કડકડતી ઠંડી માં ઉકળે છે આ ગુરુદ્વારનું પાણી,જાણો શુ એવું તો રહસ્ય,?જાણો હિંદુઓ અને શીખો નું આ ધાર્મિક સ્થળ ક્યાં આવેલ છે…

આપણા દેશમાં આવા ઘણા હિલ સ્ટેશન છે જ્યાં ઘણા લોકો તેમની રજાઓ માટે જાય છે આમાંની એક જગ્યા મનાલી છે જે ખૂબ પ્રખ્યાત પણ છે અહીં મુલાકાત લેવા માટે ઘણી જગ્યાઓ છે અહીં એક ધાર્મિક સ્થળ મણિકરણ સાહિબ ગુરુદ્વારા પણ છે જ્યાં બર્ફીલી ઠંડીમાં પણ પાણી ઉકળતા રહે છે.હિમાચલ પ્રદેશના કુલ્લુ જિલ્લામાં ભુંટારથી ઉત્તર -પૂર્વમાં પાર્વતી નદી પર પાર્વતી ખીણમાં સ્થિત આ ગુરુદ્વારા મણિકરણ તરીકે ઓળખાય છે તે 1760 મીટરની ઉચાઈ પર છે અને કુલ્લુથી લગભગ 35 કિલોમીટરના અંતરે છે.મણિકરણ હિન્દુઓ અને શીખોનું તીર્થસ્થાન છે પૌરાણિક કથાઓ અનુસાર આ તે જગ્યા છે જ્યાં શિવ અને પાર્વતીએ લગભગ 11 હજાર વર્ષો સુધી તપસ્યા કરી હતી એક દિવસ માતા પાર્વતી માટે પાણીની રમત કરતી વખતે તેના કાનના ઘરેણાંમાંથી એક રત્ન પાણીમાં પડ્યો.

Advertisement

મણિ શોધવા માટે ભગવાન શિવના આદેશનું પાલન કરતા શિષ્યો મણિ શોધવામાં નિષ્ફળ રહ્યા હતા આ કારણે જ્યારે ભગવાન શિવ ક્રોધિત થયા અને ત્રીજી આંખ ખોલી ત્યારે નૈના દેવી નામની શક્તિનો જન્મ થયો જેમણે પાતાળલોકમાં શેષનાગ પાસે રત્ન હોવાની વાત કરી બધા દેવો શેષનાગમાંથી રત્નો પાછા લાવ્યા પણ ગુસ્સામાં શેષનાગે એવી રીતે ફફડાટ મચાવ્યો કે અહીં ગરમ ​​પાણીનો પ્રવાહ ફાટી નીકળ્યો.

ટ્વીક ગુરુ ખાલસા’ અનુસાર ગુરુ નાનક તેમના પાંચ શિષ્યો સાથે મણિકરણ આવ્યા હતા એક દિવસ લંગર બનાવવા માટે ગુરુ નાનકે તેમના એક શિષ્ય મર્દાનાને મસૂર અને આતા મંબકર લાવવાનું કહ્યું અને તેમને તેમની સાથે પથ્થર લાવવાનું કહ્યું મર્દાને તેની નીચે મુકેલો પથ્થર ઉપાડતાં જ ત્યાંથી ગરમ પાણીનો પ્રવાહ વહેવા લાગ્યો.તે દિવસથી આજ સુધી આ સ્થળે પાણીનો સ્ત્રોત અકબંધ છે.

આજે આ ગરમ પાણીનો ઉપયોગ અહીં લંગર બનાવવા માટે થાય છે અહીં આવતા ભક્તો પણ તેને પીવે છે કહેવાય છે કે તેમાં ડૂબકી લગાવવાથી મોક્ષ મળે છે અહીં એક ધર્મશાળા પણ છે જ્યાં રહેવા માટે રૂમ મફત આપવામાં આવે છે જેનું આરક્ષણ લંગર ભવનમાં છે હિન્દુ અને શીખ સંસ્કૃતિનો અનોખો સમન્વય અહીં જોવા મળે છે.

અહીં ગુરૂદ્વારામાં પ્રાર્થના કરીને અને લંગરમાં ભોજન કરીને ન તો હિંદુઓનો ધર્મ જોખમમાં છે અને ન તો શીખોનો શિવ મંદિરની પરિક્રમા કરીને અને ગરમ પાણીની ટાંકીમાં ચોખા રાંધવાથી શિવ મંદિર સંકુલમાં ગરમ ​​પાણીની કુંડીમાં ચોખા અને ચણા રાંધવામાં આવે છે જ્યાં ચોખાને રાંધવામાં 10 મિનિટનો સમય લાગે છે ત્યાં ચણા અડધા કલાકમાં રાંધવામાં આવે છે લંગરમાં તૈયાર કરેલા ચોખા અને દાળ પણ આ ગરમ કુંડાઓમાં રાંધવામાં આવે છે.

Advertisement