જોવો ફેકટરી માં પાણીથી કેવી રીતે બને છે પેટ્રોલ,જોવો આ વીડિયોમાં…

આજના આ લેખમાં આપણે ફેક્ટરીમાં બનતી એવી એવી વસ્તુઓ વિશે જણાવી શું જે તમે ભાગ્યેજ સાંભળ્યું અને જોયું હશે. આજે અમે તમને અમુક એવી જ વસ્તુઓ વિશે જણાવીશું જેના વિશે તમારે જાણવું ખુબજ જરૂરી છે. તો આવો જાણીએ તેના વિશે.

Advertisement

આયર્ન અને સ્ટીલ. શું તમે જાણો લોખંડ અને સ્ટીલ કેવી રીતે છે. લોખંડને જમીનની નીચેથી કાઢવામાં આવે છે, જે પૃથ્વીની દરેક જગ્યાએ મળી જાય છે. લોખંડ ઘણી જગ્યાએ મળે છે જેમકે ઝાડ, જાનવર, અને તેનો થોડોક અંશ મનુષ્યમાં પણ જોવા મળે છે. જમીનથી નીચેથી લોખંડ ઘણા બધા મિક્સ પદાર્થોમાં જોવા મળે છે. જેમકે મેગનેટાઈટ, હેમેટાઇટ, લમોનાટાઇટ, સિદેરાઇટ, પિરેટિસ જેવા ખનીજો મિક્સ હોય છે, આ બધી વસ્તુઓમાંથી જ લોખંડ મેળવવા આવે છે.

પહેલા જમીન માથી આ બધા પદાર્થો બહાર કાઢવામાં આવે છે. તે પહેલાં એ ચેક કરવામાં આવે છે કઇ જગ્યાએ ખનિજ પદાર્થો છે. એ પછી જમીનની નીચે બોમ મૂકવામાં આવે છે અને જમીનને ફાડી નાખી બધા ખાનીજોના ટુકડા કરી નાખવામાં આવે છે. પછી આ બધા ટુકડા ટ્રકમાં ભરીને ફેક્ટરીમાં લાવવામાં આવે છે. ફેક્ટરીમાં લાવ્યા પછી તેનો પાવડર બનાવી દેવામાં આવે છે. પછી તેને ચૂનો, પથ્થર અને કોલસા સાથે મિક્સ કરીને ગરમ કરવામાં આવે છે. પછી તે ગરમ લોખંડને બહાર કાઢવામાં આવે છે, તે જોવામાં એવું લાગતું હોય છે કે કોઈ જ્વાળામુખી નો લાવા હોય, ઠંડુ થવા પર તે એક કડક થઈ જાય છે, ફરી આવી રીતે મળે છે લોખંડ.આ પીગળેલા લોખંડની અંદર 5% કાર્બન મેળવવામાં આવે છે. તે કાર્બનની માત્રા ઘટાડીને 2% કરી દેવામાં આવે તો સ્ટીલ મળે છે. તો આવી રીતે લોખંડ અને સ્ટીલ મળે છે.

મોતી.તમે બધાએ મોતીથી બનેલા મોતી અથવા તોરણ જોયા જ હશે. જણાવી દઈએ કે મોતી નાના અને ગોળાકાર સફેદ પથ્થરના ટુકડા જેવા દેખાય છે. દાગીનાની સાથે અન્ય ઘણી જગ્યાએ મોતીનો ઉપયોગ થાય છે. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે મોતી કેવી રીતે અને ક્યાં બને છે, જો તમને ખબર ન હોય તો આજે અમે તમને જણાવીશું કે મોતી ક્યાં બને છે.તમને જણાવી દઈએ કે સમુદ્રમાં ગોકળગાય જાતિના જીવો છે, જેમના પેટમાં મોતી બનાવવામાં આવે છે. ઘણા લોકો વિચારે છે કે ગોકળગાય તેમને ઉત્પન્ન કરે છે પરંતુ એવું બિલકુલ નથી.

કદાચ તમે જાણતા હશો કે ગોકળગાય પોતાની જાતને બચાવવા માટે ખૂબ જ મજબૂત શેલમાં રહે છે અને આ શેલને ઓઇસ્ટર કહેવામાં આવે છે, કહો કે ક્યારેક જ્યારે બે ઓઇસ્ટર શેલોમાંથી એક વીંધાય છે, જેના કારણે તેની રેતીના કણો અંદર જાય છે. અને આવી સ્થિતિમાં, છીપ અંદર રેતી તે કણો પર એક ખાસ પ્રકારના પદાર્થના સ્તર પર ચઢવાનું શરૂ કરે છે. અમે તમને જણાવી દઈએ કે આ ખાસ પદાર્થને કેલ્શિયમ કાર્બોનેટ કહેવામાં આવે છે અને તે તે જીવની અંદર ઉત્પન્ન થતું રહે છે અને સમય જતાં તે સફેદ રંગના તેજસ્વી ગોળાકાર આકારના પથ્થર જેવું બને છે જેને મોતી કહેવામાં આવે છે.

