આ છે વિશ્વનું એક માત્ર એવું મંદિર જ્યાં ભગવાન સ્વયમ આવીને કરે છે ભોજન,જાણીને તમને પણ થઈ જશે વિશ્વાસ…

દેશમાં ઘણા એવા મંદિરો આવેલા છે જે હમેશા પોતાના અનોખા ચમત્કાર માટે જાણીતા રહ્યા છે આવી સ્થિતિમાં જોવામાં આવે તો ઘણા લોકો ભગવાનના દર્શન કરવા માટે ચાર ધામની યાત્રા પર જતા હોય છે જયારે ઘણા લોકો હિમાલયના ઊંચા શિખરો પર આવેલા બદ્રીનાથમાં સ્નાન કરવા માટે જાય છે.પરંતુ ભગવાન જગન્નાથની વાત કરવામાં આવે તો તે ચાર ધામમાં બિરાજમાન જોવા મળ્યા છે,જેમ કે ગુજરાતના દ્વારકામાં તે કપડાં પહેરે છે જયારે દક્ષિણ રામેશ્વરમમાં આવેલ પુરીમાં પોતે ભોજન કરે છે.તમને જણાવી દઈએ કે જગના નાથ એટલે કે જગન્નાથ પુરીના ધામ એટલે કે ચાર ધામોમાંનો એક માનવામાં આવે છે.દરેક વ્યક્તિ જાણે છે કે ભગવાન જગન્નાથ તેમના મોટાભાઈ બલભદ્ર અને બહેન સુભદ્રા સાથે ત્યાં બિરાજમાન રહેલા છે.આવી સ્થિતિમાં આજે તમને જગન્નાથના કેટલાક એવા ચમત્કારો વિશે જણાવી રહ્યા છે જે આજે પણ ઘણા ઓછા લોકો જાણે છે આટલું જ નહિ પરંતુ આ ચમત્કારો ઘણા લોકો આજે પણ જોઈ રહ્યા છે.આ દરેક બાબતો જોઇને એવું લાગી રહ્યું છે કે આજે પણ આ ભગવાન ભકતો પાસે આવીને બેસે છે.જાણો આ ચમત્કારો વિષે.

Advertisement

ભગવાન કૃષ્ણ તેમના ભાઈ ભગવાન બલરામ સાથે દ્વારકાની બહાર ગયા હતા. ત્યારે કૃષ્ણ ભગવાનની ૧૬૧૦૮ રાણીઓએ રોહિણી માતાને બલરામની માતા પુછ્યુ કે અમે કૃષ્ણ ભગવાનની આટલી સેવા કરીએ છે છતા કૃષ્ણ ભગવાન આખો દિવસ રાધાનું નામ કેમ લે છે. ત્યારે રોહિણી માતા બોલ્યા જો કૃષ્ણ અને બલરામ રાજમહેલમા ન પ્રવેશે તો હું કહું. રાણીઓએ વિચાર કરીને સુભદ્રાને દરવાજાની બહાર ધ્યાન રાખવા ઉભા રાખ્યા અને કહ્યુ કે કોઇને અંદર પ્રવેશવા ન દેતા. પછી રોહિણી માતાએ કથા ચાલુ કરી. સુભદ્રા દરવાજા પર કાન રાખીને અંદરની કથા સાંભળવા લાગ્યા.

ત્યારે કૃષ્ણ અને બલરામ પાછા આવ્યા તો એમણે જોયુ કે સુભદ્રા દરવાજા પર કાન રાખીને ઉભા છે. કૃષ્ણ અને બલરામ રાજમહેલમાં પ્રવેશવા ગયા તો સુભદ્રાએ તેમને રોક્યા. તો કૃષ્ણ અને બલરામ સુભદ્રાની જેમ દરવાજા પર કાન રાખીને અંદરની કથા સાંભળવા લાગ્યા. ત્યારે અચાનક ભક્તિના ભાવને લીધે ત્રણેના હાથ અને પગ સંકોચાવા માંડ્યા અને આંખો મોટી થવા માંડી. ત્યારે કૃષ્ણ ભગવાનને મળવા નારદ મુનિ દ્વારકા આવ્યા તો તેમણે જોયુ કે કૃષ્ણ ભગવાનના હાથ અને પગ સંકોચાઇ ગયા હતા અને આંખો મોટી થઈ ગઈ હતી. નારદ મુનિએ કૃષ્ણ ભગવાનને કહ્યું કે તમારુ આ રૂપ જગતને બતાવો. તો કૃષ્ણ ભગવાને નારદ મુનિને આ રૂપ ત્રેતાયુગમાં જગતને બતાવવાનુ વચન આપ્યુ.

તમને જણાવી દઈએ કે અહીના મંદિરમાં પવનની વિરુદ્ધ દિશામાં પણ ધ્વજ લહેરાતી જોવા મળી રહી છે,જયારે આવા ચમત્કાર સામે વૈજ્ઞાનિકો પણ હેરાન રહ્યા છે.આજ સુધી તેનું કારણ સામે આવ્યું નથી,જે આ ચમત્કાર જોઇને દરેક ભકત આશ્ચર્યજનક રહ્યા છે.એવું કહેવામાં આવે છે કે દરરોજ સાંજે મંદિરની ઉપર સ્થાપિતધ્વજને માનવ સાઈડ ધુંચત્તુ દ્વારા બદલવામાં આવે છે.એવું કહેવામાં આવે છે કે આ વિશ્વનું સૌથી ભવ્ય અને સૌથી ઉંચુ મંદિર રહ્યું છે.આટલું જ નહિ પરંતુ આ મંદિર 400000 ચોરસ ફૂટ વિસ્તારમાં ફેલાયેલું જોવા મળી રહ્યું છે,જયારે તેની ઉંચાઈની વાત કરવામાં આવે તો તે આશરે 214 ફુટ છે.જયારે આ મંદિરની રચના પણ ઘણી ભવ્ય રહી છે.એવું કહેવામાં આવે છે કે ઉભેલા આ ગુમબતને જોવું અશક્ય છે કારણ કે શેડો દિવસનો કોઈ સમય ચાલતો નથીપુરીના મંદિરનું આ સ્વરૂપ 7 મી સદીમાં બનાવવામાં આવ્યું છે.જયારે તેનો છાયડો જોવા મળતો નથી.

