રામાયણ માં આ આમને નિભાવ્યો હતો સબરી નો રોલ,પણ આજે થઈ ગઈ છે આવી હાલત,જોઈને તમે પણ ભાવુક થઈ જશો…

રામાનંદ સાગરની ‘રામાયણ’ ખાસ કરીને સૌથી વધુ લોકપ્રિય છે. લોકોએ 1986- 1988 ની વચ્ચે પ્રસારિત થયેલી આ સિરિયલના કલાકારોને તેમના વાસ્તવિક નામોને બદલે પાત્રોના નામથી જાણવાનું શરૂ કર્યું. આ સિરિયલ એટલી લોકપ્રિય હતી કે લોકો આજે પણ રામાનંદ સાગરની રામાયણના દરેક પાત્રને યાદ કરે છે. પરંતુ શું તમને તે દ્રશ્ય યાદ છે કે જેમાં શબરી પોતાના જુજુબેને શ્રી રામને ખવડાવે છે. લોકો આ દ્રશ્ય ક્યારેય ભૂલતા નથી, પરંતુ માતા શબરીની ભૂમિકા ભજવનાર અભિનેત્રી સરિતા દેવીને ભાગ્યે જ ઓછા લોકો જાણે છે.

Advertisement

સરિતા દેવીનો જન્મ 23 નવેમ્બર 1925 ના રોજ જોધપુરમાં થયો હતો. સરિતા રાજસ્થાનની પ્રથમ ફિલ્મી પાત્ર અભિનેત્રી હતી. તેમણે 1947 માં આઝાદીના વર્ષમાં 22 વર્ષની ઉંમરે પોતાની ફિલ્મી કારકિર્દીની શરૂઆત કરી હતી. તેણે તેની પ્રથમ ફિલ્મ ‘તોહફા’માં નાયિકા અનુરાધાની માતાની ભૂમિકા ભજવી હતી. અહીંથી તેમની ફિલ્મી સફરની પ્રક્રિયા શરૂ થઈ.સરિતા ફિલ્મ ટેક્સી ડ્રાઈવરમાં દેવ આનંદની માતા બની, જ્યારે ‘લવ મેરેજ’માં માલા સિન્હાની કાકી. આ સિવાય, ‘દેવદાસ’ (1955) માં પારોની દાદીની ભૂમિકામાં દેખાયા. જ્યારે ફિલ્મ ‘પરિણીતા’ (1953) માં તેણે ભાભીની ભૂમિકા ભજવી હતી.

‘આયે મિલને કી બેલા’માં કાકીની ભૂમિકા ભજવી હતી અને’ આયે દિન બહર કે’માં કાકીની ભૂમિકા ભજવી હતી. તે સમયગાળા દરમિયાન, સરિતા દેવી લગભગ તમામ ફિલ્મોમાં એક પાત્ર અભિનેત્રી તરીકે દેખાયા હતા. કહેવાય છે કે તેમનું સ્મિત સદાબહાર હતું. જ્યારે તેણીએ પડદા પર અભિનય કર્યો, ત્યારે તેની માતા, દાદી, દાદીનો સ્નેહ અને સ્નેહ તેના અભિનયમાં ટપક્યો. આ સિવાય તેમની બોલવાની સ્ટાઇલને દર્શકોએ ખૂબ પસંદ કરી હતી. સરિતા દેવી દો બીઘા જમીન, પાકીઝા જેવી ક્લાસિક ફિલ્મોનો ભાગ બની હતી.સરિતાએ રાજ કપૂર, દિલીપ કુમાર, ધર્મેન્દ્ર, દેવાનંદ, મનોજ કુમાર, અશોક કુમાર, શમ્મી કપૂર, અમિતાભ બચ્ચન જેવા સ્ટાર્સ સાથે કામ કર્યું.

એટલું જ નહીં, સરિતાને તેની અનોખી ડાયલોગ ડિલિવરીના કારણે સાત રશિયન ફિલ્મો હિન્દીમાં ડબ કરવા માટે પસંદ કરવામાં આવી હતી. રશિયન ફિલ્મ ‘પેડનીયે બર્લિના’ માટે પણ તેમને ડાયમંડ પિક્ચર્સ દ્વારા સન્માનિત કરવામાં આવ્યા હતા. તેમણે હિન્દી સિનેમા તેમજ રાજસ્થાની ફિલ્મો સહિત બ્રજ, બંગાળી, હરિયાણવી અને ભોજપુરી ફિલ્મોમાં પણ અભિનય કર્યો.સરિતા દેવીએ લગભગ 300 ફિલ્મોમાં કામ કર્યું. જોકે, રામાનંદ સાગરની ટીવી સિરિયલ ‘રામાયણ’માં નાનકડી ભૂમિકાથી તેમને મોટી ઓળખ મળી. તે રામાયણમાં સબરીના પાત્રમાં જોવા મળી હતી.

જ્યારે શ્રી કૃષ્ણ સિરિયલમાં તેણે ફળ વેચતી એક ગરીબ મહિલાનું પાત્ર ભજવ્યું હતું. લાંબી માંદગીને કારણે 2001 માં તેમનું અવસાન થયું.એવું કહેવાય છે કે સરિતા દેવીએ ક્યારેય તેની ફિલ્મો જોઈ નથી. તેમણે રાજસ્થાની ફિલ્મ ઉદ્યોગની સ્થાપનાની સુવર્ણ જયંતીની ઉજવણી માટે 1993 માં જોધપુરમાં રાજસ્થાની ફિલ્મ મહોત્સવનું આયોજન કર્યું ત્યારે 30-32 વર્ષ પછી તેમની બે રાજસ્થાની ફિલ્મો ‘બાબા રી લાડલી’ અને ‘બાબા રામદેવ’ જોઈ હશે. આ સમારંભમાં તેમનું સન્માન પણ કરવામાં આવ્યું હતું.

Advertisement