શુ તમને ખબર છે ભારત માં સૌથી પ્રથમ જાતિ(કાસ્ટ) કેવી રીતે બની?,કેવી રીતે બની બ્રાહ્મણ,ક્ષત્રિય કેવી જાતિ…

નમસ્કાર મિત્રો આજના આ લેખ માં તમારું હાર્દિક સ્વાગત છે. ભારતને વિવિધતામાં એકતાનો દેશ પણ કહેવામાં આવે છે. આનું સૌથી મોટું કારણ એ છે કે અહીં વિવિધ ધર્મ અને જાતિના લોકો સાથે રહે છે.  કેટલીકવાર ધર્મો અને જાતિઓ વચ્ચે તકરાર પણ જોવા મળે છે.

Advertisement

ક્યાંક જેની પાછળ વધુ રાજકીય કારણ છે. લોકોના મનમાં આવા પ્રશ્નો ઉદ્ભવે તે સામાન્ય છે કે આખરે ભારતમાં આ જાતિઓની રચના કેવી રીતે થઈ અને ભારતમાં જાતિઓનો ઈતિહાસ શું છે. આ પોસ્ટમાં, ચાલો આપણે ભારતના ઇતિહાસનો આ મહત્વનો વિષય જાણીએ કે ભારતના ઇતિહાસમાં જાતિઓની રચના કેવી રીતે થઈ.

વૈદિક કાળ : પ્રાચીન ભારતના ઇતિહાસમાં વર્ણ પદ્ધતિ જો આપણે પ્રાચીન ભારતના ઇતિહાસમાં ઋગ્વેદિક કાળની વાત કરીએ તો તે સમયે સમાજ વર્ણમાં વહેંચાયેલો હતો. પરંતુ આ માત્ર અને માત્ર કામના આધારે હતું. તે જન્મ પર આધારિત નહોતું. ઋગ્વેદના દસમા મંડળમાં આપણને પ્રથમ ચાર વર્ણનો ઉપયોગ મળે છે.

આ પછી, પછીના વૈદિક કાળમાં, વર્ણ પ્રણાલી કામને બદલે જન્મ પર આધારિત થવા લાગી. જેના કારણે ધીમે ધીમે વર્ણ પદ્ધતિ કઠોર બની. અગાઉ એક કાર્ય બદલીને બીજા વર્ણમાં જોડાઈ શકે છે. પરંતુ પછીના વૈદિક કાળમાં, જન્મ પોતે જ નક્કી કરે છે કે વ્યક્તિ કયા વર્ણની છે.

વૈદિક કાળને વેદની ઋચાઓ સાથે સાંકળતી ઇન્ડો-આર્યન સંસ્કૃતિ દ્વારા દર્શાવવામાં આવે છે, જે હિન્દુઓ માટે પવિત્ર છે અને તે મૌખિક રીતે વૈદિક સંસ્કૃતમાં રચવામાં આવ્યા હતા. વેદો કેટલાક જૂનામાં જૂના લેખો પૈકી સ્થાન ધરાવે છે, જે ઇજિપ્ત અને મેસોપોટેમિયાના લેખો પછીનાં છે.

આ વૈદિક કાળ ઈસવીસન પુર્વે 1500 થી ઈસવીસન પુર્વે 500 સુધી ચાલ્યો.જે દરમિયાન હિન્દુત્વ અને જૂના ભારતીય સમાજની કેટલીક સાંસ્કૃતિક બાબતોનો પાયો નંખાયો હતો. આર્યોએ સમગ્ર ઉત્તર ભારતમાં અને ખાસ કરીને ગંગાતટના પ્રદેશોમાં વૈદિક સંસ્કૃતિને સ્થાપિત કરી.

ઇન્ડો-આર્યન બોલતી જાતિઓના કાયમી વસવાટને પરિણામે આ સમય આવ્યો, જેઓ તેમને આર્યો ગણાવતા હતા. તેમણે તે સમયનાં સ્થાનિક લોકોની સંસ્કૃતિને દબાવી દીધી જેમને તેઓ દસ્યુ કહેતા હતાજો કે, આર્ય પ્રજાના મુળ વતન અંગે હજૂ વિવાદ ચાલી રહ્યો છે.સેન્ટ્રલ એશિયા અંગે વિદ્રાનો વચ્ચે એકમત સ્થપાયો છે.

