કોઈ વ્યક્તિનું મુત્યુ થયા બાદ કેમ એના મૃતદેહ ને એકલો મુકવામાં આવતો નથી,જાણો કારણ..

સનાતન સંસ્કૃતિ અને ધર્મશાસ્ત્ર મુજબ માનવ જીવનમાં જન્મથી લઈ મૃત્યુ સુધીમાં સોળ સંસ્કારો થાય છે. તેમાં પ્રથમ સંસ્કાર ગર્ભ સંસ્કાર હોય છે જેના કારણે માનવ જીવનની પ્રક્રિયા શરૂ થાય છે. ત્યારપછી જે રીતે મનુષ્યનું જીવન અને ઉંમર વધે છે તે રીતે તેના જીવનના અન્ય સંસ્કાર પૂર્ણ થાય છે. આમ કરતાં કરતાં તે તમામ સંસ્કારો પૂર્ણ કરી અને સોળમા સંસ્કારો તરફ આગળ વધે છે. જીવન અને મૃત્યુ બંને ઉપરવાળાના હાથમાં છે.તેની ઇચ્છા વિના ન તો કોઈ જન્મે છે અને ન તો મૃત્યુ પામે છે.મૃત્યુ પછી મૃત વ્યક્તિને સંપૂર્ણ વિધિ સાથે અંતિમ સંસ્કાર કરવામાં આવે છે.આ પ્રક્રિયા શક્ય તેટલી વહેલી તકે કરવામાં આવે છે.જો કે ક્યારેક એવું બને છે કે મૃત શરીરને અગ્નિસંસ્કાર કરવામાં સમય લાગે છે.આ માટે ઘણા કારણો હોઈ શકે છે.ઉદાહરણ તરીકે મૃતકના સંબંધીઓ આવવા માટે સમય લઈ રહ્યા છે અથવા મૃતક સૂર્યાસ્ત પછી મૃત્યુ પામ્યો છે.

Advertisement

જેના કારણે કોઈએ અગ્નિસંસ્કાર માટે સવાર સુધી રાહ જોવી પડે છે.આવી સ્થિતિમાં આપણે એક વાતનું ખાસ ધ્યાન રાખવું જોઈએ કે મૃતકનો મૃતદેહ ભૂલથી પણ એકલો ન છોડવો જોઈએ.અગ્નિસંસ્કાર પ્રક્રિયા થાય ત્યાં સુધી તેની સાથે કોઈ વ્યક્તિ હોવી જોઈએ.આપણા ધાર્મિક ગ્રંથોમાં પણ આનો ઉલ્લેખ છે.ખાસ કરીને ગરુડ પુરાણમાં આ બાબતને વિગતવાર સમજાવવામાં આવી છે.તો ચાલો આપણે જાણીએ કે એવું કયું કારણ છે જેના કારણે આપણે મૃતકના મૃતદેહને એક ક્ષણ માટે પણ એકલો ન છોડવો જોઈએ.

ગરુડ પુરાણ અનુસાર મૃત શરીરને એકલા છોડી દેવું યોગ્ય નથી.વાસ્તવમાં નકારાત્મક ઉર્જાઓ રાત દરમિયાન વધુ સક્રિય હોય છે.જો મૃતક એકલો રહે તો આ દુષ્ટ શક્તિઓ મૃત શરીરમાં પ્રવેશી શકે છે.આ વસ્તુ મુશ્કેલીનું કારણ બની શકે છે.તેથી રાત્રે મૃત શરીરને ક્યારેય એકલા ન છોડો.વ્યક્તિના મૃત્યુ પછી પણ તેનો આત્મા તેના મૃત શરીરની આસપાસ ભટકતો રહે છે.આવી સ્થિતિમાં જો તમે તેમના મૃત શરીરને એકલા છોડી દો છો તો મૃત્યુ પામેલી વ્યક્તિ દુખી લાગે છે.

તેને લાગે છે કે અંતિમ ક્ષણે પણ તેના સંબંધીઓ તેની પરવા કરતા નથી.આવી સ્થિતિમાં તે નાખુશ આત્મા તમને શાપ પણ આપી શકે છે.જો આવું થાય તો ભવિષ્યમાં તમારા પરિવાર સાથે ખરાબ વસ્તુઓ થઈ શકે છે.મૃત શરીરને એકલા ન છોડવાનું એક કારણ જંતુઓનો વિકાસ છે.જો તમે શબને એકલા છોડી દો છો,તો સંભાવનાઓ વધારે છે કે નાના જંતુઓ શબને નુકસાન પહોંચાડી શકે છે.તેથી મૃત શરીરને એકલા છોડવાની ભૂલ ક્યારેય ન કરો.કેટલાક લોકો તાંત્રિક વિધિમાં શરીરના અંગો અથવા વાળનો પણ ઉપયોગ કરે છે.

જો આવું થાય તો મૃત્યુ પામેલા વ્યક્તિના આત્માને મોક્ષ મળતો નથી.આ કારણે પણ સગાએ મૃત શરીરને એકલું ન છોડવું જોઈએ. મૃત શરીરને લાંબા સમય સુધી રાખવાથી તેમાંથી દુર્ગંધ આવવા લાગે છે.તેના કારણે બેક્ટેરિયા વધવા લાગે છે.માખીઓ પણ ગુંજવા માંડે છે.આ જ કારણ છે કે લોકો મૃત શરીરની આસપાસ બેસીને ધૂપ લાકડીઓ સળગાવતા રહે છે.આ ફક્ત કેટલાક મુખ્ય કારણો છે,જેના કારણે આપણે ભૂલથી પણ મૃતકના શરીરને એકલા ન છોડવું જોઈએ.માનવીય આધાર પર પણ આવું કરવું ખોટું હશે.આપણે મૃતકોને સંપૂર્ણ આદર સાથે વિદાય આપવી જોઈએ.

આ સિવાય એવું પણ માનવામાં આવે છે કે જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ મરી જાય છે, ત્યારે તેનું શરીર સંપૂર્ણ ખાલી થઈ જાય છે. આવી સ્થિતિમાં, અન્ય ભટકતી આત્માઓ જે રાત્રે પ્રવેશ કરે છે, તેના ખાલી શરીરમાં પ્રવેશ કરી શકે છે. આ જ કારણ છે કે મૃત્યુ પછી રાત્રે શબ એકલું છોડવામાં આવતું નથી. હવે તે સ્પષ્ટ છે કે જો કોઈ આત્મા વ્યક્તિના શરીરમાં પ્રવેશ કરે છે, તો તે આજુબાજુના લોકો માટે ખૂબ જોખમી સાબિત થઈ શકે છે.

Advertisement