તમને જણાવી દઈએ કે માછીમારો આ છીપ એકત્રિત કરે છે અને તેને તોડી નાખે છે અને મોતીને તેમાંથી બહાર રાખે છે, પરંતુ તમારે જાણવું જ જોઇએ કે આજકાલ મોતીની માંગ ખૂબ વધી ગઈ છે, જેના કારણે આજકાલ તેમની ખેતી કરવામાં આવી રહી છે. હવે તમે વિચારતા હશો કે મોતીની ખેતી કેવી રીતે કરી શકાય, તો તમને જણાવી દઈએ કે મોતીની ખેતીમાં નકલી રીતે શેલમાં છિદ્રો બનાવવામાં આવે છે અને પછી તેમાં રેતીના કણો આપવામાં આવે છે અને પછી ધીમે ધીમે તેમાં કેલ્શિયમ કાર્બોનેટ ઉમેરવામાં આવે છે. જે મોતી બની જાય છે.

પેટ્રોલ અને ડીઝલ.ભારતમાં પેટ્રોલનું ઉત્પાદન થતું નથી અને તેના કારણે તે અન્ય દેશોમાંથી આયાત કરવામાં આવે છે, એટલે કે, તે આયાત કરવામાં આવે છે અને તેના કારણે, તે પરિવહન માટે ચાર્જ કરવામાં આવે છે અને સામાન્ય લોકો સુધી પહોંચવા પર, તેના પર ઘણા પ્રકારના કર લાદવામાં આવે છે. કારણ કે જેમાંથી આપણને આ પેટ્રોલ આટલું મોંઘુ મળે છે. આપણા દેશમાં પેટ્રોલની કિંમત ઘણી વધારે છે, પરંતુ વિશ્વના ઘણા દેશોમાં પાણી કરતાં પેટ્રોલ સસ્તું છે. હા, જે દેશોમાં પેટ્રોલનું ઉત્પાદન થાય છે ત્યાં આરબ દેશોની જેમ પેટ્રોલની કિંમત ઘણી ઓછી છે.

જણાવી દઈએ કે જે ઝડપ સાથે આપણે પેટ્રોલ અને ડીઝલ જેવી વસ્તુઓનો ઉપયોગ કરી રહ્યા છીએ, જો આપણે તેમનો આ રીતે ઉપયોગ કરવાનું ચાલુ રાખીએ, તો તે આવનારા 40 વર્ષોમાં સમાપ્ત થઈ જશે, જમીનની નીચે પેટ્રોલ અને ડીઝલમાંથી કંઈ બચશે નહીં, કારણ કે આ બધું પૃથ્વી પર વસ્તુઓ મર્યાદિત છે. જેમ જેમ પેટ્રોલ અને ડીઝલ સમાપ્ત થાય છે તેમ તેમ તેમની કિંમતો વધતી રહેશે.

આજના સમયમાં આપણે બધા પેટ્રોલ અને ડીઝલ પર નિર્ભર છીએ. આપણી રોજિંદી તમામ વસ્તુઓ જેમ કે શાકભાજી, ફળો અને તેલ વગેરે, આ બધાને મોટા ટ્રકમાં ભરીને એક શહેરથી બીજા શહેરમાં લાવવામાં આવે છે અને જેના માટે બળતણની જરૂર પડે છે એટલે કે પેટ્રોલ અને ડીઝલ, જે પૃથ્વી પર એકદમ મર્યાદિત છે અને બળતણ વગર કોઈ વાહન ચાલી શકતું નથી. જ્યારે બળતણની કિંમત વધે છે, તેની સાથે તમામ વસ્તુઓની કિંમત વધે છે, ફુગાવો પણ વધે છે. પરંતુ કશું કરી શકાતું નથી કારણ કે અત્યારે આપણે આ સંસાધનો પર સંપૂર્ણપણે નિર્ભર છીએ.

પરંતુ આ પેટ્રોલ અને ડીઝલ કેવી રીતે બને છે, પેટ્રોલિયમ જમીનની નીચેથી કાઢવામાં આવે છે, તો સવાલ એ થાય છે કે આ તેલ જમીનની અંદર કેવી રીતે બન્યું? તો ચાલો આપણે તમને જણાવી દઈએ કે હજારો લાખો વર્ષો પહેલા પૃથ્વી પર આવેલા વિનાશને કારણે વૃક્ષો, છોડ અને પ્રાણીઓ જમીન નીચે દટાઈ ગયા હતા અને ઘણાં દબાણ અને ગરમીને કારણે આ મૃત છોડ અને પ્રાણીઓ પેટ્રોલિયમમાં ફેરવાઈ ગયા હતા. આ માણસે જમીન અને સમુદ્રમાં પેટ્રોલિયમના આવા થાપણો શોધી કા્યા અને સમુદ્રના ખડકોમાંથી આ કાળા પ્રવાહીને દૂર કરવાનું શરૂ કર્યું. જણાવી દઈએ કે કે તે બિલકુલ નથી કે તેઓ સીધી પૃથ્વી ખોદીને બહાર કાવામાં આવે. તેમાં તેનું શુદ્ધ ફીણ છે, એટલે કે શુદ્ધ પેટ્રોલ અને ડીઝલ જમીનમાંથી બહાર આવતા નથી. તેના બદલે, પેટ્રોલિયમ જમીનમાંથી બહાર આવે છે, આપણને કાળા અને જાડા પ્રવાહીના રૂપમાં પેટ્રોલ મળે છે જેને પેટ્રોલિયમ કહેવાય છે.

ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે પેટ્રોલિયમ લેટિન શબ્દ છે જેનો અર્થ ખડકોમાંથી નીકળતું તેલ છે. ત્યાં પેટ્રોલિયમ કુવાઓ છે, જેમાંથી ક્રૂડ ઓઇલ એટલે કે ક્રૂડ ઓઇલ કાવામાં આવે છે.આ તેલમાં પેટ્રોલ, નેપ્થ, કેરોસીન, ડીઝલ, મીણ, પીચ જેવી વસ્તુઓ છે. આ પછી, આ ક્રૂડ ઓઇલ, એટલે કે ક્રૂડ ઓઇલ, ફેક્ટરીઓમાં સાફ કરવા માટે લાવવામાં આવે છે, જેને પેટ્રોલ રિફાઇનરી કહેવામાં આવે છે. આ ક્રૂડ તેલ પછી મોટા નળાકાર વાસણોમાં રેડવામાં આવે છે અને ગરમ કરવામાં આવે છે. પછી જુદા જુદા તાપમાને ક્રૂડ ઓઇલમાં હાજર વસ્તુઓ અલગ પાઇપ દ્વારા બહાર કાવામાં આવે છે.

તેથી આ રીતે આપણને પેટ્રોલિયમનો એક ભાગ પેટ્રોલના રૂપમાં મળે છે. આ ક્રૂડ ઓઇલ જુદા જુદા તાપમાને ઉકાળવામાં આવે છે અને તે બાષ્પીભવન થાય છે, જુદા જુદા તાપમાને જુદી જુદી વસ્તુઓ આપે છે. ઉદાહરણ તરીકે, જ્યારે તે 260 ° C પર ઉકાળવામાં આવે છે, ડીઝલ મેળવવામાં આવે છે, 180 ° C પર, કેરોસીન મેળવવામાં આવે છે, 110 ° C પર, પેટ્રોલ મેળવવામાં આવે છે. આ સિવાય બીજી ઘણી વસ્તુઓ ક્રૂડ ઓઇલમાંથી મેળવવામાં આવે છે જેમ કે મીણ, ગ્લિસરિન, પેરાફિન વેક્સ અને ડામર. પેટ્રોલ કાઢ્યા પછી, તેને પરિવહન કરવામાં આવે છે, તેમજ તેનું પરીક્ષણ કરવામાં આવે છે, જેમાં તે જોવામાં આવે છે કે ત્યાં કેટલા ઓક્ટેન પેટ્રોલ છે અને પછી તેને પેટ્રોલ પંપ પર મોકલવામાં આવે છે.

તમને જણાવી દઈએ કે ક્રૂડ ઓઈલ સમુદ્ર અને જમીન બંને પર જોવા મળે છે. પરંતુ એવું નથી કે વિશ્વમાં દરેક જગ્યાએ ક્રૂડ ઓઇલ છે. વિશ્વમાં માત્ર થોડા એવા સ્થળો છે જ્યાંથી ક્રૂડ ઓઇલ મળે છે. ક્રૂડ ઓઇલનું ઉત્પાદન અમેરિકા અને રશિયામાં પણ થાય છે, પરંતુ વિશ્વમાં સૌથી વધુ ક્રૂડ ઓઇલનું ઉત્પાદન માત્ર આરબ દેશોમાં થાય છે.પેટ્રોલ અને ડીઝલનો એક વખત ઉપયોગ કર્યા બાદ તેને રિસાઈકલ કરી શકાતો નથી, એટલે કે તેનો ઉપયોગ માત્ર એક જ વાર કરવામાં આવે છે અને પૃથ્વી પર પેટ્રોલ અને ડીઝલ અમર્યાદિત નથી, એટલે કે, તેને એક દિવસ પૃથ્વી પર સમાપ્ત થવું પડશે.અને આ કારણોસર, હવે ઇલેક્ટ્રિક વાહનોનું નિર્માણ કરવામાં આવી રહ્યું છે જેથી આવનારા સમયમાં જ્યારે પેટ્રોલ અને ડીઝલ જેવી વસ્તુઓ સમાપ્ત થશે, અમારું કાર્ય ચાલુ રહેશે અને અમે માત્ર પેટ્રોલ અને ડીઝલ પર નિર્ભર નથી.

Advertisement