જાણો હજુ કેમ બાકી છે કાશી-મથુરા ની લડાઈ??અયોધ્યા રામ મંદિર ની જેમ આ લડાઈ નો પણ આવી જશે અંત?,જાણો સમગ્ર અહેવાલ….

નમસ્કાર મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સર્વે નું હાર્દીક સ્વાગત છે અયોધ્યામાં રામ રામ જન્મભૂમિ કેસમાં સુપ્રીમ કોર્ટનો નિર્ણય નવેમ્બર 2019 માં આવ્યો છે જે પછી અહીં રામ મંદિર નિર્માણનો માર્ગ મોકળો થયો, પણ ઓગસ્ટ 2020 માં ભૂમિપૂજન પણ પણ તમને યાદ છે કે આ મામલે અલ્હાબાદ હાઈકોર્ટનો નિર્ણય શું હતો અલ્હાબાદ હાઈકોર્ટે સમગ્ર જમીનને ત્રણ ભાગમાં વહેંચવાનો નિર્દેશ આપ્યો હતો આ જમીન રામલાલા વિરાજમાન નિર્મોહી અઘરા અને બાબરી પક્ષને વહેંચવામાં આવી હતી.

આ નિર્ણય પછી હિન્દુઓએ જબરદસ્ત સંયમ બતાવ્યો કારણ કે બાબરી ધ્વંસ પછી પોલીસ-પ્રશાસનને ડર હતો કે ત્યાં કોઈ સાંપ્રદાયિક ઘટના બની શકે છે રામલાલા વિરાજમાને શાંતિપૂર્ણ રીતે આ મુદ્દાને કાયદેસર રીતે સમાધાન માટે સુપ્રીમ કોર્ટનો સંપર્ક કર્યો જ્યાં તે જીત્યો સુપ્રીમ કોર્ટના નિર્ણય અંગે ઘણી વાતો થઈ છે પરંતુ આપણે એલાહાબાદ હાઈકોર્ટના ચુકાદાને પણ યાદ રાખવાની જરૂર છે.

અયોધ્યા રામ મંદિર કેસ અલ્હાબાદ હાઈકોર્ટનો નિર્ણય શું હતો.અલ્હાબાદ હાઈકોર્ટના નિર્ણયનો સાર એ હતો કે હિન્દુઓ અને મુસ્લિમો બંને આ વિવાદિત જમીન તે સમયે માટે સમાન રીતે હકદાર છે નિર્મોહી અખારાએ દલીલ કરી હતી કે તે અનંતકાળથી આ સ્થળની સંભાળ અને સંચાલન માટે કાર્યરત છે સંપૂર્ણ એક તૃતીયાંશ મુસ્લિમ બાજુ આપવામાં આવી હતીહિન્દુ પક્ષે દલીલ કરી હતી કે જ્યાં બાબરી મસ્જિદનો ગુંબજ સ્થિત હતો ડિસેમ્બર 1992 માં તોડી પાડવામાં આવ્યો હતો ત્યાં રામલાલાનો જન્મ થયો હતો.

હાઈકોર્ટે કહ્યું કે સદીઓથી હિન્દુઓ અને મુસ્લિમો બંને તેનો ઉપયોગ કરી રહ્યા છે તેથી તેના પર બંનેનો અધિકાર છે રામ ચબુતર સીતા કિચન ભંડાર અને બહારની ખુલ્લી જગ્યા નિર્મોહી અખાડાને મળી જોકે કોર્ટે એમ પણ કહ્યું હતું કે 1993 ના અયોધ્યા અધિનિયમ હેઠળ જે પક્ષને નુકસાન થયું છે તેને વળતર આપવા માટે કેટલાક ગોઠવણો કરી શકાય છે.

