જ્યારે ભગવાન શિવે બચાવ્યો હતો આ અંગ્રેજ કર્નલ નો જીવ,ત્યાર બાદ કર્નલ ની પત્ની એ પણ કરી હતી અહીં વિધિ,જાણો સત્ય ઘટના…

નમસ્કાર મિત્રો આજના આ લેખ માં તમારું હાર્દિક સ્વાગત છે. દેવતાઓના દેવ મહાદેવની પૂજા કરવાનું મહત્વ સાવન મહિનામાં ખૂબ ઊંચું માનવામાં આવે છે. તે જ સમયે, વિશ્વભરમાં એવા કરોડો ભક્તો છે જે ભગવાન શિવને માને છે અને તેમનામાં આસ્થા ધરાવે છે. આમાંના મોટાભાગના લોકો હિન્દુ ધર્મના છે,પરંતુ ભગવાન માટે બધા મનુષ્યો સમાન છે અને તેમના આશીર્વાદ માત્ર એક ધર્મના લોકો સુધી મર્યાદિત નથી. આવી ઘણી ઘટનાઓ છે જે આપણને ભક્તિની શક્તિથી વાકેફ કરે છે. આજે અમે તમને આવી જ એક ઘટના વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.આ ઘટના બ્રિટિશ સરકારના કર્નલના જીવન સાથે સંબંધિત છે. તેમને ભગવાન શિવ પ્રત્યે નિષ્ઠાપૂર્વક આદર હતો અને દાવો કર્યો હતો કે ભગવાન ભોલેનાથે તેમનો જીવ બચાવ્યો હતો. આ વાર્તા 140 વર્ષથી વધુ જૂની છે. ચાલો તેના વિશે જાણીએ.

Advertisement

બ્રિટિશ શાસનની ઘટના: ઇતિહાસકારોના મતે, વર્ષ 1879 માં, જ્યારે ભારત પર અંગ્રેજોનું શાસન હતું, ત્યારે આ વાર્તાનો જન્મ તે દિવસોમાં થયો હતો.  અચાનક, બ્રિટિશ કાળ દરમિયાન, અંગ્રેજી સેનાના એક કર્નલે દાવો કર્યો કે ભગવાન શિવ પોતે તેમને બચાવવા માટે આવ્યા છે. આ પછી, તેમણે જીવન માટે સમાન ભક્તિ કરવાની પણ વાત કરી.અંગ્રેજો અને અફઘાન વચ્ચે યુદ્ધ: દર્સાલ, સી.માર્ટિન નામના અંગ્રેજી સૈન્યના કર્નલ તે દિવસોમાં મધ્ય ભારતમાં માલવામાં તૈનાત હતા. દરમિયાન, બ્રિટિશરો અને અફઘાન વચ્ચે યુદ્ધ થયું જેમાં લેફ્ટનન્ટ કર્નલ માર્ટિનને બ્રિટિશ સેનાનું નેતૃત્વ કરવા મોકલવામાં આવ્યા. જ્યારે કર્નલ તેના ઘરથી દૂર અફઘાનિસ્તાનમાં હતો, ત્યારે તે તેની પત્નીને તેની કુશળતા વિશે જણાવવા માટે દરરોજ પત્રો લખતો હતો. આ ઘણા દિવસો સુધી ચાલ્યું અને પછી અચાનક તેમના પત્રો, એટલે કે, પત્રો આવવાનું બંધ થઈ ગયું.

જ્યારે કર્નલની પત્ની પરેશાન થઈ ગઈ : કર્નલના પત્રો અચાનક આવતા બંધ થઈ ગયા અને કર્નલના કોઈ સમાચાર ન મળતા તેની પત્ની ચિંતિત થઈ ગઈ. તેણી તેના પતિની સલામતીને લઈને ચિંતિત હતી અને એક દિવસ જ્યારે તે કોઈ વસ્તુ વિશે પૂછવા માટે ઘરની બહાર નીકળી ત્યારે તેને રસ્તામાં ભગવાન શિવનું મંદિર મળ્યું, જોકે તેને શિવ વિશે ખબર નહોતી.ભગવાન શિવ વિશે જાણો : કર્નલની પત્ની મંદિરની અંદર ગઈ, જ્યાં તેણે ભગવાન શિવની આરતી જોઈ. આ પછી તેણે મંદિરના પૂજારીને પૂછ્યું કે ત્યાં હાજર લોકો શું કરી રહ્યા છે. અને આ કોની છબી છે? તેના પર પૂજારીએ કહ્યું કે, આ મહાદેવનું મંદિર છે અને તે ભગવાન શિવ છે જેની આરતી કરવામાં આવી રહી છે. પાદરીએ કહ્યું કે, તેઓ સર્વવ્યાપી છે અને તેમના માટે કશું અશક્ય નથી, તેઓ જે ઈચ્છે તે કરી શકે છે.

