ચોક્કસ તમે નહીં જાણતાં હોય કે સ્પેસમાં ગુરુત્વાકર્ષણ વિરુદ્ધ કઈ રીતે રહે છે,અવકાશ યાત્રીઓ……

નમસ્કાર મિત્રો સ્વાગત છે તમારું અમારા આર્ટિકલ માં આજે અમે લાવ્યા છે તમારા માટે કઈ નવું જ અને તમને જાણી ને ખૂબ આનંદ થશે અને તમને કઈ નવું જાણવા મળશે તો ચાલો મિત્રો જાણીયે તેના વિશે ચંદા મામા દૂરના રસોઈયા છે તમે કોઈ સમયે કોઈના મોંમાંથી આ લોલી સાંભળ્યું હશે એક સદી પહેલા, તે દરેક માટે કલ્પના કરતી હશે કે આપણે ચંદ્રને સ્પર્શ કરી શકીએ. તારાઓ સાથે વાત કરી શકે છે.

Advertisement

પરંતુ વિજ્ઞાન અમારી સાથે પ્રગતિ કરી રહ્યું છે, તેથી તે વર્તમાન સમયમાં સામાન્ય બની ગયું છે. આજે, લોકો ફક્ત અવકાશમાં જ નથી જતા પણ ઘરો બનાવી રહ્યા છે અને ત્યાં રહે છે. આવી સ્થિતિમાં, અવકાશમાં જતા ‘અવકાશયાત્રીઓ’નું ઘર કેવી હશે અને તે ત્યાં કેવી રીતે રહે છે તે જાણવું રસપ્રદ રહેશે. ઘરનું નામ ‘ઇન્ટરનેશનલ સ્પેસ સ્ટેશન’ અવકાશયાત્રીઓ’ અવકાશમાં રહે છે તે સ્થાનને ‘આંતરરાષ્ટ્રીય અવકાશ સ્ટેશન’ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે.

તે પૃથ્વીની પરિક્રમા કરતું એક મોટું અવકાશયાન છે. તેને બનાવવા માટે કેટલાક દેશોએ સાથે મળીને કામ કર્યું.રોઇટર્સ તે 1998 માં રશિયન રોકેટ દ્વારા લોન્ચ કરવામાં આવી હતી. આગામી બે વર્ષમાં, સ્ટેશન લોકો માટે તૈયાર કરવામાં આવ્યું. 2 નવેમ્બર 2000 પ્રથમ ટીમ આવી અને આમ રહેણાંક સ્થળ બની.મતલબ કે તમે કહી શકો કે ‘અવકાશયાત્રીઓ’નું આ ઘર એક એવું સ્ટેશન છે, જે અવકાશમાં ઉપગ્રહોની મદદ માટે તૈયાર છે. કોઈપણ અવકાશયાન અહીં આવીને વૈજ્ઞાનિકોનો સંપર્ક કરી શકે છે.

તેમાં અમેરિકા, રશિયા અને જાપાન જેવા દેશોની વિજ્ઞાન પ્રયોગશાળાઓ પણ છે.તેની સહાયથી અંતરિક્ષ વાહનોના સમારકામ અને ઉપગ્રહોની સિસ્ટમ પર કામ કરવામાં આવી રહ્યું છે. આ સિવાય તે પૃથ્વી પર નજર રાખે છે. તે તબીબી સંશોધન, નવી દવાઓના ઉત્પાદન વગેરેમાં સહાયક સાબિત થઈ રહ્યું છે.આ જ કારણ છે કે અગાઉ તેને 2011 સુધી અવકાશમાં રાખવાનું નક્કી કરવામાં આવ્યું હતું, પરંતુ હવે તેને વધારીને 2020 કરવામાં આવ્યું છે.

જગ્યામાં પાંચ જેટલા બેડરૂમ છે સ્ટેશન પાંચ બેડરૂમવાળા મકાન જેટલી જગ્યા ધરાવે છે. તેમાં બે બાથરૂમ, એક અખાડો અને મોટી વિંડો છે. તેમાં ઓછામાં ઓછા 6 લોકો રહી શકે છે. વજનની દ્રષ્ટિએ, તે લગભગ એક મિલિયન પાઉન્ડ જેટલું છે. તે બનાવવા માટે આશરે 120 અબજ ડોલરનો ખર્ચ થવાનો અંદાજ છે.નાસા પીવાના પાણીની અછત ન રહે તે માટે આ સ્ટેશન પર પૂરતી વ્યવસ્થા કરવામાં આવી છે.

