એક સમયે માત્ર 15 રૂપિયા માં મજૂરી કરનાર આ વ્યક્તિ કેવી રીતે બની ગયો 1600 કરોડનો માલિક,જાણો સફળતાની કહાની..

નમસ્કાર મિત્રો આજના આ લેખ માં તમારું હાર્દિક સ્વાગત છે. મોટાભાગના લોકો તેમની નિષ્ફળતા માટે તેમના જીવન અને ભાગ્યને જવાબદાર ઠેરવે છે. લોકો હંમેશા ફરિયાદ કરે છે કે જિંદગીએ તેમને તક નથી આપી, જો તેમને તક મળી, તો નસીબે તેમને છેતર્યા, જ્યારે સત્ય એ છે કે આપણે તક અને છેતરપિંડીથી આ બંને વસ્તુઓ જાતે કમાઈએ છીએ. જીવન હંમેશા તમારી સુખાકારી માટે એક યા બીજી રીતે ખુલ્લું રાખે છે.આ જ રીતે, દૈનિક વેતન તરીકે 15 રૂપિયા કમાતા આ મજૂરે પોતાનું સપનું સાકાર કર્યું અને 1600 કરોડની કંપનીના માલિક બન્યા. Ess Dee Aluminium Pvt Ltd ના સ્થાપક સુદીપ દત્તાએ પોતાનું જીવન મજૂર તરીકે શરૂ કર્યું અને ટૂંક સમયમાં પોતાની મહેનત અને સમજણથી મોટી કંપનીના માલિક બન્યા.

Advertisement

પશ્ચિમ બંગાળના દુર્ગાપુરના એક સરળ પરિવારમાં જન્મેલા સુદીપ દત્તાના પિતા એક ભારતીય સૈનિક હતા.  તેમણે 1971 માં ભારત-પાક યુદ્ધમાં ભાગ લીધો હતો.  આ યુદ્ધમાં તેના પિતાને ગોળી વાગી હતી અને તે કાયમ માટે લકવાગ્રસ્ત થઈ ગયો હતો. તેના પિતા અપંગ થયા બાદ સુદીપના પરિવારની જવાબદારી તેના મોટા ભાઈના ખભા પર આવી ગઈ. ભાગ્યએ થોડા જ સમયમાં સુદીપના ઘરની પરિસ્થિતિને હચમચાવી દીધી. મોટા ભાઈએ કોઈક રીતે ઘરની જવાબદારી ઉપાડી.

પોતે કમાવા અને ઘર ચલાવવાની સાથે સાથે તે સુદીપને ભણાવતો પણ હતો. સમય ખરાબ હતો પણ જેમ જેમ પસાર થતો ગયો પણ પરિસ્થિતિ હજુ ખરાબ થવાની બાકી હતી. સુદીપનો મોટો ભાઈ અચાનક બીમાર પડ્યો.  આ રોગ પણ એવો હતો કે ઘટવાને બદલે દિવસે દિવસે વધતો ગયો. ઘરની હાલત એવી હતી કે તેનો ભાઈ પણ યોગ્ય સારવાર મેળવી શકતો ન હતો. આખરે આ રોગ તેના મોટા ભાઈને લઈ ગયો. અહીં નિયતિ મરી ન હતી, છતાં સુદીપના પરિવારને નસીબનો બીજો ફટકો પડવો પડ્યો હતો. સુદીપના પિતા તેમના મોટા પુત્રના મૃત્યુનો આઘાત સહન કરી શક્યા નહીં અને તેમણે તેમના ગયાના થોડા દિવસો પછી જ પોતાનો જીવ આપી દીધો.

સુદીપ 16-17 વર્ષનો હતો જ્યારે તેના મોટા ભાઈ અને પિતાનું અવસાન થયું. અભ્યાસના નામે તેમની પાસે માત્ર 12 પાસનું પ્રમાણપત્ર હતું. સમસ્યા એ હતી કે પરિવારમાં હજુ 4 ભાઈ -બહેન અને માતા હતા, જેની જવાબદારી હવે સુદીપે લેવાની હતી. સમયના ધબકે સુદીપને તેની ઉંમર પહેલા જ વૃદ્ધ બનાવી દીધો હતો. જવાબદારી તેના ખભા પર આવી ગઈ હતી, પરંતુ તે તેને કઈ રીતે પૂરી કરશે તેની જરાય ખબર નહોતી.

આ દરમિયાન તેને વેઈટર તરીકે કામ કરવું કે રિક્ષા ચલાવવી જેવા વિચારો આવ્યા, પરંતુ તેને શું ખબર હતી કે ઘરમાં આ દુર્ઘટના પછી નસીબ તેના માટે કરોડપતિ બનવાનો માર્ગ તૈયાર કરી રહ્યું છે. અમિતાભ બચ્ચનનું ઉદાહરણ આપતા તેમના મિત્રોએ તેમને મુંબઈ જવાની સલાહ આપી ત્યારે તેમને આ રસ્તો બતાવવામાં આવ્યો હતો. સુદીપ પહેલેથી જ અમિતાભ બચ્ચનની સફળતાની વાર્તાથી પ્રેરિત હોવાથી, ઉપરથી મિત્રોની હિંમતએ તેને મજબૂત બનાવ્યો. આ પછી, સુદીપ લાખો યુવાનોની જેમ પોતાનું નસીબ અજમાવવા માટે માયાનગરી મુંબઈ જવા રવાના થયો.

