જોવો આ છે પાતાળ લોક નો રસ્તો,જ્યાંથી સીતા માતા સમાઈ ગયા હતા ધરતીમાં,જાણો આ જગ્યા વિશે,આ વીડિયો જોઈને તમે પણ માની જશો…

લવ-કુશનો જન્મ ક્યાં થયો, સીતાએ કેવી રીતે અને ક્યાં હેડસમાં પ્રવેશ કર્યો તે રહસ્ય છે. પરંતુ યુપીનો એક જિલ્લો છે જે આ બધા પ્રશ્નોના જવાબો જ નથી આપતો પણ પુરાવા પણ આપે છે. હવે આ પુરાવાઓમાં કેટલી હદે સત્ય છે તે કહેવા માટે અહીં કોઈ નથી. અમે વાત કરી રહ્યા છીએ કાનપુર શહેરથી 17 કિલોમીટર દૂર બિથૂરમાં બનેલા મહર્ષિ વાલ્મિકી આશ્રમની. દરરોજ હજારો લોકો અહીં બિથુરમાં દર્શન માટે આવે છે, જેને લવ-કુશનું જન્મ સ્થળ કહેવામાં આવે છે. માત્ર શહેરથી જ નહીં, પણ કાનપુર આવતા પ્રવાસીઓ પણ ભગવાન રામ સાથે જોડાયેલા આ સ્થળના મોહથી દૂર થઈ શકતા નથી. સીતા રાસોઇ, વાલ્મીકિ આશ્રમ વગેરેનું અસ્તિત્વ આજે પણ અહીં હાજર છે. અહીં માતા સીતાનું મંદિર પણ છે. મંદિરમાં માતા સીતાની મૂર્તિ તેના પુત્રો લવ અને કુશ સાથે છે.

Advertisement

મંદિરના પૂજારી અવધેશ તિવારીએ જણાવ્યું કે આઠ લાખ વર્ષ પહેલા માતા સીતા બિથૂર આવ્યા હતા અને અહીં જ લવ-કુશનો જન્મ થયો હતો. લવ-કુશએ આ સ્થળે વાલ્મીકિ પાસેથી શિક્ષણ પણ મેળવ્યું હતું. તે જ સમયે, લવ કુશના બાણો આજે પણ રામ જાનકી મંદિરમાં રાખવામાં આવે છે. ગંગા નદીના કિનારે આવેલા આ સ્થળની એક બાજુ સીતા રસોઈ પણ બંધાયેલ છે. અહીં સીતાજી ભોજન રાંધતા હતા. તે સમયે ઉપયોગમાં લેવાતા વાસણો સીતા રસોઈમાં પણ હાજર છે. પુજારીએ જણાવ્યું કે લવ-કુશ અહીં ગંગામાં સ્નાન કરતા હતા અને તીર ચલાવવાનું, ઘોડેસવારી વગેરે શીખ્યા હતા.

જ્યારે ભગવાન રામે અશ્વમેધ યજ્ઞ કર્યો હતો, તે સમયે કોઈ પણ રાજાએ તેનો ઘોડો પકડવાની હિંમત કરી ન હતી. વાલ્મિકી રામાયણમાં ઉલ્લેખ છે કે જ્યારે ઘોડો બિથુર પહોંચ્યો ત્યારે તેને લવ-કુશ દ્વારા બાંધવામાં આવ્યો હતો. આ પછી રામ ભક્ત હનુમાન ઘોડાને બચાવવા માટે અહીં આવ્યા. લવ-કુશ સાથેની લડાઈમાં તેનો પરાજય થયો હતો અને તેને અહીં બંધક બનાવવામાં આવ્યો હતો. આજે પણ તે જગ્યા અહીં જ છે, જ્યાં હનુમાનજીને કેદ કરવામાં આવ્યા હતા. આ પછી, ઘોડાને બચાવવા આવેલા લક્ષ્મણ જીને પણ અહીં બંધક બનાવવામાં આવ્યા હતા.એવું કહેવાય છે કે અહીં જ સીતાજીને પાતાળમાં દફનાવવામાં આવ્યા હતા. હનુમાન અને લક્ષ્મણના કોઈ સમાચાર ન હતા ત્યારે ભગવાન રામ પોતે યુદ્ધ માટે અહીં પહોંચ્યા હતા. યુદ્ધની મધ્યમાં, તેને ખબર પડી કે લવ-કુશ જેની સાથે તે લડી રહ્યો છે તે તેનો પોતાનો પુત્ર છે.

આ પછી રામની માતા સીતા સાથે મુલાકાત પણ અહીં થઈ. જ્યારે રામે માતા સીતાને સ્પર્શ કરવાનો પ્રયત્ન કર્યો ત્યારે તે પૃથ્વીમાં સમાઈ ગઈ. આ સ્થળો પણ અહીં હાજર છે. આ જગ્યાએ સવારે અને સાંજે પૂજા કરવામાં આવે છે.અહીં હજુ પણ રામયુગનું વૃક્ષ છે અને અહીં પણ છે જે કૂવામાંથી સીતાજીએ પાણીનો ઉપયોગ કર્યો હતો તે આજે પણ છે. પ્રાચીન કાળના આ કૂવાનું પાણી આજે પણ સુકાતું નથી. આ સિવાય લવ-કુશ જે વૃક્ષની નીચે શિક્ષણ લેતા હતા તે વૃક્ષ પણ અહીં હાજર છે.

Advertisement