આ યુવતી એ અમેરિકા ની નોકરી છોડીને ચાલુ કર્યો ડેરી નો બિઝનેસ,આજે એક વર્ષ નું કરે 90 લાખ નું ટર્નઓવર….

નમસ્કાર મિત્રો આજના આ લેખ માં તમારું હાર્દિક સ્વાગત છે. અત્યારે દેશની યુવા પેઢી વિદેશી જીવનશૈલી અપનાવી રહી છે, તેમજ મોટાભાગના યુવાનો અન્ય વિકસિત દેશોની ઝગઝગાટથી આકર્ષાય છે અને તેમને ત્યાં મળતો સારો પગાર, તેઓ ત્યાં સ્થાયી થવાની તકો શોધતા રહે છે, પરંતુ હજુ પણ એવા કેટલાક યુવાનો છે જેઓ તેમના દેશ અને પરંપરાગત વ્યવસાયને સર્વોપરી માને છે.આજે અમે એવી જ એક છોકરી વિશે જણાવી રહ્યા છીએ, જેણે અમેરિકામાં લાખોની નોકરી છોડીને ભારત આવીને તેના પિતાના પરંપરાગત ડેરી ફાર્મ વ્યવસાયને અપનાવ્યો અને પોતાની સમજ અને મહેનતથી તેને સફળતાની ઊંચાઈઓ પર લઈ ગઈ. તમને તે અવિશ્વસનીય લાગશે કે કોઈ વ્યક્તિ અમેરિકામાં લાખો આરામનું પેકેજ છોડીને ડેરી વ્યવસાય કરવા માટે તેમના દેશમાં પાછા કેમ આવશે?અંકિતા કુમાવત: પણ તે સાચું છે!  રાજસ્થાનના અજમેરમાં રહેતી અંકિતા કુમાવતે વિદેશની સગવડ છોડી દીધી અને તેના પિતાની પ્રેરણાથી તેના પિતાના ડેરીનો વ્યવસાય કર્યો અને હવે અંકિતા આ વ્યવસાયમાં થી દર વર્ષે 90 લાખ રૂપિયા કમાય છે.

Advertisement

ડેરી વ્યવસાય માટે અમેરિકામાં ડાબે મેનેજરની નોકરી:વર્ષ 2009 માં, અંકિતાએ IIM કોલકાતામાંથી પોતાનો અભ્યાસ પૂર્ણ કર્યો, ત્યાર બાદ તેણે લગભગ 5 વર્ષ જર્મની અને અમેરિકામાં કામ કર્યું. ત્યાં રહેતી વખતે અંકિતાને કોઈ પણ જાતની કમી નહોતી. તેણીને મેનેજરની પોસ્ટ મળી ગઈ હતી અને યુવાનો ઘણી વાર ઈચ્છતા હતા તે તમામ સગવડ મેળવી રહ્યા હતા, પરંતુ અંકિતા તેના પિતાની સલાહ મુજબ ભારત પરત આવી.  પાછા આવ્યા પછી, તે તેના પિતાના ડેરી વ્યવસાય, ઓર્ગેનિક ખેતી અને ફૂડ પ્રોસેસિંગ વ્યવસાય સાથે જોડાયા. અંકિતા અને તેના પિતા તેમની કંપનીને ઊંચાઈ પર લઈ ગયા. હાલમાં, તેમની કંપનીનું ટર્નઓવર દર વર્ષે 90 લાખ રૂપિયા છે.

આ ઘટનાને કારણે પિતાએ ખેતી શરૂ કરી. : ખાસ વાત એ છે કે અંકિતાના પિતા પોતે પણ એન્જિનિયર હતા અને તેમને સારી નોકરી પણ મળી હતી, પરંતુ તેઓ ઘણા વર્ષોથી ડેરી વ્યવસાય અને ઓર્ગેનિક ખેતી કરવાનું વિચારી રહ્યા હતા. ખરેખર, ડેરી અને ઓર્ગેનિક ખેતીનો વ્યવસાય કરવાનો આ વિચાર તેની પાસે એક ઘટનાને કારણે આવ્યો હતો. તેને થયું કે જ્યારે તેની પુત્રી અંકિતા 3 વર્ષની હતી ત્યારે તેને કમળો થયો હતો. પછી તેણે ઝડપથી અંકિતાને સારવાર માટે હોસ્પિટલમાં દાખલ કરી.

જ્યારે ડોક્ટર અંકિતાની સારવાર કરી રહ્યા હતા, તે સમયે ડોક્ટરે અંકિતાને પૌષ્ટિક ખોરાક અને શુદ્ધ દૂધ આપવાનું કહ્યું. દૂધ ઘણી જગ્યાએ ઉપલબ્ધ છે પણ શુદ્ધ દૂધ શોધવું સહેલું નહોતું, કારણ કે આજકાલ ખાદ્ય ચીજોમાં ભેળસેળ ઘણી વધી ગઈ છે. આ ઘટના પછી, અંકિતાના પિતાએ પોતાની એક ગાય ખરીદી અને ઉછેર કરી, જેથી તે તેની પુત્રીને શુદ્ધ દૂધ આપી શકે અને તે જલ્દી સ્વસ્થ થઈ જશે. એવું જ થયું, શુદ્ધ ગાયનું દૂધ પીને અંકિતા જલ્દી સ્વસ્થ થઈ ગઈ.