સુપ્રીમ કોર્ટે પ્રવેશ અને બહાર નીકળવાની અલગ વ્યવસ્થા કરવા ઉપરાંત હિન્દુઓ અને મુસ્લિમો બંને માટે હસ્તગત કરેલી જમીનની વ્યવસ્થા કરતી વખતે એમ પણ કહ્યું હતું કે બંનેને કોઈ મુશ્કેલીનો સામનો કરવો જોઇએ નહીં ઉપરાંત સમગ્ર જમીનના સત્તાવાર વિભાગને વિશેષ ફરજ અધિકારી અને રજિસ્ટ્રાર પાસે જવાનું કહેવામાં આવ્યું હતું તેની ફોર્મલ પચારિકતા ત્યાં પૂર્ણ થવાની હતી.

ન્યાયાધીશ એસ.યુ.ખાને ત્રણ ન્યાયાધીશોમાંથી એક, કહ્યું હતું કે વિવાદિત માળખું એક મસ્જિદ છે અને મસ્જિદ બનાવવા માટે કોઈ મંદિર તોડી પાડવામાં આવ્યું નથી તેઓએ કહ્યું કે મંદિરના અવશેષોનો ઉપયોગ મસ્જિદ બનાવવા માટે કરવામાં આવતો હતો તેઓ માને છે કે બંને સમુદાયો માલિકી સાબિત કરવામાં નિષ્ફળ થયા છે તેમણે કહ્યું કે 1949 પહેલાં મસ્જિદનો ગુંબજ ભગવાન શ્રી રામનું ચોક્કસ જન્મસ્થળ માનવામાં આવતું હતું.

ન્યાયાધીશ સુધીર અગ્રવાલ જસ્ટિસ એસ.યુ.ખાન સાથે સંમત થયા મસ્જિદનો ગુંબજ ભગવાન શ્રી રામનું જન્મસ્થળ માનવામાં આવે છે વિવાદિત માળખું હંમેશા મુસ્લિમો દ્વારા મસ્જિદ માનવામાં આવે છે અને બાબોરે 1515 માં તેનું નિર્માણ કર્યું હોવાના કોઈ પુરાવા નથી પરંતુ હા તે જસ્ટીસ એસ.યુ.ખાન સાથે સંમત ન હતા કે મંદિરને તોડી પાડતાં મસ્જિદ બનાવવામાં આવી નથી તેઓએ કહ્યું કે મંદિર તોડી પાડવામાં આવ્યું હતું.

તે જ સમયે ન્યાયાધીશ ડીવી શર્માએ સ્વીકાર્યું કે આ વિવાદાસ્પદ માળખું ન તો મસ્જિદ હતું અને ન તે બાબર દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું તેમણે એએસઆઇ સર્વેને ટાંક્યું હતું કે વિવાદિત માળખું બનાવવા માટે મંદિરને તોડી પાડવામાં આવ્યું હતું સ્તંભો પર હિન્દુ દેવી-દેવતાઓની તસવીરો જોઈને તેમણે કહ્યું કે આ ઇસ્લામિક સ્થાપત્યનો ભાગ નથી તેમણે એમ પણ કહ્યું કે અહીંના મુસ્લિમ સમુદાયના લોકોએ 1528 થી નમાઝની ઓફર નથી કરી.

ન્યાયાધીશ ધરમવીર શર્માએ કહ્યું હતું કે 1996 માં તેમણે નાગરિક ન્યાયાધીશોના નિર્ણયને પણ ટેકો આપ્યો હતો, જેમાં કહ્યું હતું કે તે વકફની સંપત્તિ નથી અયોધ્યાની રામલાલા સગીર હોવાથી તેમણે કહ્યું હતું કે તેમને બિરુદની ડિક્લેરિટ્રીની મર્યાદાઓ લાગુ નથી તેમણે રામજન્મભૂમિ પોતે ભગવાન હોવાના વાચાને પણ ટેકો આપ્યો તેમણે આ સ્થાનને દૈવી ભાવનાનું પ્રતિક માન્યું.

