વિભાજનમાં ટોસ જીત્યા બાદ ભારતે પાકિસ્તાન પાસેથી જીતી હતી આ શાનદાર ગાડી,જોવો તસવીરો…

ઘણી વખત આપણે કોઈ નિર્ણયને રમતના મેદાનમાં ઉછાળીને જોયો હશે પરંતુ આજે અમે તમને એક એવી વેગન વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જે ભારતે પાકિસ્તાન સાથેના ભાગલામાં ટોસ જીતીને મેળવી હતી ચાલો જાણીએ સંપૂર્ણ વાર્તા.આજે અમે તમને એવી જ એક ખાસ વસ્તુ વિશે જણાવીશું જે પાકિસ્તાન ભાગલા વખતે ભારત પાસેથી ઇચ્છતું હતું પરંતુ એક સિક્કાએ તેને ભારતની તરફેણમાં રાખ્યું હતું હા તમે જોયું જ હશે કે બીટિંગ રીટ્રીટ અથવા રાષ્ટ્રપતિ તેમના ખાસ પ્રકારના વેગનમાં જોવા મળે છે તો ચાલો તમને આ ભવ્ય વેગનનો ઇતિહાસ જણાવીએ.

Advertisement

વર્ષ 1947 માં અંગ્રેજોથી આઝાદી મળ્યા બાદ અખંડ ભારત બે ભાગમાં વહેંચાઈ ગયું આ ભાગલામાં જમીનથી સૈન્ય સુધી બધું ભારત અને પાકિસ્તાન વચ્ચે વહેંચાયેલું હતું જમાં રાષ્ટ્રપતિની સુરક્ષા હેઠળ તૈનાત ગવર્નર જનરલ બોડીગાર્ડ્સ રેજિમેન્ટને પણ સામેલ કરવામાં આવી હતી.જો કે આ રેજિમેન્ટનું વિભાજન 2:1 ના ગુણોત્તરમાં શાંતિપૂર્ણ રીતે કરવામાં આવ્યું હતું પરંતુ રેજિમેન્ટની વેગનને લઈને બંને દેશોમાં મામલો અટવાઈ ગયો. આવી સ્થિતિમાં રાષ્ટ્રપતિની સવારી નક્કી કરવા માટે સિક્કાને ટssસ કરવાની વાત કરવામાં આવી હતી જેમાં ભારતે ટોસ જીત્યો હતો અને આ બગડી ભારતની બની હતી.

ખાસ વાત એ છે કે બંને દેશો આ ખાસ વેગન પોતાની પાસે રાખવા માંગતા હતા આવી સ્થિતિમાં તત્કાલીન ગવર્નર જનરલના બોડીગાર્ડ્સ’ના કમાન્ડન્ટ અને તેમના ડેપ્યુટીએ આ વિવાદને ઉકેલવા માટે સિક્કાનો આશરો લીધો.આવી સ્થિતિમાં સિક્કો ફેંકીને નક્કી કરવામાં આવ્યું કે આ ચોક્કસ વેગન કોની પાસે હશે જેમાં રાષ્ટ્રપતિ સવાર થશે વેગન કોના ભાગમાં જશે તે ટોસ કરવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો ગવર્નર જનરલના અંગરક્ષકોએ બંને પક્ષોને સામસામે લાવ્યા અને તેમની વચ્ચેનો સિક્કો ફેંક્યો જેમાં ભારતે ટોસ જીત્યો આ સાથે આજે રાષ્ટ્રપતિનું ગૌરવ ગણાતી વેગન ભારતની બની ગઈ છે.

26 જાન્યુઆરી 1950 ના રોજ દેશના બંધારણ અમલમાં આવ્યા બાદ ભારતના પ્રથમ રાષ્ટ્રપતિ ડો.રાજેન્દ્ર પ્રસાદે પ્રજાસત્તાક દિવસના પ્રસંગે આ વેગનનો ઉપયોગ કર્યો હતો. બાદમાં ઘણી વખત આ વેગનનો ઉપયોગ ભારતીય રાષ્ટ્રપતિઓએ કર્યો હતો વર્ષ 1984 માં ભારતના તત્કાલીન વડા પ્રધાન ઇન્દિરા ગાંધીના મૃત્યુ પછી સુરક્ષા કારણોસર આ વેગનનો ઉપયોગ બંધ કરી દેવામાં આવ્યો અને રાષ્ટ્રપતિ બુલેટ પ્રૂફ વાહનોમાં આવવા લાગ્યા ભારતના 13 મા રાષ્ટ્રપતિ પ્રણવ મુખર્જીએ 30 વર્ષ પછી ફરી એક વખત વેગનમાં બેસવાની પ્રથા શરૂ કરી ત્યારથી આ પ્રક્રિયા અત્યાર સુધી ચાલુ રાખવામાં આવી છે.

Advertisement