આ માટે વિશેષ ફિલ્ટર્સ લગાવવામાં આવ્યા છે, જેની સહાયથી અવકાશયાત્રીઓ અને પ્રયોગશાળા પ્રાણીઓનો પેશાબ ફિલ્ટર કરવામાં આવે છે અને સ્ટેશનના ડ્રીબલિંગ વોટર સપ્લાયમાં જાય છે.આ સ્પેસ સ્ટેશનના ઘણા ભાગો છે, જે પૃથ્વીની કક્ષાથી લગભગ 330 થી 435 કિમીની ઉચાઇએ છે. આ ભાગોને મોડ્યુલો કહેવામાં આવે છે. પ્રથમ મોડ્યુલોમાં સ્પેસ સ્ટેશન અને અવકાશયાત્રીઓ પર કામ કરતા લોકોને રહેવા માટે વપરાય છે. આ ક્રમમાં, ‘નોડ્સ’ કહેવાતા મોડ્યુલ સ્ટેશનના અન્ય ભાગોને એકબીજા સાથે જોડે છે.એક ભાગમાં પ્રયોગશાળાઓ છે,

જે અવકાશયાત્રીઓને સંશોધન કરવાની મંજૂરી આપે છે. સ્પેસ સ્ટેશન સોલાર સ્રોતો દ્વારા સરહદ આવેલું છે. તેમની સહાયથી, તે સૂર્યમાંથી ઉર્જા એકત્રિત કરે છે. બાદમાં આ ઉર્જા વીજળીમાં રૂપાંતરિત થાય છે. તેમાં હાજર એરોલોક્સ દરવાજા તરીકે કામ કરે છે, જેના દ્વારા અવકાશયાત્રીઓ સ્પેસવોક પર બહાર જઈ શકે છે.એટલું જ નહીં, ઓર્બિટ પરનું સ્પેસ સ્ટેશન પાંચ માઇલ પ્રતિ સેકંડની ઝડપે દોડી શકે છે. અર્થ, તે દર 90 મિનિટમાં ગ્રહનો ગોળ બનાવી શકે છે.

ઇન્ટરનેશનલ સ્પેસ સ્ટેશન પહેલા શું અહીં જે સ્ટેશનની વાત કરવામાં આવી રહી છે તે આજનું છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે તેનો પાયો વર્ષો પહેલાં નાખ્યો હતો, જ્યારે 1986 માં, રશિયન વૈજ્ઞાનિકોએ અંતરિક્ષમાં મીર નામનું પ્રથમ અવકાશ મથક સ્થાપ્યું.નાસા તે વર્ષ 1997 માં અકસ્માતનો શિકાર બન્યો હતો અને આખરે વર્ષ 2000-01ના રોજ તેને દરિયામાં છોડી દેવામાં આવ્યો હતો.મીર પછી ફરીથી આવા સ્પેસ સ્ટેશન બનાવવાની ઘણી કલ્પના થઈ, જે વિશ્વભરના વૈજ્ઞાનિકોને મદદ કરી શકે.

પરિણામોએ કામ શરૂ કર્યું અને વૈજ્ઞાનિકોએ આંતરરાષ્ટ્રીય અંતરિક્ષ સ્ટેશન બનાવ્યું. લોકો વર્ષ 2000 થી સતત ત્યાં જઇ રહ્યા છે અને નવા સંશોધન ચલાવી રહ્યા છે. અમુક સમયે આ સવાલ પણ ઉભો થાય છે કે આંતરરાષ્ટ્રીય સ્પેસ સ્ટેશન કેમ આટલું ખાસ છે. ત્યાં જવું ઠીક છે પરંતુ ત્યાં રહીને સંશોધન કરવું કાયદેસર છે. હકીકતમાં ત્યાં ઘણા સંશોધન છે જે પૃથ્વી પર થઈ શકતા નથી.નાસાએ 2011 પછીથી અંતરિક્ષમાં માનવ ને મોકલવાના મિશનો બંધ કરી દીધા.