દરેકની જેમ, સુદીપ તેની આંખોમાં સોનેરી સપના લઈને મુંબઈ પહોંચ્યો હતો, પરંતુ આ શહેરની ભ્રમણાએ તેના સપના સાકાર કરવાને બદલે તેને મજૂર બનાવી દીધો.  જો કે, મુંબઈ વિશે તે ખૂબ જ પ્રખ્યાત છે કે આ શહેર પહેલા દરેક વ્યક્તિની કસોટી કરે છે અને જે તેની પરીક્ષામાં પાસ થાય છે, આ શહેર એટલું બધું આપે છે કે તે તેને સંભાળી શકતું નથી. કદાચ આ મુંબઈ પણ સુદીપની કસોટી કરી રહ્યું હતું.

1988 માં, સુદીપે ફેક્ટરી કામદાર તરીકે કમાણી શરૂ કરી. 12 લોકોની ટીમ સાથે, તે ફેક્ટરીમાં માલ પેકિંગ, લોડિંગ અને ડિલિવરીનું કામ કરતો હતો. બદલામાં, તેઓ દરરોજ માત્ર 15 રૂપિયાના આધારે વેતન મેળવતા હતા. કરોડોની સંપત્તિ બનાવનાર સુદીપને તેના શરૂઆતના દિવસોમાં આવા નાના ઓરડામાં રહેવું પડ્યું હતું જ્યાં પહેલાથી જ 20 લોકોનો કોથળો હતો.  સુદીપનો રૂમ મીરા રોડ પર હતો અને તેને કામ માટે જોગેશ્વરી જવાનું હતું.  આ વચ્ચેનું અંતર 20 કિમી હતું. પરિવહનનો ખર્ચ બચાવવા માટે, સુદીપ દરરોજ તેના રૂમમાંથી કામ કરવા માટે ચાલતો હતો. આ રીતે, તે દરરોજ 40 કિમી પગપાળા મુસાફરી કરતો હતો.

આ ફેક્ટરીમાં પેકિંગનું કામ કરતી વખતે સુદીપના જીવનના 2-3 વર્ષ પસાર થઈ ગયા હતા. આ સમય દરમિયાન, મુંબઈ શહેરે સુદીપની દરેક રીતે કસોટી કરી હતી અને હવે સપનાની ઉડાન ભરવાનો સમય હતો.  તે સાચું કહેવાય છે કે કોઈનું નુકસાન બીજાનો ફાયદો બની જાય છે અને સુદીપે આ ફાયદો ત્યારે જ જોયો જ્યારે ફેક્ટરીના માલિકને 1991 માં મોટું નુકસાન થયું.  પરિસ્થિતિ આવી કે માલિકે ફેક્ટરી બંધ કરવાનો નિર્ણય કર્યો.

છેલ્લા બે ત્રણ વર્ષથી, સુદીપ પરસેવો પાડીને માત્ર 15 રૂપિયા પ્રતિદિન વેતન કમાતો હતો, પણ સાથે સાથે તે આ વ્યવસાયની ઘોંઘાટ અને તેને ચલાવવાની પ્રક્રિયાને સમજવાનો પ્રયત્ન પણ કરતો હતો. આ જ કારણ હતું કે જ્યારે તેની કંપનીના માલિકે તેને વેચવાનું મન બનાવ્યું ત્યારે સુદીપે આ ડૂબતી કંપનીમાં તેનો ફાયદો શોધી કાઢયો. જો કે સુદીપ આ કંપની ખરીદવા માટે આર્થિક રીતે એટલો મજબૂત ન હતો, પરંતુ આ હોવા છતાં, તે આ તક હાથથી જવા દેવા માંગતો ન હતો.

આ જ કારણ હતું કે તેણે પોતાની તમામ બચત લઈને અને તેના મિત્રો પાસેથી ઉધાર લઈને કુલ 16000 રૂપિયા એકત્ર કર્યા. 16000 રૂપિયામાં કંપની ખરીદવી, તે કોઈ મજાક જેવું હતું પરંતુ જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ જુસ્સાથી ભરેલો હોય ત્યારે તે દરેક જગ્યાએ શક્યતા જુએ છે. સુદીપ જાણતો હતો કે કંપની બંધ કરવા પર કંપનીના માલિકને કંઈ મળશે નહીં, તેથી જો તેને બદલામાં થોડા પૈસા મળી રહ્યા છે, તો કદાચ તેણે આ સોદા વિશે વિચારવું જોઈએ.

આ વિચારીને તે કંપની ખરીદવાના હેતુથી માલિક પાસે પહોંચ્યો. સુદીપે જે વિચાર્યું તે જ થયું, માલિક કંપની વેચવા સંમત થયા, પરંતુ આ સાથે તેણે એક શરત મૂકી અને તે શરત એ હતી કે સુદીપ તે કારખાનાનો તમામ નફો આગામી બે વર્ષ સુધી માલિકને આપશે. સુદીપ કોઈ પણ સંજોગોમાં આ કંપની ઇચ્છતો હતો, તેને પોતાને વિશ્વાસ હતો કે તે કંપનીમાંથી સારો નફો મેળવી શકે છે.  આ વિચારીને સુદીપે શરત સ્વીકારી અને તે કંપનીના માલિક બન્યા જેમાં તે મજૂર તરીકે કામ કરતો હતો.

Advertisement