પરંતુ હાલમાં કેટલાક લેખકો તેના આર્યો ભારતીય હોવાનું માને છે. ભારત બહારની થયરી માં એવો પણ દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે આર્યો ભારતમાંથી બહાર જઈને મધ્ય એશિયા અને યુરોપમાં વસ્યા હતા.19મી સદીમાં આર્યોના આક્રમણની થિયરી વિદ્વાનો સ્થાળાંતરની વિવિધ થિયરીઓને લઈને તેની વાત કરતા રહ્યા છે. હાલમાં પણ, કેટલાક થિયરીઓ અંગે સંશોધનો થઈ રહ્યા છે.

વર્ણ વ્યવસ્થા અને જાતિ વ્યવસ્થા વચ્ચેનો સંબંધ: વર્ણ પદ્ધતિ કઠોર બન્યા પછી, તે નક્કી કરવામાં આવ્યું હતું કે વ્યક્તિ તેની નીચલી જાતિમાં લગ્ન કરી શકે નહીં. પરંતુ તે સમયે પણ પ્રેમ લગ્ન (ગંધર્વ લગ્ન) હતા. જેમાં પુરુષ ઉચ્ચ જાતિનો હોય કે સ્ત્રીનો. આવા લગ્ન પછી, તેમનામાંથી જન્મેલા બાળકોનો નવો વર્ગ પણ બનાવવામાં આવ્યો.  જ્યાંથી જ્ઞાતિ વ્યવસ્થાની શરૂઆત થઈ હોવાનું કહેવાય છે.

જાતિ વ્યવસ્થા : મધ્યયુગીન ભારતમાં જાતિ વ્યવસ્થાની ઉત્પત્તિ  કેટલાક લોકો એવું પણ માને છે કે જાતિ વ્યવસ્થા મધ્યયુગીન ભારતથી શરૂ થઈ હતી. આનું સૌથી મોટું કારણ એ હતું કે જ્યારે મુસ્લિમ ધર્મના આક્રમણકારોએ ભારત પર આક્રમણ કર્યું. તે સમયે ભારતમાં હિન્દુ ધર્મના લોકોની સંખ્યા વધારે હતી. આ કારણે, મુસ્લિમ શાસકો દ્વારા તેમને વિભાજીત કરવા માટે જાતિ વ્યવસ્થા શરૂ કરવામાં આવી હતી. જો કે, આવા મંતવ્યો કોમી લેખન હેઠળ આવે છે.

વર્ણ : અમેરિકાની પ્રતિષ્ઠિત વિજ્ઞાન જર્નલ ‘પ્રોસીડીંગ્સ ઓફ ધ નેશનલ એકેડેમી ઓફ સાયન્સ’માં એક રસપ્રદ વૈજ્ઞાનિક અભ્યાસ સામે આવ્યો છે. આ અભ્યાસ પશ્ચિમ બંગાળના નેશનલ ઇન્સ્ટિટ્યુટ ઓફ બાયોમેડિકલ જીનોમિક્સના પાર્થ પી.મજુમદાર, અનલભા બાસુ અને નીતા સરકાર-રોયની ટીમે કર્યો છે.

વિવિધ રાજ્યોમાંથી 18 જ્ઞાતિ જૂથોના નમૂના લઈને ભારતીય વસ્તીનો જીનોમ અભ્યાસ કર્યા બાદ, તેમણે શોધી કા્યું છે કે ભારતમાં જ્ઞાતિ સમાજ લગભગ સિત્તેર પેઢીઓ પહેલા અથવા 1575 વર્ષ પહેલા હિન્દુ ગુપ્ત વંશના સામ્રાજ્યમાં અને આ સમયગાળો 319 હતો- 550 ની વચ્ચે (4 થી 6 મી સદી) ચંદ્રગુપ્ત II અથવા કુમારગુપ્ત I નો સમય ગણી શકાય.

Advertisement