ધરતી પર આ જગ્યા એ પડ્યો રહસ્યમય આગ નો ગોળો,લોકો માની રહ્યા છે ચમત્કાર,જોવો આ વીડિયોમાં..

નમસ્કાર મિત્રો આજના આ લેખ માં તમારું હાર્દિક સ્વાગત છે. શું તમે જાણો છો?  નાના જીવલેણ તારાની અસરથી પૃથ્વીની સપાટી પરથી ડાયનાસોરના અસ્તિત્વનો નાશ થયો. પરંતુ કેટલાક અભ્યાસો સૂચવે છે કે જો ડાયનોસોર પ્રજાતિઓનું જીવન લુપ્ત થવાનું ટાળી શકાયું હોત જો તે તારાઓ બીજે ક્યાંય પડ્યા હોત, અથવા થોડીવાર પછી, અથવા થોડો વહેલો. આવી દુનિયામાં ક્યારેક આવી રહસ્યમય ઘટનાઓ બને છે, જેને જોયા પછી લોકો વિચારવા મજબૂર થાય છે કે આ શું છે?

Advertisement

લોકો પણ આવું વિચારે છે કારણ કે તેઓએ આ પહેલા ક્યારેય જોયું નથી. તેથી જ્યારે આવી રહસ્યમય બાબતો બધાની સામે આવે છે ત્યારે તેઓ વિચલિત થઈ જાય છે. આવી જ એક ઘટના પેરુ દેશના ગામમાં બની હતી, જેને જોઈને ગામના લોકો વિશ્વાસ કરી શક્યા નહીં.  આકાશમાંથી અગ્નિનો ગોળો નીચે આવતો જોયો ત્યારે તેની આંખો ફાટી ગઈ હતી. આ ગામમાં લારકાનુહાની સમુદાય રહે છે. લોકો તેને ઉલ્કા તરીકે માની રહ્યા છે.  સોશિયલ મીડિયા પર આ ઘટનાની ઘણી ચર્ચા છે. એક દિવસ પહેલા તેની તસવીરો સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ થઈ હતી. જેમાં દર્શાવવામાં આવ્યું હતું કે ટીંગો મારિયા શહેરમાં આકાશમાંથી અગનગોળા દેખાય છે.

એક અંગ્રેજી વેબસાઇટના સમાચાર અનુસાર, પેરુવિયન એરફોર્સે એક નિવેદન જારી કરીને કહ્યું કે, ‘આગના દડા જેવો દેખાતો હતો તે SL23 રોકેટ હોઈ શકે છે, જે પૃથ્વી પર પરત ફરી રહ્યો હતો. આ ત્રણ વસ્તુઓ રોકેટની વાંસળી ટાંકીનો ભાગ બની શકે છે. આ જ ઘટના પર, બ્રાઝિલના ફાયર ડિપાર્ટમેન્ટના વડા, રોમુલો બેરોસ, તેને ઉલ્કા કહે છે. તેમણે કહ્યું, ‘સ્થાનિક નેવિગેશન સેન્ટરે દાવો કર્યો છે કે તે એક ઉલ્કા છે જે પેરુ અને એકર પ્રદેશ વચ્ચે પડી હતી.’

જો કે, હવામાનશાસ્ત્રી અલેજાન્ડ્રો ફોન્સેકા જણાવે છે કે આ બોલ માનવ ઉપગ્રહોમાં મૂકવામાં આવેલા સહિત માનવ દ્વારા બનાવેલ અવકાશ ભંગાર હોઈ શકે છે.  તેમણે કહ્યું કે એવું બન્યું હશે કે જ્યારે કચરો વાતાવરણ માં પ્રવેશી ગયો અને તેને ઘર્ષણ થયું, ત્યારે તેને આગ લાગી. ખગોળશાસ્ત્રી અલેજાન્ડ્રો ફોન્સેકોએ કહ્યું કે ઉલ્કાના પતનની કોઈ આગાહી નથી. તેમણે કહ્યું કે એવું પણ બની શકે છે કે તે જગ્યાનો બગાડ બની શકે છે.  જૂના ઉપગ્રહો અવકાશમાં બાકી છે. વાતાવરણમાં આવ્યા પછી, તે ઝડપથી નીચે આવે છે જેના કારણે તે આગ પકડે છે, આમાં કોઈ આશ્ચર્ય નથી.

સ્પેસનો બગાડ શું છે : તે બે પ્રકારના હોય છે.  કુદરતી કાટમાળ વિશે વાત કરતા, તેમાં એસ્ટરોઇડ્સ, ધૂમકેતુઓ અને ઉલ્કા જેવા અવકાશી પદાર્થોનો સમાવેશ થાય છે, જે તૂટી ગયા પછી પણ અવકાશમાં ફરતા હોય છે.  પરંતુ આનાથી વધુ ખતરનાક એ કાટમાળ છે જે મનુષ્યો દ્વારા બનાવવામાં આવે છે.  હકીકતમાં, ઉપગ્રહોની સ્થાપના કરીને એકબીજાથી આગળ નીકળવાની સ્પર્ધામાં અત્યાર સુધીમાં 23,000 થી વધુ માનવસર્જિત વસ્તુઓ એકઠી થઈ છે. આ જૂના અને ઘસાઈ ગયેલા ઉપગ્રહોનો જંક છે, જે અહીંથી ત્યાં જઈ રહ્યા છે. અવકાશમાં તેમની સંખ્યા સતત વધી રહી છે.

અવકાશમાં કેટલો કાટમાળ છે: યુનાઇટેડ નેશન્સના સ્પેસ સર્વેલન્સ નેટવર્ક અનુસાર, અવકાશમાં 10 સે.મી.થી મોટા લગભગ 23,000 આવા ટુકડાઓ છે, એક સેન્ટીમીટરથી લગભગ 5 લાખ મોટા અને એક મિલિમીટર કરતા મોટા 10 મિલિયનથી વધુ આવા ટુકડાઓ છે.  આને લિડર (રડાર અને ઓપ્ટિકલ ડિટેક્ટરનું સંયોજન) નામના ઉપકરણથી ટ્રેક કરવામાં આવ્યા છે. આ લેખ તમને પસંદ આવે તો તમારા મિત્રો અને તમારા પરિવારજનો સાથે શેર કરો અને આવી ખબરો માં બન્યા રહેવા માટે અમારા ફેસબુક પેજ ને ફોલો કરો અને અમારી સાથે જોડાયેલા રહો.

Advertisement