વિશ્વ નો એક માત્ર એવો દેશ જેનો ધર્મ છે ઇસ્લામ અને સંસ્કૃતિ છે રામાયણ,જાણો અહીં વધુ..

ઇન્ડોનેશિયા અને ભારત સાંસ્કૃતિક રીતે એકબીજાની નજીક છે. ઇન્ડોનેશિયા વિશ્વનો સૌથી મોટો મુસ્લિમ વસ્તી ધરાવતો દેશ છે અને અહીં હિન્દુઓની વસ્તી બે ટકાથી પણ ઓછી છે, પરંતુ હજુ પણ અહીં દરેક વસ્તુ પર હિન્દુ સંસ્કૃતિની છાપ જોવા મળે છે. ઇન્ડોનેશિયામાં હિન્દુ દેવી -દેવતાઓની પૂજા કરવામાં આવે છે, પરંતુ અહીં ભાષાનો પ્રભાવ પણ દેખાય છે. જાવા ઇન્ડોનેશિયાનું એક મોટું ટાપુ છે, જ્યાં લગભગ 60 ટકા વસ્તી રહે છે.

Advertisement

13 મી થી 15 મી સદી સુધી, મજાપહિત નામનું હિન્દુ સામ્રાજ્ય અહીં વિકસ્યું, તેની સંસ્કૃતિ, ભાષા અને જમીન પર હિન્દુ સંસ્કૃતિની અમીટ છાપ છોડી. સંસ્કૃત શબ્દો સમગ્ર શહેરમાં દુકાનો, શાળાઓ અને સ્થળોએ જોવા મળે છે. મુસ્લિમ બહુમતી ધરાવતા ઇન્ડોનેશિયામાં, લોકો માત્ર સારા માનવી બનવા માટે રામાયણ વાંચતા નથી, પરંતુ તેના પાત્રો પણ ત્યાં તેમના શાળાના અભ્યાસનો અભિન્ન ભાગ છે. તે થોડા વર્ષો પહેલા હતું. ઇન્ડોનેશિયાના શિક્ષણ અને સંસ્કૃતિ મંત્રી અનીસ બાસ્વેદન ભારત આવ્યા હતા. આ મુલાકાત દરમિયાન, તેમનું એક નિવેદન ખાસ કરીને હેડલાઇન્સ બન્યું.અનીસે કહ્યું, ‘આપણી રામાયણ સમગ્ર વિશ્વમાં પ્રખ્યાત છે.

અમે ઈચ્છીએ છીએ કે અમારા સ્ટેજીંગ કલાકારો વર્ષમાં ઓછામાં ઓછા બે વખત ભારતના વિવિધ શહેરોમાં રજૂ કરે. અમે ભારતમાં રામાયણ ઉત્સવનું નિયમિત આયોજન કરવા માગીએ છીએ.અનીસે આ બાબતે તત્કાલીન કેન્દ્રીય સંસ્કૃતિ મંત્રી મહેશ શર્માને પણ મળ્યા હતા. બંનેએ આ પ્રસ્તાવ પર ગંભીરતાથી ચર્ચા કરી. આ પછી, તેના એક નિવેદનમાં, અનીસે કહ્યું, ‘અમે પણ ઈચ્છીએ છીએ કે ભારતીય કલાકારો ઇન્ડોનેશિયા આવે અને ત્યાં રામાયણનું મંચન કરે.એવું પણ બની શકે કે બંને દેશના કલાકારો એક સાથે રામાયણને એક જ મંચ પર રજૂ કરે.

આ બે સંસ્કૃતિઓના જોડાણનું સુંદર સ્વરૂપ હશે. બંને દેશો માને છે કે રામાયણનું આ વિનિમય તેમના સંબંધોને વધુ મજબૂત બનાવશે. આનાથી બંનેના પ્રવાસનને પણ ફાયદો થશે.પરંતુ તે માત્ર પ્રવાસન વિશે નથી. જો મુસ્લિમ વસ્તીની દ્રષ્ટિએ વિશ્વનો સૌથી મોટો દેશ ભારતમાં તેની રામાયણ રજૂ કરવા માંગે છે, તો વધતી ધાર્મિક અસહિષ્ણુતાના આ યુગમાં, તેનો અર્થ સાંસ્કૃતિક આદાનપ્રદાનથી આગળ વધે છે.90 ટકા મુસ્લિમ વસ્તી ધરાવતા ઇન્ડોનેશિયા પર રામાયણની ઊડી છાપ છે.

