દેશભક્તિની મિશાલ છે આ ગામ,30 વર્ષોથી રોજ થાય છે મહાપુરુષોની પૂજા,દેશ નું એક માત્ર છે આવું ગામ,જાણો તમે પણ..

દરેક જગ્યાએ ગણતંત્ર દિવસની ઉજવણી થાય છે.  પ્રજાસત્તાક દિવસ નિમિત્તે વિવિધ રાજકીય પક્ષોના નેતાઓ, વહીવટી અધિકારીઓ, જનપ્રતિનિધિઓ અને બૌદ્ધિકો તિરંગો ફરકાવ્યા બાદ શહીદોને યાદ કરશે.  બ્રિટિશરોની ઝુંપડીમાંથી ભારત માતાને આઝાદ કરાવવા માટે શહીદ થયેલા લોકો, પ્રતિમાને ફૂલોથી માળા પહેરાવીને થોડા સમય માટે ભાષણ આપ્યા બાદ ફરી ભૂલી જશે.

Advertisement

બિહારના બેગુસરાય જિલ્લામાં એક ગામ પણ છે, જ્યાં દરરોજ ગ્રામજનો માતા ભારતીના બહાદુર પુત્રો સાથે સવાર -સાંજ ભગવાનની પૂજા કરે છે. આ ગામના લોકો 30 વર્ષથી દરરોજ સવારે અને સાંજે સ્વતંત્રતા-પાગલ મહાપુરુષોની મૂર્તિઓની પૂજા કરતા હોય છે, પણ તેમના આદર્શોને અનુસરવાનો સંકલ્પ લે છે.

દેશભક્તિની ધૂન પણ સવારથી સાંજ સુધી પૂજામાં વૈદિક મંત્રોથી ગુંજતી હોય છે. ગામના બાળકો હોય કે 80 વર્ષના વૃદ્ધો, દરેકમાં દેશભક્તિનો વિચિત્ર જુસ્સો જોવા મળે છે. પ્રજાસત્તાક દિવસ અને સ્વતંત્રતા દિવસ નિમિત્તે, હિન્દુ અને મુસ્લિમ સમાજના લોકો સાથે મળીને ત્રિરંગો ફરકાવ્યા બાદ માતા ભારતીના બહાદુર પુત્રો અને સ્વાતંત્ર્ય સેનાનીઓના માર્ગને અનુસરવાનો સંકલ્પ લે છે.

જેના કારણે સામાજિક સમરસતા જળવાઈ રહે છે અને આવનારી પેઢીને પણ દેશભક્તિનો સંદેશ મળે છે.  ભગવાન ભોલે શંકર, માતા દુર્ગા અને બજરંગ બલી સાથે રાષ્ટ્રીય કવિ રામધારી સિંહ દિનકર, શહીદ ભગતસિંહ, ચંદ્રશેખર આઝાદ જિલ્લા મથકથી 15 કિમી દૂર આવેલા પારણા ગામમાં જાહેર સ્થળે બનેલા મંદિરમાં પૂજા કરવામાં આવે છે.

પૂજાની આ પ્રક્રિયા 1991 થી સતત ચાલી રહી છે, જે દેશભક્તિનું ઉદાહરણ છે. વર્ષોથી દેશની આઝાદી માટે પોતાનું બલિદાન આપનારા મહાપુરુષોની પૂજા કરીને પરાણાના લોકો એક દાખલો બેસાડી રહ્યા છે. સ્થાનિક રહેવાસી સંજીવ કુમાર કહે છે કે અગાઉ તળાવના મુખ પર માત્ર એક જ પેગોડા હતો. દુર્ગા પૂજાની શરૂઆત 1987 માં અહીં મા દુર્ગાનું મંદિર બનાવીને કરવામાં આવી હતી. આ પછી, 1990 માં, ભગવાનની પૂજા સાથે, ગ્રામજનોએ મહાપુરુષોની પૂજા કરવાનું નક્કી કર્યું.

તત્કાલીન પ્રમુખ શિવરામ મહાતોનના નેતૃત્વમાં ગ્રામજનોએ સામૂહિક દાન આપ્યું અને 1991 માં તળાવના મુખે અને અઢી લાખ રૂપિયાથી વધુના ખર્ચે ભવ્ય શહીદ સ્મારક સ્થળ બનાવ્યું, મહાત્મા ગાંધી, સરદાર વલ્લભભાઈ પટેલ, બાબુ વીર કુંવર સિંહ, ઝાંસીની પૂજા રાણી લક્ષ્મીબાઈ, વીર ભગતસિંહ, ખુદીરામ બોઝ, ચંદ્રશેખર આઝાદ, સુભાષચંદ્ર બોઝ, રાષ્ટ્રકવિ રામધારી સિંહ દિનકર, લાલ બહાદુર શાસ્ત્રી, ડો.ભીમરાવ આંબેડકર, ચંદ્રશેખર જેવા મહાપુરુષોની પ્રતિમાઓ સ્થાપિત કરીને શરૂ કરવામાં આવી હતી. સિંહ અને રામચંદ્ર સિંહ.

રાષ્ટ્રીય કવિ રામધારી સિંહ દિનકરની યાદમાં આ વિસ્તારનું નામ દિનકર નગર રાખવામાં આવ્યું હતું.  ત્યારથી, અહીંના લોકો ભગવાન સાથે માતા ભારતીના દેવોની પૂજા કરવાનું ચાલુ રાખ્યું છે. અશોક સ્તંભ શહીદ સ્મારકના પ્રવેશદ્વાર પર સ્થાપિત કરવામાં આવ્યો છે, જેથી આપણે આપણી ભવ્યતાને યાદ રાખી શકીએ.

કેમ્પસમાં બાપુ લાઇબ્રેરી છે, જ્યાં લોકો દરરોજ અભ્યાસ કરે છે અને ભણાવે છે.  કોરોના યુગ પહેલા, અહીંના યુવાનો દ્વારા મફત કોચિંગ પણ ચલાવવામાં આવતું હતું. હાલમાં, આ શહીદ સ્મારક માત્ર દેશના ગૌરવ અને બહાદુર પુત્રોને યાદ કરતું નથી, પરંતુ તે શહીદો પ્રત્યે દેશવાસીઓની ભાવનાને પણ જાગૃત કરી રહ્યું છે.

Advertisement