મંદિરમાં જાઓ ત્યારે ખાસ ધ્યાન રાખો આ વસ્તુ,નહીં તો થશે તમારું નુકસાન,નીતા અંબાણી પણ રાખે છે ધ્યાન..

મંદિર ભક્તોની આસ્થાનું કેન્દ્ર છે અહિં શ્રદ્ધાળુ આવી અને પ્રાર્થના પૂજા અને ધર્મ-કર્મ કરે છે શાસ્ત્રોનુસાર મંદિરની પવિત્રતાનો ભંગ ન થાય તે વાતનું દરેકે ધ્યાન રાખવું જોઈએ શાસ્ત્રોમાં એવા નિયમ દર્શાવાયા છે જેનું પાલન કરવાથી દેવી-દેવતાની વિશેષ કૃપા પ્રાપ્ત થાય છે.

Advertisement

સનાતન ધર્મ પ્રકૃતિના દરેક કણમાં ભગવાનને જુએ છે આ શ્રદ્ધા સાથે ઘણા દેવોની પણ પૂજા કરવામાં આવે છે તેથી દરેક મંદિર મન વિચાર અને વર્તનને પવિત્ર અને આધ્યાત્મિક ઉર્જા આપતી શક્તિનું સ્થાન પણ માનવામાં આવે છે દરેક શક્તિની વિશેષ શક્તિ સાધના માટે પૂજા કરવામાં આવે છે ભગવાનની ઉપાસના દ્વારા કોઈ ચોક્કસ કાર્ય કરવા માટે શાણપણ અને વિવેક મેળવવાની માન્યતા છે જે ભક્તને મંદિરમાં ખેંચે છે ભગવાનની શક્તિ સાથે સંકળાયેલ આ આદર અને શ્રદ્ધાને બધું શક્ય બનાવવાનું માનવામાં આવે છે તેથી મંદિર સુધી પહોંચવામાં દેવ દર્શનની મર્યાદાનું પાલન કરવું પણ જરૂરી છે.

પરિક્રમા કરવાથી માણસને અક્ષય પુણ્ય પ્રાપ્ત થાય છે અને પાપ નષ્ટ થાય છે પરિક્રમા પોતાની દક્ષિણ તરફથી એટલે કે ડાબા હાથ તરફથી શરૂ કરવી જોઈએ મંદિરમાં દૈવીય શક્તિઓનો પ્રવાહ ઉત્તરથી દક્ષિણ તરફ હોય છે જમણી તરફથી પરિક્રમા કરવાથી સકારાત્મક ઊર્જા આપણા શરીર સાથે અથડાય તો શરીરનું તેજ ઓછું થઈ જાય છે ઉપરાંત પરિક્રમા કરતી વખતે વચ્ચે અટકવું પણ ન જોઈએ.

અહીં દર્શાવેલ મંદિરમાં દેવી -દેવતાઓના દર્શનની પદ્ધતિઓ અન્યની સાથે સાથે પોતાની જાતની શ્રદ્ધાને પણ તૂટી જવાથી બચાવશે નહીં પરંતુ અન્યને પણ ધર્મ ચલાવવા માટે પ્રેરણા આપશે મંદિરમાં પ્રવેશ કરતી વખતે ઘંટડીને ખૂબ નીચા અવાજમાં વગાડો જેથી અન્યના દેવતા પણ મોટા અવાજથી વિચલિત ન થાય મંદિરની અંદર દેવી પ્રતિમાની સામે ચોક્કસ દેવતાના વાહનની બાજુમાં ઊભા રહેવું બંને હાથ જોડો.

દર્શન દરમિયાન સૌ પ્રથમ દેવતાના ચરણોમાં આંખો કેન્દ્રિત કરો. પછી ભગવાનની છાતી અથવા છાતી પર મનને ઠીક કરો અને છેલ્લે દેવતાની આંખોને જોઈને, તેનું આખું સ્વરૂપ આંખો અને હૃદયમાં ઉતારો દૂરથી દેવતાની મૂર્તિ પર ફૂલો ન ફેંકશો, પરંતુ તેને જાતે અથવા પુજારી દ્વારા તેના કમળના ચરણોમાં અર્પણ કરો જો આ શક્ય ન હોય તો તમે પૂજા સામગ્રીને પ્રસાદની થાળીમાં રાખી શકો છો.

ઘણીવાર પરિવારના સભ્યો ઘરના વડીલો પાસેથી સલાહ મેળવે છે કે કુટુંબ અથવા વ્યક્તિગત જીવનના વિક્ષેપિત વાતાવરણને શાંતિપૂર્ણ બનાવવા માટે મન અથવા ઘરને મંદિર બનાવવું શું તમે ક્યારેય આ બાબતો પર ધ્યાન આપ્યું છે કે ઘર કે મનને મંદિર સાથે જોડવા પાછળની વાસ્તવિક લાગણી શું છે.

ખરેખર તે એ પણ સૂચવે છે કે મંદિર સાથે સંબંધિત વિશેષ ગુણવત્તા જે માનસિક રીતે ખુશ રહેવા માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે મન અને ઘર માટે સૌથી મહત્વની વસ્તુ શાંતિ છે. શાંતિની વાત કરતા દેવતા અને મંદિરની ગરિમા જાળવવા ઉપરાંત કેટલાક ખાસ કારણોસર તેને જરૂરી પણ માનવામાં આવ્યુ છે.

છેવટે જો તમે મંદિરમાં જાઓ છો તો પછી શા માટે ત્યાં શાંતિ જાળવવી જોઈએ આના કેટલાક ખાસ કારણો જાણો-શાસ્ત્રોમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે પ્રકૃતિ ત્રણ ગુણોથી બનેલી છે. આ ત્રણ ગુણો શનિ અથવા સાત્વિક ગુણ, રાજા અથવા રજોગુણી અને તમ અથવા તમોગુણી છે.

દેવો સત્વ ગુણોના પ્રતીક છે. એટલા માટે એવું માનવામાં આવે છે કે મંદિરની દેવી -દેવતાની મૂર્તિઓમાંથી પણ સાત્વિક ઉર્જા બહાર આવે છે અને ચારે બાજુ ફેલાય છે. પરંતુ પૂજા, કીર્તન કે આરતી સિવાય બિનજરૂરી વસ્તુઓ કે અપશબ્દોમાંથી બહાર આવતી રજોગુણી અને તમોગુણી ઉર્જા આમાં અવરોધરૂપ બને છે. જેના કારણે ભક્તો અને ભક્તોને દૈવી ઉર્જાનો સંપૂર્ણ લાભ મળતો નથી.

Advertisement