ચમત્કાર..વાદળોમાં દેખાયા ભગવાન ભોલેનાથ,હજારો લોકોએ કર્યા દર્શન,તમે પણ દર્શન નો લાભ લઇ આગળ શેર કરો…

ભ ગવાન શિવજીનાં કેટકેટલા સ્વરુપો પૂજાય છે પરંતુ તેમનું આદિ-પ્રચલિતરુપ એટલે શિવલિંગ દેશ-વિદેશમાં બધા જ શિવાલયોમાં જળાભિષેક સાથે શિવલિંગનું પૂજન અર્ચન થતું હોય છે આમ જુઓ તો આ એમનો વિશિષ્ટ ભૌમિતિક આકાર છે જે ઊર્જાનાં સંગ્રહ માટે ખાસ મહત્વનું છે અણુરિએક્ટરનો આકાર પણ તેવો જ છે આની પાછળ ગૂઢ અર્થ છૂપાયેલો છે.

Advertisement

પુરાણો અનુસાર, શિવ બ્રહ્માંડના દરેક કણમાં રહે છે શિવ પૃથ્વીથી આકાશ સુધી બધું છે જેણે શિવની પ્રાપ્તિ કરી છે સમજો કે તેને બ્રહ્માંડના મહાસાગરથી આઝાદી મળી આવું જ કંઈક ફરી એક વાર વાદળોમાં જોવા મળ્યું જ્યારે વાદળોએ પોતે જબલપુર દમોહ રોડ પર ત્રિશૂળનો આકાર બનાવ્યો હતો થોડા દિવસો પહેલા આ જ રૂટ પર વાદળોમાં એક સમાન આકૃતિ જોવા મળી હતી જે પસાર થતા લોકો કેમેરામાં કેદ કરી રહ્યા હતા બીજી બાજુ સોશિયલ મીડિયા પર ભગવાન શિવનું અનોખું સ્વરૂપ પણ જોવા મળ્યું.

વૈજ્નિકો આને હવાનું દબાણ માને છે, જે બદલાતી ઋતુઓ સાથે સમયાંતરે વાદળોમાં વિવિધ આકાર દ્વારા જોવા મળે છે. સ્થાનિક લોકોના જણાવ્યા મુજબ, અવારનવાર આવા આંકડા અહીં જોવા મળતા નથી, પરંતુ ક્યારેક વાદળોમાં આવા ચમત્કારિક દ્રશ્યો જોવા મળે છે.

આ હાઇવે પરથી વધુ સ્પષ્ટ દેખાય છે. જેના કારણે તેઓ બહારના લોકોની નજરમાં ઝડપથી આવે છે. મહાશિવરાત્રી નિમિત્તે વાદળોમાં શિવલિંગનું સ્વરૂપ પણ સોશિયલ મીડિયામાં છવાયેલું છે તમે શિવને વાદળોથી ઘેરાયેલા જોયા હોવાથી, તેનો અર્થ એ હોઈ શકે કે તમે તમારા જીવનમાં વાદળોના રૂપમાં ઘણી મુશ્કેલીઓનો સામનો કરી રહ્યા છો. શિવ તમારી બધી સમસ્યાઓ દૂર કરવા માંગે છે અને આ રીતે તમને ધર્મનો માર્ગ બતાવે છે.

તમને લાગે છે કે શિવ તમને મદદ કરી રહ્યા નથી. તમને હજી પણ ભગવાન શિવ વિશે શંકા છે, તેથી શિવ તમને સ્પષ્ટ દેખાતા નથી. તેથી અજ્નના વાદળો દૂર કરો અને પછી તમે શિવના દર્શન કરી શકશો વાદળો તે સમયે સૂચવે છે જે તમે તમારા દૈનિક જીવનમાં કરી રહ્યા છો, અધર્મ હોઈ શકે છે અથવા તમારા જીવનમાં ઘણી અવરોધોનો સામનો કરી રહ્યા છે! શિવના નામનો જાપ શરૂ કરો અને શિવલિંગને અભિષેક કરો. નજીકના કોઈપણ શિવ મંદિરની મુલાકાત લો અને મહાદેવના દર્શન કરો.

કૈલાશ માનસરોવર જહાંનું નામ સાંભળતા જ મનમાં આદર અને ભક્તિની ભાવના જાગે છે. જ્યાં જવું મુશ્કેલ છે, પરંતુ દર વર્ષે હજારો ભક્તો ભગવાન શિવના દર્શન કરવા માટે આ મુશ્કેલ રસ્તાઓને ધ્યાનમાં લીધા વગર કૈલાશ માનસરોવરની યાત્રા પર જાય છે. જ્યારે સૂર્યના પ્રથમ કિરણો કૈલાસ પર્વત પર પડે છે, ત્યારે તે સંપૂર્ણપણે સુવર્ણ બની જાય છે એટલું જ નહીં, કૈલાશ માનસરોવર યાત્રા દરમિયાન, તમને પર્વત પર બરફથી બનેલ વાસ્તવિક ઓમ જોવા મળે છે. કૈલાશ માનસરોવરની યાત્રામાં લીધેલા દરેક પગલા પર દિવ્યતાની અનુભૂતિ થાય છે. જાણે તમે એક અલગ જ દુનિયામાં પ્રવેશ્યા હોય.