પ્રખ્યાત હિન્દી વિદ્વાન ફાધર કામિલ બલ્કેએ 1982 માં એક લેખમાં જણાવ્યું હતું કે, ’35 વર્ષ પહેલાં, મારા એક મિત્રએ એક મુસ્લિમ શિક્ષકને જાવાના એક ગામમાં રામાયણ વાંચતા જોયો અને પૂછ્યું કે તમે રામાયણ કેમ વાંચો છો? જવાબ મળ્યો, એક સારી વ્યક્તિ બનવા માટે મેં રામાયણ વાંચ્યું.વાસ્તવમાં રામકથા ઇન્ડોનેશિયાની સાંસ્કૃતિક વિરાસતનો અભિન્ન ભાગ છે. ઘણા લોકો છે જે આ જોઈને આશ્ચર્યચકિત થાય છે, પરંતુ સત્ય એ છે કે વિશ્વમાં સૌથી વધુ મુસ્લિમ વસ્તી ધરાવતો આ દેશ રામાયણ સાથે જોડાયેલી આ સાંસ્કૃતિક ઓળખથી ખૂબ જ આરામદાયક છે.જેમ તે સમજે છે કે ધર્મ એ મનુષ્યની ઘણી ઓળખોમાંની એક છે. રામાયણને ત્યાં રામાયણ કવિન (કવિતા) કહેવામાં આવે છે.

ભારતની મુલાકાતે આવેલા અનીસ બાસ્વેદને એમ પણ કહ્યું કે, અમે અમારી શાળાઓમાં ભણાવવા માટે રામાયણના પાત્રોનો પણ ઉપયોગ કરીએ છીએ. આ વિશે એક રસપ્રદ કિસ્સો પણ સાંભળવા મળે છે. એવું કહેવાય છે કે ઇન્ડોનેશિયાના પ્રથમ રાષ્ટ્રપતિ સુકાર્નોના સમયમાં પાકિસ્તાનનું પ્રતિનિધિમંડળ ઇન્ડોનેશિયાની મુલાકાતે હતું. આ સમય દરમિયાન તેમને ત્યાં રામલીલા જોવાનો મોકો મળ્યો. પ્રતિનિધિમંડળના લોકો મૂંઝાયા હતા કે શા માટે ઇસ્લામિક પ્રજાસત્તાકમાં રામલીલાનું આયોજન કરવામાં આવે છે. તેણે આ પ્રશ્ન સુકર્નોને પણ પૂછ્યો હતો.

તેને તરત જ જવાબ મળ્યો કે ઇસ્લામ આપણો ધર્મ છે અને રામાયણ આપણી સંસ્કૃતિ છે.ઇતિહાસ સૂચવે છે કે રામાયણનું ઇન્ડોનેશિયન સંસ્કરણ સાતમી સદી દરમિયાન મધ્ય જાવામાં લખાયું હતું. ત્યારબાદ મેદાંગ રાજવંશનું શાસન હતું. પરંતુ રામાયણ ઇન્ડોનેશિયામાં આવ્યાના ઘણા સમય પહેલા, રામાયણ ઇન્ડોનેશિયામાં આવી હતી. ખ્રિસ્તની ઘણી સદીઓ પહેલા લખેલા વાલ્મીકિ રામાયણના કિષ્કિંધ કાંડમાં વર્ણવવામાં આવ્યું છે કે કપિરાજ સુગ્રીવે સીતાની શોધમાં પૂર્વમાં ગયેલા સંદેશવાહકોને પણ આદેશ આપ્યો હતો કે યવદ્વીપ અને સુવર્ણ દ્વિપ.

ઘણા ઇતિહાસકારોના મતે આ આજની જાવા અને સુમાત્રા છે.ઇન્ડોનેશિયન રામાયણ ભારતમાં મંચિત થઈ રહ્યું છે તેના પર મહેશ શર્માએ કહ્યું કે આ એક સારો પ્રસ્તાવ છે. તેમણે આ અંગે આગળ વધવાની વાત પણ કરી હતી. એક અખબાર સાથે વાત કરતા તેમણે કહ્યું કે, ‘રામાયણ અને રામલીલા આપણા વારસા અને ઓળખના અભિન્ન તત્વો છે. જો આપણે તેની સમૃદ્ધિ અન્ય દેશોના લોકો સાથે વહેંચીએ તો તે આપણા દેશ વિશેની આપણી સમજને સમૃદ્ધ બનાવશે.

Advertisement