અલ્હાબાદ હાઈકોર્ટના ચુકાદા અને ત્રણેય ન્યાયાધીશોના મંતવ્યો જોતા લાગે છે કે તેઓ બધુ જાણતા હતા પરંતુ તમામ પક્ષોને ખુશ કરવા માટે, જમીનને ત્રણેય પક્ષોમાં વહેંચી દેવામાં આવી હતી. જસ્ટિસ શર્મા દ્વારા કહેલી ઘણી વાતો સુપ્રીમ કોર્ટમાં ઉભી થઈ હતી અને હિન્દુ પક્ષે પણ તેના દ્વારા દલીલો રજૂ કરી હતી તો આ રીતે તે નિર્ણયને બદલે તૃપ્તિ બની ગઈ કોમી તણાવ અથવા તેની પાછળ કંઇક થવાનું ડર હતું તે ચર્ચાનો વિષય છે.

જો કે સુપ્રીમ કોર્ટે હાઇકોર્ટના આ નિર્ણયને કાયદેસર રીતે ‘બિનસલાહભર્યા ગણાવ્યો હતો સુપ્રીમ કોર્ટે તો ત્યાં સુધી કહ્યું કે ભલે તે લોકોની શાંતિ જાળવવાની હોય તે વ્યવહારુ નથી તેમણે કહ્યું કે 1500 ચોરસ યાર્ડની જમીનને ત્રણ ભાગોમાં વહેંચવી શાંતિ જાળવવા માટે આખરે સારું નથી સુપ્રીમ કોર્ટે કહ્યું હતું કે કોઈ પણ પાર્ટીએ તેનું વિતરણ કરવું સારું નહીં બને.

અયોધ્યા શ્રી રામના જન્મસ્થળ અંગે સુપ્રીમ કોર્ટનો નિર્ણય કેવી રીતે જુદો હતો.હવે જ્યારે અલ્હાબાદ હાઈકોર્ટના ચુકાદાને 10 વર્ષ વીતી ગયા છે ત્યારે એમ કહી શકાય કે આ મામલો એવી રીતે વર્તાયો હતો કે જાણે તે બે પડોશીઓ વચ્ચે જમીનના નાના વિવાદનો વિવાદ હોય અને બંને બરાબર થઈ શકે તેથી બંને માં જમીન ફાળવવામાં આવી હતી જ્યારે સત્ય એ છે કે ભારતમાં હજારો વર્ષોથી રામની પૂજા કરવામાં આવે છે અને 100 કરોડ હિન્દુઓની ભૂમિએ તેમની પોતાની પૂજાની ભૂમિને ઘેરી લીધી છે, અને તેમને તેને અર્ધ-ભાગ વહેંચવાનું કહેવું જોઈએ.

સુપ્રીમ કોર્ટે ઘણા પુરાવાઓનો અભ્યાસ કર્યો હતો, જેમાં જૂના જમાનાના વિધિઓનું લેખન અને ગુરુ નાનક દેવની આ કેસમાં અયોધ્યાની મુલાકાતનો સમાવેશ થાય છે જ્યારે અયોધ્યામાં જ મસ્જિદ માટે અલગ જમીન આપવાના આદેશો કરવામાં આવ્યા હતા ત્યારે સમગ્ર વિવાદિત જમીન હિન્દુઓને આપવામાં આવી હતી. સુપ્રીમ કોર્ટના ચુકાદા બાદ ટ્રસ્ટની રચના કરવામાં આવી હતી રામ મંદિર માટે પથ્થરની કોતરકામનું કામ પહેલાથી પ્રગતિમાં હતું હવે તેનો પાયો પણ નાખ્યો હતો.

