જાણો રીટાયર થયા બાદ IAS ઓફિસર ને કેટલી મળી છે સેલેરી?,જાણીને તમે IAS બનવાનું વિચાસરશો…

દેશના લાખો બાળકો IAS-IPS બનવાનું સપનું જુએ છે. આ માટે તેઓ રાત -દિવસ સખત અભ્યાસ કરે છે. ભવિષ્યમાં IAS, IPS, IES, IFS અધિકારી બનવા માટે દેશની સૌથી અઘરી પરીક્ષામાંથી પસાર થવું પડે છે. ઇન્ડિયન એડમિનિસ્ટ્રેટિવ સર્વિસ, જેને અંગ્રેજીમાં ઇન્ડિયન એડમિનિસ્ટ્રેટિવ સર્વિસ (IAS) તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે, તે ભારતમાં સૌથી લોકપ્રિય વ્યવસાયોમાંનો એક છે. દર વર્ષે લાખો ઉમેદવારો યુપીએસસી દ્વારા લેવામાં આવતી સિવિલ સર્વિસિસની પરીક્ષા આપે છે પરંતુ માત્ર થોડા જ ઉમેદવારો પરીક્ષા પાસ કરે છે. તેમની વચ્ચે પણ ભારતીય વહીવટી સેવામાં અધિકારી બનનારા અધિકારીઓની સંખ્યા ઘણી ઓછી છે. IAS અધિકારીને કેટલો પગાર મળે છે તે જાણવા માટે ઘણીવાર લોકો ઉત્સુક હોય છે.

Advertisement

UPSC ની પરીક્ષા દેશની સૌથી પ્રતિષ્ઠિત પરીક્ષાઓમાંની એક ગણાય છે. આ પરીક્ષામાં પાસ થનાર ઉમેદવારોને IAS, IPS જેવી આદરણીય પોસ્ટમાં નોકરી મળે છે. IAS અધિકારીની નોકરી ઉચ્ચતમ ક્રમાંકિત સરકારી નોકરી છે, જે A શ્રેણીમાં આવે છે. IAS અને IPS અધિકારી બનવા માટે દર વર્ષે લાખો ઉમેદવારો UPSC ની પરીક્ષા આપે છે. પરંતુ કેટલાક લોકો આ પરીક્ષામાં સફળ થવા સક્ષમ છે. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે એક IAS અધિકારીને નિવૃત્તિ પછી કેટલો પગાર મળે છે.

જો નહિ તો આજે જ જાણી લો.IAS અધિકારીઓને નિવૃત્તિ પછી આજીવન પેન્શન મળે છે. જો કે, તેમના કાર્યકાળ દરમિયાન, તેમના પગારમાં 10% નો ઘટાડો થતો રહે છે અને સરકાર 14 ટકા ફાળો આપે છે. પછી તેમને આ રકમ પેન્શન સ્વરૂપે મળે છે. IAS અધિકારીઓને નિવૃત્તિ પછી અન્ય ક્ષેત્રોમાં પણ નોકરી મળે છે. રાજ્યપાલ, લેફ્ટનન્ટ ગવર્નર, CAG, CEC, UPSC, CIC જેવા વિવિધ પદ પર નિવૃત્ત IAS અધિકારીઓની નિમણૂક પણ કરી શકાય છે. પરંતુ આ ત્યારે જ થશે જ્યારે તે આ હોદ્દા પર કામ કરવા માંગતો હોય. IAS અધિકારીઓનો કાર્યકાળ ખૂબ જ મુશ્કેલ છે. જો તેઓ તેમના કાર્યકાળ દરમિયાન પ્રતિકૂળ બને તો પણ તેમને નિવૃત્તિ પછી સરકાર તરફથી સુરક્ષા મળે છે.

આ ઉપરાંત તમને જણાવી દઈએ કે, આઈએએસ અધિકારીનો પગાર: આઇએએસ અધિકારીના પગાર વિશે વાત કરવામાં આવે તો તે જુનિયર સ્કેલ, સિનિયર સ્કેલ, સુપર ટાઇમ સ્કેલ, પગાર ધોરણ જેવા જુદા જુદા બાંધકામો પર આધારિત હોય છે, જેમાં વિવિધ પે બેન્ડ હોય છે. આઈએએસ અધિકારી એચઆરએ પણ હકદાર છે. તેઓ ડી.એ., ટી.એ. પણ મેળવે છે. આમાં, કેબિનેટ સચિવ, શિર્ષક, સુપર ટાઇમ સ્કેલના આધારે પગારમાં વધારો થાય છે.

આઈપીએસ અધિકારીનો પગાર: આઈપીએસ અધિકારીઓને પીએફ, ગ્રેચ્યુઇટી, આરોગ્યસંભાળ સેવાઓ, આજીવન પેન્શન, રહેઠાણ, સર્વિસ ક્વાર્ટર્સ, પરિવહન, ઘરેલું કર્મચારી, અભ્યાસ રજાઓ અને અન્ય ઘણી નિવૃત્તિ સુવિધાઓ પણ આપવામાં આવે છે. તેને આઈજી, ડીઆઈજી, એડીજી, એસપીના આધારે પગાર મળે છે.આઈએફએસ – આઈએફએએસ વિદેશી બાબતો સાથે વ્યવહાર કરે છે અને વિદેશ મંત્રાલયમાં સેવા આપે છે. આઈ.પી.એસ. અધિકારીઓ યુ.પી.એસ.સી. સાફ કરવાની ત્રણ વર્ષની તાલીમ બાદ આઇ.એફ.એસ. આઈએફએસ અધિકારીઓ મુત્સદ્દીગીરીથી સંબંધિત બાબતોમાં કામ કરે છે અને દ્વિપક્ષીય બાબતોનું સંચાલન કરે છે.3

એક આઈ.એ.એસ. અધિકારી રાજ્ય સરકાર હેઠળના વીવીઆઈપી પ્રતિબંધિત વિસ્તારમાં ડુપ્લેક્સ બંગલા માટે હકદાર છે. અન્ય કોઈપણ જિલ્લા / કમિશન કે મુખ્યાલયમાં પોસ્ટિંગ અનુલક્ષીને આ લાભ તેઓ દ્વારા માણવામાં આવશે. જ્યારે આઈએએસ અધિકારી ડિસ્ટ્રિક્ટ કલેક્ટર અથવા ડિસ્ટ્રિક્ટ મેજિસ્ટ્રેટ તરીકે મૂકવામાં આવે છે, ત્યારે તેને સામાન્ય રીતે બંગલો મળે છે. તેઓને મોટાભાગના બંગલાની જરૂર હોય છે જો તેઓને તેમના રહેઠાણ પર ઓફિસ સ્થાપિત કરવાની જરૂર હોય ત્યાંથી તેઓ ખાસ દિવસો પર કામ કરી શકે.જ્યાં તમારા રાજ્યમાં કોઈ અધિકારી પોસ્ટ કરે છે, ત્યાં એક સરકારી મકાન છે. આ સિવાય જો આઈએએસ અધિકારીએ પોસ્ટિંગ દરમિયાન ક્યાંક જવું હોય તો તેને સરકારી મકાન પણ આપવામાં આવે છે.

Advertisement