પ્રેગ્નન્સી દરમિયાન ના કરતા આવી ભૂલ,નહીં તો પેદા થશે અંધ બાળકો,સ્ત્રીઓ ખાસ જાણી લે..

નમસ્કાર મિત્રો આજના આ લેખ માં તમારું હાર્દિક સ્વાગત છે.સામાન્ય રીતે, લોકો સગર્ભાવસ્થામાં દરેક વસ્તુનું ધ્યાન રાખે છે કારણ કે તે મહિલાના જીવનમાં ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ સમય છે અને આ વાતને કોઈ નકારી શકે નહીં, પરંતુ અહીં સૌથી મોટી સમસ્યા એ છે કે મોટાભાગના લોકો આમાં વૈજ્ઞાનિક રીતે વિચારતા નથી, જેના કારણે કેટલીક સમસ્યાઓ તેમના બાળકોમાં આવે છે અને પછી તેઓ તેમની સાથે જીવનભર રહે છે. આવું ન થાય તે માટે, તમારે કેટલીક બાબતો હંમેશા ધ્યાનમાં રાખવી જોઈએ.

Advertisement

બાળકોને જન્મજાત મોતિયા છે, તેના ઘણા કારણો છેજ્યારે ઘણા બાળકો જન્મે છે, તેઓ જન્મજાત મોતિયા સાથે જન્મે છે, જેમાં તેઓ કાં તો જોતા નથી અથવા બધું અસ્પષ્ટ છે, જેના કારણે તેઓ કોઈ ખાસ કામ કરવામાં અસમર્થ છે. આની પાછળ ઘણા કારણો છે, જેમાંથી પ્રથમ કારણ ઈજા છે. આ સંવેદનશીલ સમયમાં કોઈ મહિલાએ જરૂરિયાત વગર ક્યાંય બહાર ન જવું જોઈએ, ન તો કોઈ ભારે વસ્તુઓ ઉપાડવી અને સીડી ઓછી ચડવી જોઈએ તો તે વધુ સારું છે.

જો ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન મહિલાનું બ્લડ સુગર લેવલ બગડી જાય, અથવા સ્ત્રીને સિફિલિસ, રૂબેલા અથવા ચિકન પોક્સ જેવા રોગો થયા હોય તો પણ આ સમસ્યા આવી શકે છે, તો તે આ વસ્તુનું કારણ બની શકે છે, પછી આ સમસ્યા બાળકને કારણે થઈ શકે છે અને પછી તે તેના માટે પછીથી સમસ્યાઓ ઉભી કરશે

દસ વર્ષ પહેલા સુધી સારવાર મુશ્કેલ હતી પરંતુ હવે ઘણું શક્ય છે: દસ વર્ષ પહેલા સુધી આ વસ્તુઓની સારવાર શક્ય નહોતી, પણ આજકાલ વસ્તુઓ સારી થઈ ગઈ છે. માતાનું દૂધ થોડી મદદ આપે છે, પછી ડોક્ટર નાની સર્જરી કરીને પણ બાળકની આંખોને ઠીક કરી શકે છે.  આ સિવાય, ઘણી બધી પદ્ધતિઓ ઉપલબ્ધ છે જે અજમાવવામાં આવે છે અને તે અસરકારક છે પરંતુ તે જરૂરી છે કે આપણે આ બાબતોને ન થવા દઈએ.

ડોક્ટર શું કરે છે : જે બાળકને દ્રષ્ટિની ગંભીર તકલીફ હોય તે નેત્રરોગ ચિકિત્સક કહે છે: અફ-થલ-એમએએચ-લુહ-જીસ્ટ જોઈ શકે છે, એક ડોક્ટર જે આંખની સમસ્યાઓમાં નિષ્ણાત છે. જો તેમના માતા -પિતાને લાગે કે તેમને જોવામાં તકલીફ પડી રહી હોય તો બાળકો નેત્ર ચિકિત્સક પણ જોઈ શકે છે.

