઓ માટે જાણીતી છે અને કેટલીક કેદીઓ પ્રત્યેની ક્રૂરતા માટે જાણીતી છે. આજે અમે તમને વિશ્વની સાત સૌથી વૈભવી જેલો વિશે જણાવીશું, જ્યાં કેદીઓને રહેવા માટે હોટલ જેવી સુવિધાઓ મળે છે.

Advertisement

હેલ્ડન જેલ નોર્વે: આ જેલ નોર્વે ની બીજા નમ્બરની મોટામાં મોટી જેલ છે. અહીંયા મર્ડર, રેપ, કે બીજા મોટા આરોપીઓ ને અહીંયા રાખવામાં આવે છે. આ જેલ માં બહાર થી ઘણી કડક સિક્યુરિટી રાખવામાં આવી છે પરંતુ અંદર એટલી જ આલીશાન જેલ છે અંદર એશો આરામ વારી જિંદગી આપે છે. અને આ જેલ માં રહેલ કેદી જો અંદર રહી ને કંટાળી જાય તો તેને વિડિઓ ગેમ રમાડવામાં આવે છે.

નોર્વેની બેસ્ટોય જેલ નોર્વેના બોસ્ટોય ટાપુ પર આવેલી આ જેલમાં લગભગ 100 કેદીઓ રહે છે. આ જેલમાં રહેતા કેદીઓને ઘોડેસવારી, માછીમારી, ટેનિસ, સનબાથિંગ, જેલ સંકુલ જેવી સુવિધાઓ મળે છે.  એટલું જ નહીં, કેદીઓને ખેતી માટે ખેતરો અને રહેવા માટે કુટીર જેવી સુવિધાઓ પણ આપવામાં આવે છે.  આ જેલમાં રહેતા કેદીઓ ભૂલી જાય છે કે તેઓ જેલમાં છે.

સ્કોટલેન્ડની એચેમપી એટીવેલ: આ જેલમાં કેદીઓ સામાન્ય જીવન જીવે અને સારા માનવી બને તે માટે દરેક પ્રયાસ કરવામાં આવે છે. અહીં લગભગ 700 કેદીઓ રહે છે. આ જેલમાં કેદીઓને 40 અઠવાડિયા સુધી ઉત્પાદક કૌશલ્યની તાલીમ આપવામાં આવે છે.

ન્યુઝીલેન્ડની ઓટાગો સુધારણા સુવિધા: ન્યુઝીલેન્ડની આ જેલમાં સુરક્ષા ધોરણો ખૂબ જ કડક છે, પરંતુ કેદીઓની સુવિધાઓની પણ સંપૂર્ણ કાળજી સાથે કાળજી લેવામાં આવે છે. આ જેલમાં રહેતા કેદીઓને ખેતી, રસોઈ, લાઇટ એન્જિનિયરિંગ જેવી કુશળતાની તાલીમ આપવામાં આવે છે.

સ્પેનની અરાંજુઝ જેલ: સ્પેનની અરાંજુઝ જેલ પોતાના માં એક અનોખી જેલ છે, કારણ કે અહીં કેદીઓને તેમના પરિવારો સાથે રહેવાની છૂટ છે. કોષોની અંદર નાના બાળકો માટે દિવાલો પર કાર્ટૂન દોરવામાં આવ્યા છે. આ સાથે તેમના માટે શાળા અને રમતના મેદાનની પણ વ્યવસ્થા છે. ખરેખર, તેની પાછળનું કારણ એ છે કે બાળકો તેમના માતા -પિતા સાથે રહી શકે છે અને માતા પિતા પણ તેમને સંભાળવાનું શીખી શકે છે. આવા 32 કોષો છે જ્યાં કેદીઓ તેમના પરિવારો સાથે રહે છે.

ઓસ્ટ્રિયાનું ન્યાય કેન્દ્ર લિયોબેન: ઓસ્ટ્રિયાની આ જેલ ફાઇવ સ્ટાર હોટલથી ઓછી નથી. સંપૂર્ણપણે કાચથી ઢંકાયેલી આ જેલનું નામ ‘જસ્ટિસ સેન્ટર લિયોબેન’ છે. જીમથી લઈને સ્પોર્ટ્સ સેન્ટર અને કેદીઓ માટે ખાનગી વૈભવી રૂમ બનાવવામાં આવ્યા છે, જેમાં ટીવીથી લઈને ફ્રિજ સુધીની તમામ જરૂરી વસ્તુઓ ઉપલબ્ધ છે. વર્ષ 2004 માં બનેલી આ જેલમાં કેદીઓ કોઈ રાજાથી ઓછા નથી રહેતા.

સ્વિટ્ઝરલેન્ડની ચેમ્પ-ડોલન જેલ: સ્વિટ્ઝરલેન્ડની આ જેલ એક સમયે તેના વિશાળ સંખ્યામાં કેદીઓ માટે કુખ્યાત હતી. આજના સમયમાં આ જેલમાં કેદીઓ માટે રૂમ કોઈ સારી છાત્રાલયથી ઓછા નથી. આ જેલમાં કેદીઓને વૈભવી સુવિધાઓ મળે છે.

જર્મનીની જે.વી.એ ફુઇસબટેલ જેલ: જર્મનીના હેમ્બર્ગ માં આવેલી આ જેલમાં કેદીઓને પથારી, પલંગ, ખાનગી શાવર અને શૌચાલય જેવી સુવિધાઓ મળી છે. આ સાથે, કેદીઓને લોન્ડ્રી મશીન અને કોન્ફરન્સ રૂમ જેવી સુવિધાઓ પણ મળે છે.

Advertisement