રાત્રે એક ગ્લાસ માં મરચાં પલાળી દો,અને સવારે કરી લો આ પાણીનું સેવન,થશે આટલા બધા જબરદસ્ત ફાયદા……

જ્યારે આપણે સ્વાસ્થ્ય વિશે વાત કરીએ છીએ, તો પછી ક્યાંક આપણા પોતાના આયુર્વેદ અને ઘરગથ્થુ જ્ઞાનમાં આવી વસ્તુઓ છે જેનો આપણા સ્વાસ્થ્યને સીધો ફાયદો થાય છે અને જો આપણે તેનો યોગ્ય રીતે ઉપયોગ શરૂ કરીએ તો આપણે કહેવું પડશે શું? આજે અમે તમને એક એવી જ રેસિપિ જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જેના વિશે જાણીને તમે કહો છો કે આપણે આ પહેલાં કેમ જાણતા નહોતા? કારણ કે મરચું આપણા બધાના ઘરે ખૂબ જ સરળતાથી હાજર થઈ શકે છે.

Advertisement

આ માટે તમારે કંઈ કરવાનું નથી. રાત્રે એક ગ્લાસ પાણીમાં એક ઉપરથી કાપેલુ મરચું નાખીને રાત્રે જ તેમાં રાખવું.જ્યારે તમે વહેલી સવારે ઉઠો છો, તો પછી તે પાણીમાંથી મરચાને કાઢીને પીવો. તમારે ફક્ત થોડા દિવસો માટે આ કરવાનું છે.

તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે આવા મરચામાં ઘણા પ્રકારના વિટામિન, પોટેશિયમ, આયર્ન અને કોપર હોય છે, જે પાણીમાં ભળી જાય છે અને સીધા આપણા શરીરની અંદર પહોંચે છે. આ તમને એનિમિયા જેવા રોગોથી બચાવે છે, શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિ મજબૂત છે, નર્વસ સિસ્ટમ સારી છે, શરીર ડિટોક્સ કરે છે, તે કિડની અને લીવરને યોગ્ય રીતે કામ કરવામાં પણ મદદ કરે છે.

હવે આ જોઈને, તમે પણ સમજી ગયા હશો કે આ ખુદ ખૂબ જ ફાયદાકારક છે અને તેથી જ મરચાની આ તકનીકનો ઉપયોગ ભારતમાં સદીઓથી કરવામાં આવે છે અને જો તમે તેનો ઉપયોગ શરૂ કરો તો તમે પણ તમને વધુ ફાયદા મળવાનું શરૂ થશે જેની તમે અપેક્ષા પણ ન કરી શકો અને તમે સ્વસ્થ જીવન જીવવા માટે સક્ષમ હશો.

મરચું દરેકના ઘરમાં મળતી સામાન્ય વસ્તુઓ માંથી એક છે. અને કદાચ જ કોઈ એવો ભારતીય હશે જે ખોરાકમાં લીલા મરચાનો ઉપયોગ ન કરતા હોય. અને ખાતા સમયે લીલું મરચું ખાવાથી ખાવાનો સ્વાદ પણ બમણો થઇ જાય છે. પણ આજે અમે તમને લીલા મરચાના ભોજન માટેના નહિ, પણ આરોગ્ય માટેના ફાયદા વિષે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જેના વિષે જાણીને તમે પણ દંગ રહી જશો. તો આવો જાણીએ કે છેવટે શું છે? આ લીલું મરચું ખાવાના આરોગ્યને લાગતા ફાયદા.

રાત્રે એક ગ્લાસ પાણીમાં ૩ થી ૪ લીલા મરચા મૂકી દો મિત્રો આજના આ લેખમાં અમે તમને લીલા મરચાના એક એવા ફાયદા વિષે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જેના વિષે તમે આજ પહેલા કદાચ જ સાંભળ્યું હશે. પણ એના માટે તમારે મરચા સાથે એક પ્રયોગ કરવાનો છે. એના માટે તમે રોજ રાત્રે ત્રણ ચાર લીલા મરચા લો. પછી એને સારી રીતે ચોખ્ખા પાણીથી ધોઈ લો, અને બધા મરચામાં વચ્ચેથી ચીરા કરી લો.

