આઝાદીના ઈતિહાસમાં પહેલી વખત 15 ઓગસ્ટ પહેલા લાલ કિલ્લાની સામે ઉભા કરાયા મોટા મોટા કન્ટેનરો,જાણો એનું ખાસ કારણ…

દેશની રાજધાની દિલ્હીમાં ગત વર્ષે 26મી જાન્યુઆરીના રોજ કિસાનોની ટ્રેક્ટર પરેડ દરમિયાન દેખાવકારો અને પોલીસ વચ્ચે ભારે ટકરાવ થયો હતો, આ બાબતને ધ્યાનમાં રાખીને 15મી ઓગષ્ટાન સ્વતંત્રતા દિવસે આવી કોઈ ઘટના ન બને તે માટે દિલ્હી પોલીસે ચુસ્ત બંદોબસ્ત ગોઠવ્યો છે. 15 ઓગસ્ટ પહેલા સુરક્ષાને ધ્યાનમાં રાખીને દિલ્હી પોલીસે પ્રથમ વખત લાલ કિલ્લાની આગળની બાજુએ મોટા કન્ટેનર લગાવ્યા છે. કન્ટેનર લગાવ્યા બાદ લાલ કિલ્લાનો નજારો સામેથી દેખાશે નહીં. આ સાથે સુરક્ષા ઉપરાંત, 15 ઓગસ્ટ પહેલા આ કન્ટેનર પર પેઇન્ટિંગ અને દ્રશ્યો દોરવામાં આવશે. 15 ઓગસ્ટના રોજ સુરક્ષા એજન્સીઓએ પહેલેથી જ એલર્ટ જાહેર કર્યું છે. આ ચેતવણી પછી, સુરક્ષાને ધ્યાનમાં રાખીને પ્રથમ વખત દિલ્હી પોલીસે લાલ કિલ્લાની આગળની બાજુએ આટલા મોટા કન્ટેનર મૂક્યા છે.

Advertisement

છેલ્લા ત્રણ દિવસથી કન્ટેનર લગાવવામાં આવી રહ્યા હોવાના કેસમાં દિલ્હી પોલીસ સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે 15 ઓગસ્ટને ધ્યાનમાં રાખીને સુરક્ષા વ્યવસ્થાને ધ્યાનમાં રાખીને આ વ્યવસ્થા કરવામાં આવી રહી છે. કિલ્લાના મુખ્ય પ્રવેશ દ્વાર પર અવરોધ તરીકે રાખવામાં આવેલા આ કન્ટેનર અંગે કહેવામાં આવ્યું છે કે આ પગલું સંભવિત જોખમના ઘણા પાસાઓને ધ્યાનમાં રાખીને લેવામાં આવ્યું છે.પોલીસ સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે લાલ કિલ્લાની એન્ટી પર ડ્રોન રડાર સિસ્ટમ 10 ઓગસ્ટ પહેલા ફીટ કરવામાં આવશે. આ સિસ્ટમનું રડાર આ વિસ્તારના ડ્રોનને શોધીને જામ કરશે. સૂત્રોએ જણાવ્યું કે તેની રેન્જ લગભગ 5 કિલોમીટર છે.

એટલે કે, જો કોઈ લાલ કિલ્લાની 5 કિમીની ત્રિજ્યામાં ડ્રોન ઉડાવે તો એન્ટી-ડ્રોન રડાર સિસ્ટમ તેને નિષ્ક્રિય કરી દે છે.સૂત્રોએ એ પણ માહિતી આપી હતી કે આ વખતે સ્વતંત્રતા દિવસની 75 મી વર્ષગાંઠ પર, ઓલિમ્પિક રમતોમાં ભાગ લેનાર તમામ ભારતીય ખેલાડીઓ 15 ઓગસ્ટના રોજ મુખ્ય મહેમાન બનશે, જે લાલ કિલ્લા પર આયોજિત કરવામાં આવશે. પીએમ નરેન્દ્ર મોદીએ તેમને આમંત્રણ આપ્યું છે. આ કારણે સુરક્ષા એજન્સીઓએ તેમના માટે અલગ કોરિડોર બનાવ્યો છે. તેમની બેઠક વ્યવસ્થા બાકીના મહેમાનોથી અલગ હશે. ખાસ વાત એ છે કે પીએમ મોદી અહીં વ્યક્તિગત રીતે આ ખેલાડીઓને મળશે અને વાત પણ કરશે.

હકીકતમાં, 26 જાન્યુઆરીના રોજ પ્રજાસત્તાક દિવસના પ્રસંગે, ખેડૂતોના આંદોલનની આડમાં, ઘણા અસામાજિક તત્વો લાલ કિલ્લામાં પ્રવેશ્યા હતા અને જ્યાં ભારતીય ધ્વજ ફરકાવવામાં આવે છે ત્યાં તેમના ધ્વજ લગાવ્યા હતા. અસામાજિક તત્વોએ 26 જાન્યુઆરીએ દિલ્હી પોલીસના લોકો પર હુમલો કર્યો હતો અને ઘણી જગ્યાએ પથ્થરમારો પણ કર્યો હતો. આને ધ્યાનમાં રાખીને કે 15 ઓગસ્ટના રોજ આવું કંઇ ન થઇ શકે, તે માટે દિલ્હી પોલીસ પહેલેથી જ એલર્ટ છે. આ દિવસોમાં વિદેશમાં બેઠેલા કેટલાક ખાલિસ્તાની અલગાવાદીઓ ખેડૂત આંદોલનના બહાને તેમના ચહેરાને ચમકાવવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે. હવે 15 મી ઓગસ્ટ નજીક છે, આ પ્રસંગે ખાલિસ્તાનીઓએ ફરીથી તેમની ક્રિયાઓ શરૂ કરી છે. ખાલિસ્તાની આતંકવાદી ગુરપતવંત સિંહ પન્નુએ હરિયાણાના સીએમ મનોહર લાલ ખટ્ટરને ધમકી આપી છે કે તેઓ સ્વતંત્રતા દિવસે તિરંગો ફરકાવશે નહીં.

Advertisement