પતિના રક્ષણ માટે કરવામાં આવતી વિધિ: ભગવાન શિવનો મહિમા જાણ્યા પછી, કર્નલની પત્નીએ ભગવાન શિવને તેમના પતિની રક્ષા માટે પ્રાર્થના કરી અને 11 દિવસ સુધી વિશેષ પૂજા પણ કરાવી. 11 દિવસ પછી એક ચમત્કાર થયો અને તેના પતિનો એક પત્ર આવ્યો કે તે અસરકારક રીતે ત્યાં છે. આ જ પત્રમાં કર્નલે એક વિચિત્ર ઘટના વિશે પણ જણાવ્યું હતું કે, તેમનો જીવ કેવી રીતે બચ્યો અને તે સુરક્ષિત છે.

કર્નલે સમગ્ર ઘટના જણાવી: કર્નલે પત્રમાં લખ્યું હતું કે, મોટા ભાગના બ્રિટિશ સૈનિકો અફઘાનો દ્વારા માર્યા ગયા હતા અને તેમના જીવવાની કોઈ આશા નહોતી અને પછી કર્નલે આંખો બંધ કરી અને ભગવાનને યાદ કર્યા. કર્નલના કહેવા પ્રમાણે, તે સમયે એક વ્યક્તિ યુદ્ધના મેદાનમાં આવી જે સાધુ યોગી જેવો દેખાતો હતો. આ જોઈને અફઘાન સૈનિકો ભાગી ગયા અને કર્નલનો જીવ બચ્યો અને તે પોતાના ઘરે પાછો આવ્યો.

મંદિરોના વિવિધ લાભો વિશે સદ્ગુરુ પાસેથી જાણો : મહાદેવની પ્રતિમા જોઈને કર્નલ ચોંકી ગયો: કર્નલના આ પત્રમાં લખેલી ઘટના વાંચ્યા પછી, તેની પત્નીએ ભગવાન શિવના મંદિર અને પૂજા વિશે વિગતવાર સમજાવ્યું.  આ પછી, જ્યારે કર્નલ પાછો ફર્યો, તે બંને મંદિરમાં ગયા, જ્યાં કર્નલની પત્નીએ પતિની સલામતી માટે શિવને પ્રાર્થના કરી હતી. પરંતુ કર્નલ મંદિરમાં ભગવાનની મૂર્તિ જોઈને ચોંકી ગયો. તેણે કહ્યું કે આ એ જ વ્યક્તિ છે જેણે પોતાનો જીવ બચાવ્યો.

જીવનભર ભક્તિનો નિર્ણય લીધો: આ ઘટના પછી જ કર્નલ અને તેની પત્નીને ભોલેનાથ પર દ્રઢ વિશ્વાસ હતો.  કર્નલ અને તેની પત્નીએ 1883 માં 15 હજાર રૂપિયા ખર્ચીને ભગવાન શિવના મંદિરનો જીર્ણોદ્ધાર કરાવ્યો.  આ પછી, બંનેએ સંકલ્પ કર્યો કે તેઓ જીવનભર ભગવાન શિવની પૂજા કરશે.આ મંદિર ક્યાં છે? : આ વાર્તા જાણ્યા પછી, દરેકના મનમાં ચોક્કસપણે એ જાણવાની ઇચ્છા છે કે આખરે તે કયું મંદિર હતું. જ્યાં કર્નલ અને તેની પત્ની પહોંચ્યા.  જ્યારે ઇતિહાસકારોએ આ ઘટના કહી છે, તેઓએ આ મંદિર વિશે પણ લખ્યું છે. જે મુજબ, આ મંદિર મધ્યપ્રદેશના અગર માલવા સ્થિત છે. ઉત્તર દિશામાં જયપુર રોડ પર બાણગંગા નદીના કિનારે સ્થાપિત આ મંદિર શ્રી બૈજનાથ મહાદેવ મંદિર તરીકે ઓળખાય છે.

Advertisement