હવે તમે આ વચ્ચેથી કપાયેલા બધા લીલા મરચાને એક ગ્લાસ પાણીમાં પલાળીને આખી રાત માટે મૂકી દો. સવારે જયારે પણ તમે ઉઠો તો તરત પછી આ લીલા મરચા વાળું પાણી પી લો, અને ત્યાર પછી અડધા કલાક સુધી કાંઈપણ બીજું ખાવું કે પીવું નહીં.

તમારે બીજી કોઈ ચિંતા કરવાની જરૂર નથી. કારણ કે આ પાણી પીવાથી તમારી દૈનિક ક્રિયા ઉપર કોઈ ખરાબ અસર નહીં પડે. પણ લીલા મરચા વાળું પાણી પીવું તમારા આરોગ્ય માટે ઘણું જ ફાયદાકારક રહે છે. અને તેનાથી તમારી સામાન્ય દિનચર્યા ઉપર કોઈપણ અસર પડતી નથી.

લીલા મરચા વાળું પાણી પીવાથી થાય છે આ ફાયદા ,આવો હવે તમને આવું કરવાના ફાયદા જણાવી દઈએ. પહેલા તો એ જણાવી દઈએ કે, લીલા મરચામાં પણ ઘણા પ્રકારના વિટામીન્સ અને મિનરલ્સ મળી આવે છે. મિત્રો લીલા મરચામાં આયર્ન, પ્રોટીન, કોપર અને પોટેશિયમ વગેરે તત્વોની સાથે સાથે વિટામીન એ, બી૬ અને સી વગેરે મળી આવે છે. આ બધા મિનરલ્સ અને વિટામિન્સ તમારા શરીરને આખો દિવસ એક્ટીવ રાખવામાં લાભ પહોંચાડે છે, અને શરીરને જોઈતા બીજા જરૂરી તત્વોની પુરતી કરે છે.

તેમજ આ લીલા મરચા વાળા પાણીનું સેવન કરવાથી તમારી ઈમ્યુન સીસ્ટમ એટલે કે રોગ પ્રતિકારક ક્ષમતા પણ મજબુત થાય છે, જે તમારા શરીરને કોઈપણ પ્રકારના રોગના હુમલાથી બચાવે છે.જાણકારી માટે જણાવી દઈએ કે, ભારતીય સમાજમાં લીલા મરચાનું સેવન આજથી નહીં પણ જુના સમયથી જ થાય છે. પહેલાના લોકોને લીલા મરચાથી થતા ફાયદા વિષે સંપૂર્ણ જાણકારી હતી, અને એટલા માટે પણ લીલા મરચાનો ઉપયોગ ભોજન સાથે જરૂર કરતા હતા. પણ જો તમે માત્ર લીલા મરચા વાળા પાણીનું પણ સેવન કરી લો તે પણ તમને તે તમામ ફાયદા પહોંચાડે છે, જે કાચા મરચા ખાવામાં હોય છે.

લીલા મરચા વાળા પાણીનો ઉપયોગ રોજ કરો તમારા શરીરમાં થતા ફેરફારને તમે જાતે જાણી શકશો. પણ એક વાતનું ધ્યાન જરૂર રાખશો કે લીલા મરચા વાળા પાણીનું સેવન વધુ પ્રમાણમાં ન કરવું એક દિવસમાં એક ગ્લાસ પુરતું છે.કારણ કે અતિ સર્વત્ર વર્જયેત.

લીલું મરચું બહુ જ કામ ની વસ્તુ છે તેથી તમે તેને દરેક ઘર માં જરૂર મેળવશો. હા તમને જણાવી દઈએ કે આપણામાંથી ઘણા લોકો ખાવામાં તીખુ ખાવાનું વધારે પસંદ કરે છે જેના માટે આપણે ખાવાનું બનાવતા સમયે લીલા મરચાનો પ્રયોગ કરીએ છીએ આ આપણા ખાવામાં સ્વાદ તો લાવે જ છે તેના સિવાય આ તબિયત માટે પણ ફાયદાકારક હોય છે.