5 વર્ષ વિદેશમાં કામ કર્યા બાદ અંકિતા ગામ પરત આવી આ ઘટનાએ અંકિતાના પિતાના મન પર ઊંડી છાપ છોડી.  તેમને સમજાયું કે માત્ર દૂધ જ નહીં પણ ખાદ્ય ચીજોમાં પણ ખૂબ ભેળસેળ થઈ રહી છે. આપણી આજુબાજુ ક્યાંય પણ શુદ્ધ ખોરાક કે દૂધ મળવું ખૂબ જ મુશ્કેલ છે, પછી તેણે ખેતી કરવાનું વિચાર્યું, પણ તેની સામે સમસ્યા એ હતી કે તે આખા ઘરની જવાબદારી એકલા લેતો હતો, તેથી તે પછી ઘરને ટેકો આપી શકતો ન હતો. તેની નોકરી છોડીને. તેને શોધો.

તેથી તે સમયે તેણે તેની નોકરી છોડી ન હતી, પરંતુ જ્યારે અંકિતાએ અમેરિકામાં મેનેજરની નોકરી મેળવી અને ત્યાં રહેવા લાગી ત્યારે તેના પિતાએ નોકરી છોડી દીધી અને ખેતી અને ડેરી ફાર્મિંગના વ્યવસાયને પૂરો સમય આપવાનું શરૂ કર્યું. થોડા સમય પછી તેણે વધુ ગાયો ખરીદી. પછી તેના પિતા પાસેથી પ્રેરણા લઈને અંકિતાએ જર્મની અને અમેરિકાની મોટી કંપનીની નોકરી પણ છોડી દીધી અને પોતાના ગામમાં પાછા આવીને પિતાનો હાથ લંબાવવાનું વિચાર્યું. અંકિતાએ લગભગ 5 વર્ષ વિદેશમાં કામ કર્યું અને પછી તે તેના ગામ પરત આવી.

માર્કેટિંગ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું અને ઘણી સંસ્થાઓ પાસેથી તાલીમ લીધી : વર્ષ 2014 માં અંકિતા વિદેશથી પોતાના ઘરે અજમેર પરત આવી હતી. પહેલા તેણે તેના પિતાના ડેરી ફાર્મિંગ અને ઓર્ગેનિક ખેતીના વ્યવસાય વિશે જાણવાનું અને સમજવાનું શરૂ કર્યું. આ કામ વિશે જાણ્યા પછી, તેમને લાગ્યું કે તે માત્ર સમાજ માટે જ સારું નથી, પણ સારી કમાણી પણ કરે છે, જો તમારી કામ કરવાની રીત સારી હોવી જોઈએ અને સાથે સાથે માર્કેટિંગ પર પણ ધ્યાન આપવાની જરૂર છે.

અંકિતા નવી ટેકનોલોજી સાથે કામ કરવામાં માનતી હતી, તેથી તેણે તેના વ્યવસાયમાં ટેકનોલોજીનો ઉપયોગ કરીને સોલર સિસ્ટમ વિકસાવી, ટપક સિંચાઈ ટેકનોલોજી પર કામ કર્યું, ખેતીનો વ્યાપ વધાર્યો અને પશુપાલન કર્યું.  આ સિવાય અંકિતાએ આ બિઝનેસને લગતી ઘણી સંસ્થાઓ પાસેથી તાલીમ પણ મેળવી હતી. મંડી પર ભરોસો કરવાને બદલે, તેણે સોશિયલ મીડિયા અને અન્ય ઓનલાઈન પ્લેટફોર્મની મદદથી પોતાનો વ્યવસાય વધારવા માટે પોતાની માર્કેટિંગ ક્ષમતાનો ઉપયોગ કર્યો.

100 લોકોને રોજગારી આપવામાં આવી : અંકિતા જાણતી હતી કે અહીં માત્ર ભેળસેળયુક્ત દૂધ અને શાકભાજી જ ભેળસેળ કરવામાં આવે છે, પરંતુ દરરોજ ખાવામાં આવતી દરેક વસ્તુમાં ભેળસેળ થાય છે. પછી તેઓએ ઘી, મીઠાઈ, મધ, નમકીન, ડ્રાય ફ્રૂટ્સ, મસાલા, કઠોળ વગેરે જેવી વસ્તુઓ તૈયાર કરવાનું શરૂ કર્યું. શુદ્ધ ખાદ્ય ચીજો આપવાનો અંકિતાનો વિચાર અસરકારક સાબિત થયો અને તેની કંપની વધવા લાગી. હાલમાં તેમની કંપની 2 ડઝનથી વધુ પ્રકારની ખાદ્ય ચીજો વેચે છે.  તેણીએ 50 થી વધુ ગાયો પાળી છે અને ખાસ વાત એ છે કે અંકિતાએ પ્રત્યક્ષ અને પરોક્ષ રીતે લગભગ 100 વ્યક્તિઓને રોજગારીની તકો પણ પૂરી પાડી છે.

આ પછી અંકિતા કુમાવતે પોતાની વેબસાઇટ matratva.co.in લોન્ચ કરી. તેમના દ્વારા બનાવેલ પ્રોડક્ટ્સ આ વેબસાઈટ દ્વારા સમગ્ર દેશમાં વેચવાનું શરૂ થયું અને આજે તેમની કંપની માટે ફ્લિપકાર્ટ, એમેઝોન વગેરે જેવા ઘણા ઓનલાઇન પ્લેટફોર્મ ઉપલબ્ધ છે.  આજના સમયમાં, જ્યાં દરેક વસ્તુમાં ભેળસેળ થઈ રહી છે, અંકિતા અને તેના પિતાની આ વિચારસરણી અને લોકોને શુદ્ધ ખાદ્ય ચીજવસ્તુઓ આપવાના પ્રયત્નો પ્રશંસનીય છે.

Advertisement