સૌથી મોટી વાત એ છે કે સુપ્રીમ કોર્ટને ઘેરી લેવા માટે લિબરલો પાસે ફક્ત તે જ મુદ્દાઓ હતા જેના પર તેઓ દરેક વસ્તુનો વિરોધ કરે છે સુમેળની વાત થઈ મુસ્લિમ સમુદાયના ઘણા લોકોએ તેને શરિયા વિરુદ્ધ ગણાવ્યું હતું ઘણાએ બાબરી ધ્વંસનો મુદ્દો ઉઠાવ્યો હતો. કેટલાકએ કહ્યું કે જ્યાં મસ્જિદ છે ત્યાં મસ્જિદ સમયની શરૂઆત સુધી ત્યાં રહે છે તે જ જૂના રાગમાંથી તે કોઈ ચોક્કસ દલીલ આપી ન હતી અહીં ચર્ચાની ઘટનાનો ઉલ્લેખ કરવો જરૂરી છે.

સાર એ છે કે માત્ર સુપ્રીમ કોર્ટના ચુકાદાને જમીનના ભાગ તરીકે જોવું જોઈએ નહીં આ જમીનની લડાઈ નહોતી તે તેના વિશ્વાસ માટે વિદેશી અતિક્રમણથી થયેલા નુકસાનને પુન પ્રાપ્ત કરવા અને ઇતિહાસમાં થયેલી ભૂલોને સુધારવા માટે લડવામાં આવી હતી તેથી સુપ્રીમ કોર્ટમાં તેની વ્યાપક ચર્ચા થઈ હતી કોર્ટને કહેવામાં આવ્યું હતું કે મથુરા અને કાશીની જેમ સાકેત પણ હિન્દુ આસ્થાનું કેન્દ્ર હતું.

કાશી-મથુરાની મુક્તિ વિના રામ મંદિર અધૂરું છે.જ્યારે તમે સંસ્કૃતમાં સૌથી પ્રખ્યાત વ્યાકરણકર્તા પાનીનીને વાંચશો ત્યારે તમે જોશો કે તેમના સમયમાં મથુરાનો મહિમા 16 મી સદીની શરૂઆતમાં વિજયનગર અને રોમ જેવો હતો મથુરાનો ફેલાવો મોટો હતો ત્યાં બ્રાહ્મણોની મોટી વસાહતો હતી અને તે તે સમયે વેપારનું સૌથી મોટું કેન્દ્ર હતું મથુરાની ભવ્ય પરંપરાનું વિગતવાર વર્ણન અષ્ટધ્યાયી માં કરવામાં આવ્યું છે.

એ જ રીતે બધા શૈવ ગ્રંથોમાં કાશીના મહિમાનો ઉલ્લેખ છે મથુરા અને કાશી વિશેની બીજી સારી બાબત એ છે કે તેના પુરાવા લગભગ ઘણા હિંદુ શાસ્ત્રોમાં છે અને અયોધ્યા કરતા વધારે પુરાવા રજૂ કરી શકાય છે. મહાભારતમાં મથુરાનું વર્ણન છે ઘણા પુરાણોમાં મોક્ષદાયિની કાશીનું વર્ણન છે આવી સ્થિતિમાં હવે આ બંને સ્થાનોને મુક્ત કરવાના પ્રયાસો શરૂ થયા છે આ માર્ગમાં એક મોટી અવરોધ ઉંભી થાય છે.

તે અવરોધ છે પૂજા સ્થળો વિશેષ જોગવાઈઓ અધિનિયમ 1991 જે અંતર્ગત પૂજા સ્થળો વિશેષ જોગવાઈઓ અધિનિયમ 1991 જે હેઠળ કોઈ ધાર્મિક સ્થળને બદલી શકાતો નથી તે તે જ રહેશે જેમ તે આઝાદી માટે છે સમય હતો સ્થિતિ યથાવત્ રહેશે જો કે તે પુરાતત્વીય સાઇટ્સ અને અવશેષ અધિનિયમ 1958 હેઠળની સાઇટ્સ પર લાગુ પડતું નથી અયોધ્યાને તેમાંથી મુક્તિ આપવામાં આવી હતી તેથી તેનો કેસ લડી શકાય.

