મંદિર માં ભગવાન ના દર્શન કર્યા બાદ જરૂર કરો આ કામ,થઈ જશે તમારો બેડો પાર,આવશે ઘર માં ખુશીઓ..

નમસ્કાર મિત્રો આજના આ લેખ માં તમારું હાર્દિક સ્વાગત છે. જ્યારે આપણે મંદિરમાં જઈએ છીએ, પૂજા સાથે, આપણે ભગવાનની પ્રદક્ષિણા પણ કરીએ છીએ.  પરિક્રમા દરમિયાન, ભક્તો દેવતાનું ધ્યાન કરે છે અને મૂર્તિની પાછળની બાજુમાં તેમની ઇચ્છાઓ કહે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આનાથી ભગવાન તેની ઈચ્છા જલ્દી પૂરી કરે છે. આ સિવાય, જ્યારે આપણે મંદિરમાં જઈએ ત્યારે શું કરવું જોઈએ જેથી આપણને સારા પરિણામો મળે?

Advertisement

વિવિધ ગ્રહો અને ઉપગ્રહો બ્રહ્માંડમાં તેમના માર્ગ પર ફરે છે, જેના કારણે દિવસ-રાત, ઋતુ-મહિનામાં ફેરફાર, બ્રહ્માંડનું સંતુલન જળવાઈ રહે છે. સાથે જ તેમને તેમાંથી ઉર્જા પણ મળે છે. પરિક્રમા વિશે એક દંતકથા પણ કહેવામાં આવી છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે જ્યારે ગણેશ અને કાર્તિકેય વચ્ચે પ્રશ્ન ઉભો થયો કે બેમાંથી શ્રેષ્ઠ કોણ છે, તેઓ સમગ્ર બ્રહ્માંડની પરિક્રમા કરવા નીકળ્યા અને ગણેશે માતા પાર્વતી અને ભગવાન શિવની આસપાસ એક જ પ્રદક્ષિણા કરી.સ્પર્ધામાં ગણેશજીનો વિજય થયો હતો. માત્ર પ્રભુની પ્રદક્ષિણા કરવાથી વ્યક્તિને સમગ્ર બ્રહ્માંડની પરિક્રમા કરતા તીર્થયાત્રાનું ફળ મળે છે. તેથી, મંદિરમાં ભગવાનની પૂજા કરવાની સાથે, પ્રદક્ષિણા કરવાનો કાયદો પણ છે.

પરિભ્રમણ દરમિયાન, વ્યક્તિએ મનમાં રહેલી શુભ લાગણીઓ પર જ ધ્યાન કરવું જોઈએ. ખૂબ ઝડપી અથવા ખૂબ ધીમી ફરતી નથી. પરિક્રમા માર્ગમાં સાંસારિક બાબતો વિશે વાત ન કરવી જોઈએ. કોઈએ પાથમાં પાછળ ન જવું જોઈએ, મજાક કરવી જોઈએ અથવા મોટે અવાજે બોલવું જોઈએ. પરિક્રમા દરમિયાન તમારા પ્રમુખ દેવના મંત્રનો જાપ કરવાથી શુભ પરિણામ મળે છે. દરેક પરિભ્રમણ પછી, દેવતાને વંદન કરો. પરિક્રમા પછી ભગવાને પીઠ ન બતાવવી જોઈએ. ભગવાન ગણપતિ 1 પરિક્રમા, વિષ્ણુ જી 3 પરિક્રમા, મા દુર્ગા 6 અને ભગવાન શિવ અડધી પરિક્રમાથી પણ પ્રસન્ન થાય છે.

જ્યારે આપણે મંદિરમાં જઈએ છીએ, ત્યારે આપણે ભગવાનની પરિક્રમા કરીએ છીએ.  પરંતુ શું આપણે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે ભગવાનની મૂર્તિની પરિક્રમા શા માટે કરવામાં આવે છે?  શાસ્ત્રોમાં લખ્યું છે કે જ્યાં મૂર્તિની પૂજા કરવામાં આવે છે તેના મધ્યબિંદુથી, કેટલાક અંતર માટે દૈવી પ્રભા અથવા પ્રભાવ છે. જ્યારે તે નજીક હોય ત્યારે તે વધુ ઊંડું બને છે અને જ્યારે તે દૂર હોય ત્યારે ઘટે છે, તેથી મૂર્તિની નજીક પરિક્રમા કરવાથી, જ્યોતિ મંડળમાંથી નીકળતી દૈવી શક્તિનું તેજ સરળતાથી પ્રાપ્ત થાય છે.

પ્રદક્ષિણા કેવી રીતે કરવી : દેવતાની પરિક્રમા હંમેશા જમણી બાજુથી થવી જોઈએ કારણ કે દૈવી શક્તિની આભાની ગતિ ઘડિયાળની દિશામાં હોય છે. ડાબી બાજુથી પરિક્રમા પર, દૈવી ઉર્જાના પ્રકાશની હિલચાલ અને આપણામાં રહેલા દિવ્ય અણુઓ વચ્ચે અથડામણ થાય છે, જેના કારણે આપણી તેજસ્વીતા નાશ પામે છે.  કોઈએ જાણી જોઈને કે અજાણતા કરેલા વિપરીત પરિભ્રમણની ખરાબ અસરો ભોગવવી પડે છે.

કયા દેવતાની પરિક્રમા કરવી જોઈએ? : જો કે સામાન્ય રીતે તમામ દેવી -દેવતાઓનો એક જ પ્રદક્ષિણા કરવામાં આવે છે, પરંતુ શાસ્ત્રો અનુસાર, વિવિધ દેવી -દેવતાઓ માટે અલગ -અલગ સંખ્યામાં પરિક્રમાઓ સૂચવવામાં આવી છે. આ સંદર્ભે, ધાર્મિક શાસ્ત્રોમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે ભગવાનની આસપાસ ફરે છે, વ્યક્તિ નવીનીકરણીય પુણ્ય પ્રાપ્ત કરે છે અને આનાથી આપણા પાપોનો નાશ થાય છે. તમામ દેવી -દેવતાઓના પરિભ્રમણને લઈને જુદા જુદા નિયમો આપવામાં આવ્યા છે.મહિલાઓ દ્વારા “વટવૃક્ષ” ની પરિક્રમા એ સારા નસીબનું સૂચક છે. “શિવ” નું અર્ધ પરિભ્રમણ કરવામાં આવે છે.  શિવજીની પરિક્રમા કરવાથી ખરાબ વિચારો અને અનિયંત્રિત સપના સમાપ્ત થાય છે.  ભગવાન શિવની પરિક્રમા કરતી વખતે અભિષેકની ધારને પાર ન કરો.

દેવી માતા ની પરિક્રમા કરવી જોઈએ. : શ્રી ગણેશજી અને હનુમાનજી ના ત્રણ ફેરા કરવાનો કાયદો છે.  ગણેશજીની પરિક્રમા કરવાથી આપણી ઘણી અતૃપ્ત ઈચ્છાઓ સંતોષાય છે. વિરાટ સ્વરૂપ અને ભગવાન ગણેશના મંત્રનું વિધિવત ધ્યાન કરવાથી કાર્ય પૂર્ણ થવાનું શરૂ થાય છે.ભગવાન વિષ્ણુ અને તેમના તમામ અવતારોને ચાર વખત પરિક્રમા કરવી જોઈએ. વિષ્ણુજીની પરિક્રમા કરવાથી હૃદય ભરાઈ જાય છે અને સંકલ્પ શક્તિશાળી બને છે અને સકારાત્મક વિચારસરણી વધે છે.

Advertisement