ડોક્ટરની મુલાકાત વખતે, ડોક્ટર માતાપિતા અને બાળક સાથે વાત કરશે જો બાળક શું થઈ રહ્યું છે તેનું વર્ણન કરવા માટે પૂરતું વૃદ્ધ હોય. બાળક કેટલી સારી રીતે જોઈ શકે છે તે જાણવા માટે ડોક્ટર આંખના ચાર્ટનો ઉપયોગ કરી શકે છે. તમે કદાચ આ ચાર્ટ જોયા હશે જેમાં વિવિધ કદના અક્ષરો હોય. તે ચકાસવાની એક રીત છે કે વ્યક્તિ કેટલી સારી રીતે જોઈ શકે છે. ખરેખર સારી દ્રષ્ટિ ધરાવનાર કોઈ વ્યક્તિ 20 ફૂટ (6 મીટર) દૂરથી ચોક્કસ અક્ષરો વાંચી શકશે.

દ્રષ્ટિ આ સારી 20/20 દ્રષ્ટિ કહેવાય છે, જોકે કેટલાક લોકો તેના કરતા પણ સારી રીતે જોઈ શકે છે. વ્યક્તિ કેટલી સ્પષ્ટ રીતે જોઈ શકે છે તેના આધારે સંખ્યા બદલાય છે. કોઈ વસ્તુને જોવા માટે મોટી અથવા નજીકની વસ્તુ હોવી જરૂરી છે, વ્યક્તિની દ્રષ્ટિ ખરાબ છે.

ઘણી વખત, ચશ્મા અથવા કોન્ટેક્ટ લેન્સની જરૂર છે જે બાળકોને વધુ સારી રીતે જોવા માટે મદદ કરે છે.  પરંતુ જો ચશ્મા અને કોન્ટેક્ટ લેન્સ કોઈની દ્રષ્ટિને વધુ સારી બનાવી શકતા નથી – અને વ્યક્તિએ તેને જોવા માટે ખરેખર કોઈ વસ્તુની નજીક જવાની જરૂર છે – તે અથવા તેણીને અંધ માનવામાં આવી શકે છે.  દાખલા તરીકે, સારી દ્રષ્ટિ ધરાવનાર વ્યક્તિ 200 ફૂટ (61 મીટર) દૂરથી કોઈ વસ્તુ જોઈ શકે છે,

પરંતુ જો કોઈ વ્યક્તિને તે જ વસ્તુ જોવા માટે 20 ફૂટ (6 મીટર) દૂર રહેવાની જરૂર હોય તો તેને અંધ માનવામાં આવે છે. બાળકો અને નાના બાળકો આંખના ચાર્ટનો ઉપયોગ કરી શકશે નહીં, પરંતુ ડોકટરો ખાસ દ્રષ્ટિ પરીક્ષણો કરી શકે છે અથવા બાળકની સામે રમકડું મૂકવા જેટલું સરળ છે તે જોવા માટે કે શું તે તેના પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરી શકે છે.

નેત્ર ચિકિત્સક ખાસ દવા અને લાઇટિંગનો ઉપયોગ કરીને બાળકની આંખોની તપાસ કરશે જે તેને અથવા તેણીને આંખની કીકીમાં જોવાની મંજૂરી આપે છે. નેત્રરોગ ચિકિત્સક આંખના દરેક ભાગને તપાસશે, જેમ કે મોતિયા એકવાર ડોક્ટરને ખબર પડી જાય છે કે દ્રષ્ટિની સમસ્યાનું કારણ શું છે, તે તેની સારવાર કેવી રીતે કરવી તેની યોજના શરૂ કરી શકે છે.કેટલાક કિસ્સાઓમાં, ઓપરેશન બાળકની દ્રષ્ટિ સુધારવામાં મદદ કરી શકે છે. ઉદાહરણ તરીકે, જો બાળકને મોતિયો હોય, તો ડોકટરો તેને દૂર કરવા માટે સર્જરી કરી શકે છે.

Advertisement