અંતરિક્ષયાત્રીઓને ઇન્ટરનેશનલ સ્પેસ સ્ટેશન પર રશિયા અને યુરોપના રોકેટ અને અવકાશયાનો દ્વારા મોકલવામાં આવતા હતા. અને જેનો એક સીટનો ખર્ચ આઠ કરોડ ડોલરનો આવતો હતો. જ્યારે અમેરિકાના ઈતિહાસમાં દસ વર્ષમાં પહેલી વાર નાસાએ પોતાની ધરતી ઉપરથી બે અંતરિક્ષયાત્રીઓને ઇન્ટરનેશનલ સ્પેસ સ્ટેશન પર ખાનગી કંપનીની મદદથી મોકલ્યા.31 મે 2020 શનિવાર ના રોજ બપોરે 3:22 વાગે ફ્લોરિડાના કેનેડી સ્પેસ સેન્ટરેથી બે અંતરિક્ષયાત્રી રોબર્ટ બેનકન અને ડગ્લાસ હર્લી ખાનગી કંપની સ્પેસ એક્ષના એકદમ આધુનિક અવકાશયાન ક્રુ ડ્રેગન માં બેસી ફાલ્ક્ન 9 રોકેટની મદદથી ચારસો કિલોમીટર ઉપર અંતરિક્ષમાં રહેલી પૃથ્વીની પ્રદક્ષિણા કરતી પ્રયોગશાળા ‘ઇન્ટરનેશનલ સ્પેસ સ્ટેશન પર જવા ઊડ્યાં.

નાસાનો કોમર્શિયલ ક્રુ પ્રોગ્રામ ઇન્ટરનેશનલ સ્પેસ સ્ટેશનમાં અંતરિક્ષયાત્રીઓને મોકલવા અને લાવવાવાનું કામ કરે છે. ડેમો-2 મિશનના અંતરિક્ષયાત્રીઓ રોબર્ટ બેનકન અને ડગ્લાસ હર્લી અગાઉ પણ અંતરિક્ષમાં જઈ ચૂક્યા છે અને પૂર્વ અમેરિકન આર્મીના માહેર પાયલોટ પણ રહી ચૂક્યા છે.ક્રુ ડ્રેગન અંતરિક્ષમાં 110 દિવસ સુધી રહશે જોકે તે 210 સુધી અંતરિક્ષમાં રહી શકે એ રીતે બનાવવામાં આવ્યું છે. ઓપરેશનલ મિશન માટે ક્રુ ડ્રેગનમા ચાર અંતરિક્ષયાત્રીઓ એક સાથે પણ જઈ શકે છે

જે ભવિષ્યમાં માં વધારે અંતરિક્ષયાત્રીઓ મોકલવાથી ચાલતા રહેલા પ્રયોગોમાં વધારે સમય આપી શકાશે અને નવી શોધો તેમજ વિજ્ઞાનને પાછું પૃથ્વી ઉપર મોકલી શકાશે.ફાલ્ક્ન 9 રોકેટ ક્રુ ડ્રેગન સ્પેસક્રાફ્ટને અંતરિક્ષમાં પૃથ્વીની ભ્રમણકક્ષા મૂકી પાછું પૃથ્વી પર લેન્ડ કરશે. ત્યારબાદ ક્રુ ડ્રેગન પૃથ્વીનું એક ચક્કર લગાવી એક કિલોમીટર દૂર રહેલા ઇન્ટરનેશનલ સ્પેસ સ્ટેશન સુધી પહોચશે જ્યાં ક્રિસ કેસિડી તેમનું સ્વાગત કરશે. અને તેઓ ‘એક્સ્પેડિશન 63’ ના સભ્યો બનશે.110 દિવસના તેમના સમય દરમિયાન તેઓ નાસાના ખાસ માઇક્રોગ્રેવિટી વાતાવરણ ઉપર ચાલતા શંશોધનો તેમજ અનેક વૈજ્ઞાનિક પ્રયોગો કરશે.