કૈલાશ માનસરોવરને શિવ-પાર્વતીનું ઘર માનવામાં આવે છે. સદીઓથી દેવતાઓ, દાનવો, યોગીઓ, ઋષિઓ અને સંપૂર્ણ મહાત્માઓ અહીં તપસ્યા કરી રહ્યા છે. માન્યતા અનુસાર જે વ્યક્તિ માનસરોવર તળાવ ની ભૂમિને સ્પર્શે છે, તે બ્રહ્માએ બનાવેલા સ્વર્ગમાં પહોંચે છે અને જે વ્યક્તિ તળાવનું પાણી પીવે છે તેને ભગવાન શિવ દ્વારા બનાવેલા સ્વર્ગમાં જવાનો અધિકાર મળે છે. તે પણ એક લોકપ્રિય માન્યતા છે કે બ્રહ્માએ પોતાના મન અને મગજથી માનસરોવરનું સર્જન કર્યું છે.

ખરેખર, માનસરોવર સંસ્કૃત શબ્દો માનસ મગજ અને સરોવર તળાવ પરથી ઉતરી આવ્યું છે. એવું માનવામાં આવે છે કે બ્રહ્મમુહૂર્તમાં સવારે 3-5 વાગ્યે, દેવતાઓ અહીં સ્નાન કરે છે. શાસ્ત્રો અનુસાર આ સ્થળે સતીનો હાથ પડ્યો હતો, જેમાંથી આ સરોવરનું નિર્માણ થયું હતું તેથી તેને 51 શક્તિપીઠોમાંનું એક માનવામાં આવે છે. ઉનાળા દરમિયાન જ્યારે માનસરોવરનો બરફ પીગળે છે, તો એક પ્રકારનો અવાજ પણ સંભળાય છે. ભક્તો માને છે કે આ મૃદાંગનો અવાજ છે. એવી પણ દંતકથા છે કે નીલકમલ ખીલે છે અને માત્ર માનસરોવરમાં જ દેખાય છે.

કૈલાશ માનસરોવરની મુલાકાત લેવા માટે યાત્રાળુઓએ ભારતની સરહદ પાર કરીને ચીનમાં પ્રવેશ કરવો પડે છે કારણ કે યાત્રાનો આ ભાગ ચીનમાં છે. કૈલાશ પર્વતની ઉંચાઈ સમુદ્ર સપાટીથી લગભગ 20 હજાર ફૂટ છે આ યાત્રા અત્યંત કઠિન માનવામાં આવે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે ભોલે બાબા દ્વારા બોલાવવામાં આવનાર વ્યક્તિ જ આ યાત્રા કરી શકે છે. સામાન્ય રીતે આ યાત્રા 28 દિવસમાં પૂર્ણ થાય છે. કૈલાશ પર્વત કુલ 48 કિમી વિસ્તારમાં ફેલાયેલો છે.

કૈલાશ પર્વતનું પરિભ્રમણ દરચેનથી શરૂ થાય છે, જે ત્યાંનું સૌથી નીચું શિખર છે અને સૌથી ઉચા શિખર દેશપુ ગોમ્પા પર સમાપ્ત થાય છે. અહીંથી કૈલાશ પર્વત જોઈને એવું લાગે છે કે જાણે ભગવાન શિવ પોતે બરફના બનેલા શિવલિંગના રૂપમાં બિરાજમાન છે. આ શિખરને હિમરત્ન પણ કહેવામાં આવે છે.

શિવજી ભગવાન તો નિવ્યાર્જ અને નિસ્વાર્થ માનવ કલ્યાણનાં પ્રતિક સમાન છે. એમના શિવલિંગને જળાભિષેક, ધતૂરાનાં ફૂલ, બીલીપત્ર ચઢાવવા જેવી સરળ એમની ઉપાસના થાય છે. પરંતુ શિવજી રિઝે છે, પવિત્ર-પાવનકારી ભાવનાઓથી અને શુધ્ધ અંત:કરણમાંથી પ્રગટેલા શિવ-સંકલ્પનાં પુષ્પ-અર્ધ્યથી. આવી નિયમિત શિવભક્તિથી માનવજીવનને પ્રેરણા તથા ઊર્જા મળે છે.

આ સ્થળ બૌદ્ધોના તમામ તીર્થસ્થળોમાં સૌથી મહત્વનું છે. કૈલાશ પર સ્થિત ભગવાન બુદ્ધનું અલૌકિક સ્વરૂપ ડેમચોક બૌદ્ધો દ્વારા આદરણીય છે. તેઓ બુદ્ધના આ સ્વરૂપને ‘ધરમપાલ’ પણ કહે છે. બૌદ્ધો માને છે કે આ સ્થળે આવીને તેઓ નિર્વાણ પ્રાપ્ત કરે છે. તે જ સમયે, જૈન ધર્મના પ્રથમ તીર્થંકરે પણ અહીં નિર્વાણ લીધું હતું. કેટલાક લોકો એવું પણ માને છે કે ગુરુ નાનકે પણ અહીં તપ કર્યું હતું.

Advertisement