ભાજપના નેતા સુબ્રમણ્યમ સ્વામીએ પીએમ મોદીને ડિસેમ્બર 2019 માં તેમાં સુધારો કરવા પત્ર લખીને કહ્યું હતું કે તે પૂજાના તેમના મૂળભૂત અધિકારનું ઉલ્લંઘન છે અને વાંધાજનક છે તેમણે કહ્યું કે સંસદ મૂળભૂત અધિકારમાં કોઈ ફેરફાર કરી શકે નહીં તેમણે કહ્યું કે આર્ટિકલ 25.26 પૂજાની સ્વતંત્રતા પ્રદાન કરે છે તેથી કોઈ તેને રદ કરી શકે નહીં.

જ્યારે કાશીનો શિવલિંગ સ્વયં ઘોષિત કરવામાં આવે છે અને કહેવામાં આવે છે કે તે જાતે જ પ્રગટ થયું છે, જ્વાનવાપી મસ્જિદ જોઈને જ તેનો નીચલો ભાગ મંદિરનો છે જે મસ્જિદમાં ભાંગી ગયો હતો બીજી તરફ અખાડા કાઉન્સિલ મથુરાની પાર્ટી હોવાનું વિચારી રહી છે ત્યાં ઓરંગઝેબે મંદિર તોડી અને શાહી ઇદગાહ મસ્જિદ બનાવવી આ માટે સિવિલ કેસ પણ દાખલ કરવામાં આવ્યો છે.

અમે આ માટે પ્રાર્થના કરી શકીએ છીએ કે રામ મંદિરમાં પોતાનું લોહી વહેવનારા હિંદુઓની સંખ્યા કાશી-મથુરા માટે ન હોવી જોઈએ કારણ કે જે લોકોએ અત્યાર સુધી બલિદાન આપ્યું છે તેઓએ ફક્ત અયોધ્યાને જ આપી ન હતી ભલે મુલાયમસિંહે કાર સેવકો પર ગોળી ચલાવવી હોય અથવા રામ મંદિર માટે પોતાની સરકારનો બલિદાન આપનારા કલ્યાણસિંઘ ઇતિહાસમાં કંઈ છુપાયેલું નથી. સુપ્રીમ કોર્ટમાં કેસ લડનાર 92 વર્ષીય પરાશરન સુધી બાબરી ડિમોલિશન દરમિયાન પોતાનું લોહી વહેવડાવનાર અશોક સિંઘલથી લઈને આ સિનિયરોનું યોગદાન જાણી શકાયું નથી અને જશે નહીં.

કિશોર કૃણાલ અને કે.કે. મુહમ્મદ જેવા બૌદ્ધિકોથી માંડીને કબાટ ભાઈઓના બલિદાન સુધીના રામ મંદિર માટે લડનારા લોકોની કથાઓ માટે અમે તમને સમયાંતરે રજૂઆત કરી રહ્યા છીએ આ ભગીરથ પ્રયત્નો બલિદાન અને સંઘર્ષ આ ત્રણેય અયોધ્યા-કાશી-મથુરા માટે હતા તેથી કાશી અને મથુરાનું અતિક્રમણ પૂરું ન થાય ત્યાં સુધી અયોધ્યાનું યુદ્ધ અધૂરું છે.

હાલમાં મથુરા વિશે પ્રવૃત્તિ ચાલી રહી છે તે જ સમયે, ઇકબાલ અન્સારી કહી રહ્યા છે કે જો મંદિર-મસ્જિદની વાત દેશની પ્રગતિ અટકાવી રહી છે તો અસદુદ્દીન ઓવૈસી 1991 ના કાયદાની વાત કરી રહ્યા છે અને 50 ના દાયકામાં મથુરામાં કરાર થયો હતો કોંગ્રેસના નેતા મહેશ પાઠક પૂજારીઓના પ્રતિનિધિ તરીકે શ્રી કૃષ્ણ જન્મભૂમિ અરજીની નિંદા કરી રહ્યા હતા ગમે તે છે હમણાં.