જોવો આ છે દિલ્લી નું અક્ષરધામ મંદિર,જેનું નામ ગિનિસ બુક માં સામીલ છે,જોવો સ્વામિનારાયણ મંદિર નો અદભુત નજારો..

દિલ્લીમાં આવેલું સ્વામિનારાયણ અક્ષરધામ મંદિર વિશ્વનું સૌથી મોટું હિંદુ મંદિર પરિસર હોવાને કારણે, એને ગિનીસ બુક ઓફ વર્લ્ડ રેકોર્ડમાં શામેલ કરવામાં આવ્યું છે. આજે અમે તમને આ મંદિર વિષે થોડી ખાસ જાણકારી આપીશું. અને એ પણ જણાવીશું કે શા માટે આ મંદિરને ગિનીસ બુક ઓફ વર્લ્ડ રેકોર્ડમાં સ્થાન મળ્યું છે. આ મંદિરની સંરચના એ રીતે કરવામાં આવી છે કે આ મંદિર ઓછામાં ઓછા 1000 વર્ષ સુધી રહી શકે છે. અક્ષરધામ મંદિર ગુજરાતના ગાંધીનગર વિસ્તારમાં પણ સ્થિત છે. પરંતુ આજે અમે તમને ભારતની રાજધાની દિલ્હી સ્થિત અક્ષરધામ મંદિર વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

Advertisement

જે લોકોને તેની તરફ આકર્ષિત કરી રહ્યું છે. સ્વામિનારાયણ મંદિર તરીકે જાણીતું આ મંદિર વિશ્વના સૌથી મોટા મંદિરોમાંનું એક છે. આ મંદિર સાહિત્યિક સંસ્કૃતિ તરીકે ભારતની નવી દિલ્હીમાં સ્થાપિત હિન્દુ મંદિર છે. આ મંદિરમાં લાખો હિન્દુ સાહિત્ય અને સંસ્કૃતિઓ અને કલાકૃતિઓ દર્શાવવામાં આવી છે. આ મંદિરનું નામ ડૉ. એ.પી.જે. અબ્દુલ કલામ 6 નવેમ્બર 2005 ના રોજ સત્તાવાર રીતે ખુલ્યા, જે વાસ્તુશાસ્ત્ર અને પંચરત્ર શાસ્ત્ર અનુસાર બનાવવામાં આવ્યા છે. સંકુલની મધ્યમાં બનેલું આ મંદિર 141 ફૂટ ઊંચું, 316 ફૂટ પહોળું અને 356 ફૂટ ઊંચું છે.

મંદિર મુખ્યત્વે રાજસ્થાની ગુલાબી પથ્થરો અને ઇટાલિયન આરસપહાણથી બનાવવામાં આવ્યું છે, જેમાં અન્ય historicalતિહાસિક મંદિરોની જેમ ધાતુનો ઉપયોગ થતો નથી. તેને બનાવતી વખતે સ્ટીલ અને કોંક્રિટનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો નથી.તમને જણાવી દઈએ કે આ મંદિરમાં 234 સુશોભિત સ્તંભ, 9 ગુંબજ અને 20 હજાર સાધુઓ, અનુયાયીઓ અને આચાર્યોની મૂર્તિઓ છે. ગજેન્દ્ર પીઠ મંદિરના નીચલા ભાગમાં પણ હાજર છે અને હાથીને અંજલિ આપતા સ્તંભ પણ છે. આમાં 148 હાથી બનાવવામાં આવ્યા છે, જેનું વજન 3 હજાર ટન સુધી છે.

આ સિવાય મંદિરની મધ્યમાં આવેલા ગુંબજ નીચે અભયમુદ્રામાં બેઠેલા સ્વામિનારાયણ ભગવાનની 11 ફૂટ ઊંચી મૂર્તિ છે. અહીં સ્થિત દરેક મૂર્તિ હિન્દુ પરંપરા અનુસાર પંચઘાતુમાંથી બનેલી છે. આ મંદિરમાં સીતા-રામ, શિવ-પાર્વતી, રાધા-કૃષ્ણ, અને લક્ષ્મી-નારાયણની મૂર્તિઓ પણ સ્થાપિત કરવામાં આવી છે.અક્ષરધામ મંદિરનું મુખ્ય મકાન તળાવથી ઘેરાયેલું છે, જેને નારાયણ સરોવર કહેવામાં આવે છે. આ તળાવમાં દેશના લગભગ 151 વિશાળ તળાવો અને નદીઓનું પાણી ભરાય છે. 108 ગૌમુખ પણ તળાવની નજીક બાંધવામાં આવ્યા છે અને કહેવાય છે કે આ 108 ગૌમુખ 108 હિન્દુ દેવોનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે.

આ મંદિરમાં મૂવી સ્ક્રીન પણ લગાવવામાં આવી છે, જેમાં ભગવાન સ્વામિનારાયણના જીવન પર આધારિત ફિલ્મ બતાવવામાં આવી છે. આ સાથે, વિશ્વનો સૌથી મોટો પૂલ પણ આ મંદિરમાં સ્થિત છે, જેને યજ્purપુરુષ કુંડ કહેવામાં આવે છે. આ પૂલમાં 108 નાના મંદિરો અને 2870 પગથિયાં છે.સૌથી મોટા હિન્દુ મંદિર તરીકે આ મંદિરનું નામ ‘ગિનીસ બુક ઓફ વર્લ્ડ રેકોર્ડ્સ’ માં નોંધવામાં આવ્યું છે. આ મંદિર બનાવવામાં માત્ર 5 વર્ષ લાગ્યા જે ખૂબ જ આશ્ચર્યજનક છે. લગભગ 11,000 કલાકારો અને અગણિત સહયોગીઓ દ્વારા મળીને બનેલા આ વિશાળ મંદિરની સ્થાપના નવેમ્બર 2005 માં કરવામાં આવી હતી.

Advertisement