એવું કહેવામાં આવે છે કે જયારે પણ કોઈ પણ સ્થળેથી મંદિરની ટોચ પર સુદર્શન ચક્ર તરફ જોવામાં આવે તો તે હમેશા તમારી સામે રહેશે,જયારે આ અષ્ટધાતુથી બનેલું હોવાનું પણ કહેવામાં આવે છે.જયારે તે ઘણું પવિત્ર અને શક્તિશાળી રહ્યું છે.દરેક વ્યક્તિ જાણે છે કે પવન સમુદ્રથી જમીન તરફ આવે છે અને હમેશા આવું જ જોવા મળે છે,પરંતુ અહી એકદમ અલગ રહ્યું છે.એવું કહેવામાં આવે છે કે મોટાભાગના દરિયાકિનારા પર હવા સમુદ્રથી જમીન પર આવે છે પરંતુ અહીં પવન જમીનમાંથી સમુદ્ર તરફ થતી જોવા મળે છે,જે એક મોટો ચમત્કાર માનવામાં આવે છે.

સામાન્ય રીતે જોવામાં આવે તો હમેશા મંદિર પર રહેલા ગુંબજની આસપાસ ઘણા પક્ષીઓ ઉડતા જોવા મળતા હોય છે,આટલું જ નહિ પરંતુ આ એક સામાન્ય બાબત છે,પરંતુ અહીનામંદિર પર આવું રહ્યું નથી,એવું કહેવામાં આવે છે કે અહીના મંદિર પરથી કોઈ પણ પક્ષી કે વિમાન પણ ઉડાવી શકતું નથી.જયારે આવી સ્થિતિ પ્રાચીન સમયથી જોવા પણ મળી નથી.તમને જણાવી અહીના મંદિરમાં 500 રસોઈયા અને 300 અન્ય લોકોની મદદથી ભગવાન જગન્નાથજીનો પ્રસાદ તૈયાર કરવામાં આવે છે.આટલું જ નહિ પરંતુ લગભગ 20 લાખ શ્રદ્ધાળુઓ અહી આવતા હોય છે અને પ્રસાદ લેતા હોય છે માટે આવું વિશાળ કામ જોઈ અન્ય મંદિરમાં જોવા મળતું નથી.

એવું કહેવામાં આવે છે કે મંદિરના સિંહ દરવાજાના પ્રથમ પગથિયામાં પ્રવેશ કરવામાં આવે ત્યારે સમુદ્ર દ્વારા ઉત્પન્ન થતો કોઈ અવાજ મંદિરની અંદર આવી શકતો નથી,આટલું જ નહિ પરંતુ તમે મંદિરની બહાર પગ મૂકતાંની સાથે જ આ અવાજ સાંભળવા માટે મળે છે.જો તમે મંદિરમાં જસો તો તમને પણ આ જોવા મળશે.એવું કહેવામાં આવે છે કે મંદિરના સિંહ દરવાજાના પ્રથમ પગથિયામાં પ્રવેશ કરવામાં આવે ત્યારે સમુદ્ર દ્વારા ઉત્પન્ન થતો કોઈ અવાજ મંદિરની અંદર આવી શકતો નથી,આટલું જ નહિ પરંતુ તમે મંદિરની બહાર પગ મૂકતાંની સાથે જ આ અવાજ સાંભળવા માટે મળે છે.જો તમે મંદિરમાં જસો તો તમને પણ આ જોવા મળશે.

તમને જણાવી દઈએ કે અષાઢ મહિનામાં ભગવાન રથ તેની કાકી રાણી કુંડીચાના ઘરે સવાર થાય છે આ રથયાત્રા ફક્ત કિલોમીટરમાં ફેલાયેલા પુરુષોત્તમ ક્ષેત્રમાં જ થાય છે,જયારે એવું કહેવામાં આવે છે કે રાની કુંડચી ભગવાન જગન્નાથના સર્વોચ્ચ ભક્ત ભગવાન ઇન્દ્રદ્યામની પત્ની હતી તેથી જ રાણીને ભગવાન જગન્નાથની કાકી કહેવામાં આવે છે,તમને જણાવી દઈએ કે ભગવાન તેની કાકીના ઘરે 8 દિવસ રહે છે.માન્યતાઓ મુજબ એવું કહેવામાં આવે છે કે નાથજીનું મંદિર સમુદ્રમાં ત્રણ વખત તૂટી ગયું હતું,જયારે આ સમયે મહાપ્રભુ જગન્નાથે અહીં સમુદ્રને કાબૂમાં રાખવા માટે વીર મારુતિ એટલે કે હનુમાનજીની નિમણૂક કરી હતી.વર્ષોથી હનુમાનજી જગન્નાથ બલભદ્ર અને સુભદ્રાના દર્શનના લોભનો લાભ મેળવી શક્યા નહીં કારણ કે તે શહેરમાં પ્રવેશતાની સાથે સમુદ્ર પણ પાછળ આવે છે.

Advertisement