ત્યારબાદ અનુકૂળતા મુજબ ફરીથી નવું મિશન લોન્ચ કરવામાં આવશે. અને અંતરિક્ષયાત્રી ક્રુ ડ્રેગનમા પાછા પૃથ્વી પર આવશે.અવકાશયુગ માં એક નવી ક્રાંતિ જ આવી છે. એક નવા અવકાશયુગ ની શરૂઆત થઈ છે. એકવીસમી સદીના અને ભવિષ્ય માટેના એકદમ સચોટ સાધનો અત્યારે જોવા મળે છે. સ્પેસ સૂટ અને હેલ્મેટથી લઈને ફાલ્કન 9 રોકેટ અને ડ્રેગન કેપ્સ્યુલ એકદમ અત્યારની ટેક્નોલોજી પ્રમાણે અને આર્થિક રીતે પરવડી શકે તેમ છે.ડ્રેગન કેપ્સ્યુલમા કંટ્રોલ અને કમાન્ડ માટે ટચસ્ક્રીન છે.

જે સ્પેસક્રાફ્ટને ચલાવવાં માટે એકદમ સરળ છે અને સ્પેસક્રાફ્ટ ઓટોમેટિક જ ચાલે છે. અત્યારસુધી કોઈ પણ રોકેટને બીજી વાર વાપરી શકાતુ નહોતું અને તે ઉપરાંત રોકેટ અને તેના ઇંઘણ ના પરિવહનનો ખર્ચો પણ ખૂબ વધારે હતો. પરંતુ હવે ફાલ્કન 9 રોકેટ આ દરેક સમસ્યાનું સમાધાન છે. અને તે અમેરિકાનું વિશ્વાસપાત્ર રોકેટ બની ગયું છે. એકદમ ઓછા ખર્ચે તે અંતરિક્ષમાં સ્પેસક્રાફ્ટ મોકલે છે અને લાવે છે

અહિયાથી હજુ તેઓ અટક્યાં નથી સ્પેસ એક્ષનું સ્ટારશીપ રોકેટ અંતરિક્ષમાં હજુ ઘણે દૂર ચંદ્ર અને મંગળ ઉપર પણ અંતરિક્ષયાત્રીને મોકલી શકે છે. 2023 માં યુસાકુ મિઝાવા ચંદ્ર ઉપર જશે, જે ઈતિહાસનું પ્રથમ ખાનગી ચંદ્ર મિશન હશે અને જે નાગરિકને ચંદ્રની સફર કરાવશે. એલોન મસ્ક નો ઉદેશ્ય અંતરિક્ષ મુસાફરીનો ખર્ચ ઘટાડવાનો છે જેથી દરેક માણસ અંતરિક્ષમાં સફર કરી શકે.વે ઘણી બધી ખાનગી કંપનીઓ અંતરિક્ષ ક્ષેત્રમાં નોંધપાત્ર કામો કરે છે અને નવા જ પરિમાણો દાખલ કરે છે.

અશક્ય ને શક્ય કરી બતાવે છે. તેથી અનેક સરકારોએ પણ પ્રાઈવેટ કંપનીઓ માટે તેમના દ્વાર ખોલ્યા છે. ભારતની અંતરિક્ષ એજન્સી ઇસરો એ પણ અંતરિક્ષ ક્ષેત્રની પ્રાઈવેટ કંપનીઓ માટે પોતાની ટેક્નોલોજી અને લોંચપેડ વાપરવા માટે મંજૂરી આપી છે.ભવિષ્ય હવે અંતરિક્ષમાં જ છે એમ કહેવું હવે અતિશયોક્તિ નહીં લાગે ચંદ્ર સુધી પહોચ્યા પછી તેનો લોંચપેડ તરીકે ઉપયોગ કરી બીજા અનેક દૂરના ગ્રહો સુધી મનુષ્યો પહોચી શકશે. મંગળ ઉપર નવી વસાહત ઊભી કરશે અને બ્રહ્માંડમાં અન્ય ગ્રહો ઉપર જીવન છે તેની ખોજ કરી શકશે

Advertisement