માત્ર 5 વર્ષ ની ઉંમરે જતી રહી હતી આંખો,છતાં ન હારી હિંમત અને UPSC ની પરીક્ષા પાસ કરી બની IAS,જાણો આ છોકરીની કહાની..

નમસ્કાર મિત્રો આજના આ લેખ માં તમારું હાર્દિક સ્વાગત છે. જ્યારે મોટાભાગના લોકો તેમના જીવનમાં આવતા પડકારો અને નિષ્ફળતાઓને છોડી દે છે, ત્યારે પૂર્ણા સંથારી પોતાની સફળતા સાથે લોકો માટે એક ઉદાહરણ બની છે. તમિલનાડુના મદુરાઈની રહેવાસી પૂર્ણા સાંથ્રીએ 5 વર્ષની ઉંમરે તેની દૃષ્ટિ ગુમાવી દીધી હતી પરંતુ તેણે ક્યારેય આ નબળાઈને તેની સફળતામાં અડચણ થવા દીધી નથી. તેણે તેની મુસાફરીમાં ઘણા પડકારોનો સામનો કર્યો હતો પરંતુ દરેક વખતે તેના માતાપિતા અને મિત્રો તેની સાથે ઉભા હતા. પૂર્ણાએ તેના અથાક પ્રયત્નો અને પરિવારના સભ્યોની મદદથી વર્ષ 2019 માં UPSC પરીક્ષામાં 286 ક્રમ મેળવ્યો.

Advertisement

પૂર્ણા એક મધ્યમ વર્ગના પરિવારની છે.  તેના પિતા માર્કેટિંગ ક્ષેત્રે સેલ્સ એક્ઝિક્યુટિવ છે અને માતા ગૃહ નિર્માતા છે. પૂર્ણાએ તેનું પ્રારંભિક શિક્ષણ મદુરાઇ પિલ્લઇમાર સંગમ ઉચ્ચતર માધ્યમિક શાળામાંથી કર્યું.  પૂર્ણા નાનપણથી જ ભણવામાં ઝડપી હતી અને તે બોર્ડની પરીક્ષામાં તેની શાળાની ટોપર પણ રહી છે. આ પછી, તેમણે મદુરાઈની ફાતિમા કોલેજમાંથી અંગ્રેજી સાહિત્યમાં સ્નાતકની ડિગ્રી મેળવી.

તે વર્ષ 2016 થી યુપીએસસી પરીક્ષાની તૈયારી કરી રહી હતી. પછી વર્ષ 2018 માં, તેમણે તમિલનાડુ ગ્રામ બેંકમાં કારકુન તરીકે કામ કરવાનું શરૂ કર્યું. નોકરીની સાથે સાથે તે UPSC ની તૈયારી પણ કરી રહી હતી અને પછી તેના પાંચમા પ્રયાસમાં પરીક્ષા પાસ કરી. પૂર્ણા કહે છે કે તેણે 11 મા ધોરણથી જ IAS અધિકારી બનવાનું મન બનાવી લીધું હતું. તે IAS અધિકારી બનવા માંગતી હતી અને મહિલા સશક્તિકરણ, શિક્ષણ અને આરોગ્ય ક્ષેત્રે કામ કરવા માંગતી હતી.

પૂર્ણાના માતાપિતા દિવસ અને રાત પુસ્તકો વાંચતા હતા જ્યારે UPSC ની તૈયારી માટે કેટલીક અભ્યાસ સામગ્રી ઓડિયો ફોર્મેટમાં ઉપલબ્ધ ન હતી. તેના મિત્રોએ કેટલાક પુસ્તકોને ઓડિયો ફોર્મેટમાં રૂપાંતરિત કરવામાં મદદ કરી.  પૂર્ણા તેની સફળતાનો સંપૂર્ણ શ્રેય તેના માતાપિતા અને મિત્રોને આપે છે જેમણે યુપીએસસીની તૈયારી માટે તેની સાથે દિવસ -રાત મહેનત કરી છે. પૂર્ણા કહે છે કે પરિવાર અને મિત્રોના ટેકા સિવાય, તમારે તમારામાં આત્મવિશ્વાસ હોવો જોઈએ. જો તમે તમારી જાતને મનાવી શકતા નથી તો તમે સફળ થઈ શકતા નથી.

તે કહે છે કે જ્યારે હું નાની હતી, ત્યારે મારા પિતા મને દૈનિક સમાચાર વાંચતા હતા. મને યાદ છે કે જિલ્લા કલેકટર શું છે તે વિશે મને પહેલા ખબર પડી. તે ચોક્કસ સિવિલ સેવક દ્વારા કરવામાં આવેલા કાર્યો મને પ્રેરિત અને પ્રેરિત કરે છે. મેં તેમની વચ્ચે એક બનવાનું સપનું જોયું.અંગ્રેજી સાહિત્યમાં મારા બી.એ.નો અભ્યાસ કરતી વખતે, મેં IAS અધિકારીઓ શું કરે છે તે ધ્યાનપૂર્વક નોંધવાનું શરૂ કર્યું.  મારા મિત્રો અને શિક્ષકોએ મને મારા સપના પર કામ કરવામાં ઘણી મદદ કરી. મને નીતિ નિર્માણમાં IAS અધિકારીની ભૂમિકા વિશે ખબર પડી. હું જાણતો હતો કે હું આ ભૂમિકા માટે લાયક છું અને તેના પર કામ કરવાનું શરૂ કર્યું.

પરીક્ષા પાસ કરવામાં મને પાંચ વર્ષ લાગ્યા. હું મારા ચોથા પ્રયાસમાં પસાર થયો. વર્ષ 2016 માં મારા પ્રથમ પ્રયાસમાં, હું મારી પ્રિલિમ પણ સાફ કરી શક્યો નથી.  બીજા પ્રયાસમાં, મેં બેંકમાં કારકુની પોસ્ટ માટે કામ કરતી વખતે પણ મારા તમામ પ્રયત્નો કર્યા. મેં કામ પછી વિચિત્ર કલાકો દરમિયાન અભ્યાસ કર્યો. તે વ્યસ્ત હતો. મારા ત્રીજા પ્રયાસમાં, મેં 13 માર્ક્સ માટે ક્રમ ગુમાવ્યો. તો આ મારો ચોથો પ્રયાસ છે અને મારા પ્રયત્નોને ફળ મળ્યું છે.

મેં અભ્યાસ માટે ઓડિઓ ફાઇલો અને રેકોર્ડિંગનો ઉપયોગ કર્યો. દેખીતી રીતે, રસ્તો સરળ ન હતો પરંતુ અત્યંત કઠિન હતો. પણ હું મારું પૂરેપૂરું આપવા માટે મક્કમ હતો. હું મારી જાતમાં વિશ્વાસ કરું છું અને એ પણ માનું છું કે તમારે તમારા જીવનની સંપૂર્ણ જવાબદારી નિભાવવી પડશે. મહેનત અને સમર્પણ ક્યારેય વ્યર્થ નહીં જાય. ફક્ત હાર ન માનો. હું એક જિલ્લા કલેક્ટર બનવાની રાહ જોઉં છું અને મારા દેશ માટે નીતિ ઘડવાનો અભિન્ન ભાગ પણ બનીશ.

Advertisement