હા આ વાત તો તમે બધા જાણતા જ હશો કે લીલા મરચા ના તડકા વગર ભારતીય ખાવાની કલ્પના નથી કરી શકાતી.પરંતુ કદાચ તમને આ નહિ ખબર હોય કે લીલું મરચું ખાવાના ઘણા સ્વાસ્થ્ય લાભ પણ હોય છે હા તમને જણાવી દઈએ કે આ એક ઔષધી ના સમાન છે જેમાં ઘણા રોગો નો અંત કરવાની તાકાત છે.

તમને નહિ ખબર હોય કે લીલા મરચામાં ડાયટરી ફાઈબર થી ભરપુર હોય છે જે પાચન તંત્ર માટે બહુ ફાયદાકારક છે.લીલા મરચામાં વિટામીન સી ભરપુર માત્રા માં હોય છે જેના સેવન થી ત્વચા ને હેલ્થી રાખવામાં આવી શકે છે અને ત્વચા માં નિખાર લાવવામાં આવી શકે છે.

એટલું જ નહિ વજન ઓછુ કરવા માટે લીલા મરચા નું સેવન કરી શકાય છે. શરીર થી વધારે વજન ઓછુ કરવા માટે અને મેટાબોલીઝમ સારું કરવા માટે લીલા મરચા નું સેવન કરવું જોઈએ. આજે અમે તમને લીલા મરચાના એક એવા પ્રયોગ ના વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જેને અપનાવીને તમે સ્વસ્થ રહી શકો છો.

આ ઉપાય ને કરવા માટે તમને સૌથી પહેલા 3-4 લીલું મરચું લઈને તેને સારી રીતે સાફ પાણી થી ધોઈ લેવું પડશે અને પછી બધા મરચાને થોડાક વચ્ચે માંથી ચીરા લગાવી દો. એવું કર્યા પછી આ બધી કપાયેલ લીલા મરચા ને 1 ગ્લાસ પાણી માં પલાળીને પૂરી રાત રાખી દો. તેના પછી સવારે ઉઠવાના એકદમ પછી આ લીલા મરચા ને જે પાણી માં રાખ્યું હતું તે પાણી ને પી લો, પરંતુ ધ્યાન રાખો કે આ પાણી નને પીવાથી કેટલાક સમય પહેલા જ તમારે કંઇક ખાવાનું છે અને ના જ પીવાનું છે.

હવે આ જણાવી દઈએ કે આ પાણી ને પીવાથી તમારી દરરોજ ની દિનચર્યા પર કોઈ પણ પ્રકારનો પ્રભાવ નહિ પડે બીજું તો બીજું આ પાણી ને પીવાથી તમને બહુ બધા ફાયદા થશે અને તેની તમારા શરીર માં કોઈ ખરાબ અસર પણ નહિ પડે. કદાચ તમને ના ખબર હોય કે લીલા મરચા માં આયર્ન, પ્રોટીન, કોપર અને પોટેશિયમ ના સિવાય વિટામીન A, B6 અને C વગેરે પણ મળે છે. આ બધા મિનરલ્સ અને વિટામીન ને એક સાથે લેવાથી વ્યક્તિ નું શરીર આખો દિવસ ઉર્જા થી ભરેલું રહે છે.

જણાવી દઈએ કે દરરોજ સવારે તે પાણી ને લગભગ એક અઠવાડિયા સુધી પીવાથી ખરેખર તે વ્યક્તિ ના સ્વાસ્થ્ય થી જોડાયેલ બધી સમસ્યાઓ નો તો હલ થશે જ સાથે જ સ્કીન પર ચમક આવશે અને બાકી અન્ય ફાયદા પણ થશે.એવું એક અઠવાડિયું કર્યા પછી તમને પોતાને બહુ જ સારું ફિલ થશે અને બીજું કે તમે પોતાને ફૂર્તીલા અનુભવ કરશો. તમને જણાવી દઈએ કે સ્વસ્થ અને ચુસ્ત દુરસ્ત શરીર માટે આ એક સારો ઉપાય છે.

Advertisement