10,000 હજાર ઉધાર લઈને ચાલુ કર્યું કામ,આજે આ વ્યક્તિ અરબોનું કરે છે ટર્ન ઓવર..

તમે મુફ્તીનું નામ તો સાંભળ્યું જ હશે હા પુરુષોની ફેશનની એ જ પ્રખ્યાત બ્રાન્ડ લગભગ 400 કરોડનું વાર્ષિક ટર્નઓવર છે પરંતુ મુફ્તીની બ્રાન્ડ બનવાની વાર્તા ખૂબ જ રસપ્રદ છે જો કોઈ પોતાના બિઝનેસને સફળ બનાવવા ઈચ્છે છે તો આ વાર્તા પ્રેરણાદાયી સાબિત થઈ શકે છે તો ચાલો મુફ્તીની યાત્રા પર એક નજર કરીએ.

Advertisement

આ કંપનીના માલિક કમલ ખુશલાની છે કમલનો જન્મ 25 સપ્ટેમ્બર 1966 ના રોજ થયો હતો તે મુંબઈમાં રહ્યો મોટો થયો અને કોમર્સમાં સ્નાતક થયો કમલને શરૂઆતથી જ ફેશનની સારી સમજ હતી જે ધીમે ધીમે તેનો રસ બની ગયો તે ફેશન ઉદ્યોગમાં કામ કરવા માંગતો હતો અને માત્ર કામ જ નહીં પણ નામ પણ કમાવા માંગતો હતો.

કમલ મધ્યમ વર્ગના પરિવારનો હતો જ્યારે તે 19 વર્ષનો થયો ત્યારે તેના પિતાનું અવસાન થયું હવે તેના સપના હતા પરંતુ સપનાને વાસ્તવિકતામાં બદલવા માટે પૈસા નહોતા જીવન નિર્વાહ કરવા માટે કમલ એક વીડિયો કેસેટ કંપનીમાં કામ કરતો હતો પણ દિલ અને દિમાગથી જોયેલા સપના એટલી સરળતાથી હારતા નથી.

10,000 રૂપિયા ઉધાર લઈને કામ શરૂ કર્યું.આખરે 1992 માં તેમણે મિસ્ટર એન્ડ મિસ્ટર નામની એક કંપની શરૂ કરી જેણે પુરુષો માટે શર્ટ બનાવ્યા અને વેચ્યા આ કંપનીએ આની જેમ જ શરૂ કર્યું ન હતું તેની શરૂઆત માટે કમલ ખુશલાનીએ તેની માસી પાસેથી 10,000 રૂપિયા ઉધાર લીધા હતા આમ બિઝનેસમેન તરીકે કમલની સફર શરૂ થઈ.

કમલનું કામ સારું ચાલી રહ્યું હતું જીવન પણ સારું ચાલી રહ્યું હતું પણ કમલ પોતાના કામથી સંતુષ્ટ નહોતો તેને લાગ્યું કે તે તેની સંપૂર્ણ તાકાતનો ઉપયોગ કરી રહ્યો નથી જો તે પોતાની તમામ શક્તિથી લાગુ પડે તો તે માત્ર દેશમાં જ નહીં પરંતુ સમગ્ર વિશ્વમાં ફેશનની નવી લહેર ઉભી કરી શકે છે.

મુફ્તી અને તેમની બાઇકની વાર્તા.1998 માં મિસ્ટર એન્ડ મિસ્ટર શરૂ કર્યાના 6 વર્ષ પછી કમલ ખુશલાનીએ મુફ્તી નામની ફેશન બ્રાન્ડ શરૂ કરી કમલે એકલા મુફ્તીની શરૂઆત કરી તેની પાસે બાઇક હતી જેના પર ઘણા કિલો કાપડ ભરીને વર્કશોપમાં લઇ જવામાં આવશે જ્યારે કપડાં બનાવવામાં આવતા હતા ત્યારે તેઓ તેમને એક જ બાઇક પર લાદીને વેચવા માટે જતા હતા તેની પાસે કોઈ સ્ટાફ નહોતો અને કોઈ ઓફિસ નહોતી કમલ પોતે કહે છે કે તેની પાસે એક મોટું સૂટકેટ હતું જેમાં તે કપડાં ભરાવતો અને પછી બાઇક પર લઈ જતો અને તે સૂટકેટમાં મોચી દ્વારા ઘણી પટ્ટીઓ પણ હતી તે થોડો સમય આ રીતે ચાલ્યો.

લોકોના પ્રેમે એક બ્રાન્ડ બનાવી.કમલે એક ઈન્ટરવ્યુમાં કહ્યું હતું કે લોકો મુફ્તીની નવી સ્ટાઈલ ફિટિંગ અને આરામ પસંદ કરી રહ્યા છે ફેશન હવે જૂની રીતથી દૂર થઈને નવા રૂટ તરફ આગળ વધી રહી હતી જેમાં લોકો આરામ માટે ખૂબ મહત્વ આપવા લાગ્યા આ કારણોસર લોકોએ અન્ય ભારતીય બ્રાન્ડ્સ કરતાં મુફ્તીને પ્રાધાન્ય આપ્યું એક સમય હતો જ્યારે સ્ટ્રેચ જીન્સ પેન્ટ માત્ર છોકરીઓ માટે બનાવવામાં આવતી હતી પરંતુ મુફ્તીએ તેને પુરુષો માટે લોન્ચ કરી હતી જેને લોકોએ સ્વીકારી હતી.

મહિલાઓના કપડા કેમ નથી બનાવતા.જો તમે જોશો તો તમને જણાશે કે મુફ્તીનું આખું કલેક્શન પુરુષોના ફેશન વસ્ત્રો પર છે આ કંપની મહિલાઓ માટે કંઈ બનાવતી નથી કેમ આવું છે વાસ્તવમાં કંપનીએ તેના કામને વિસ્તારવા માટે થોડા વર્ષો પહેલા મહિલાઓ માટે કપડાં બનાવવાનું શરૂ કર્યું હતું જો કે તે પછી તરત જ તેને સમજાયું કે મુફ્તી બ્રાન્ડના મહિલા કપડાં વધારે વેચાતા નથી પછી વ્યૂહરચના બદલાઈ અને કામ માત્ર પુરુષોના કપડાં પૂરતું મર્યાદિત હતું.

હવે તે એક મોટો વ્યવસાય છે.હાલમાં કંપની પાસે સમગ્ર ભારતમાં 300 થી વધુ EBO એક્સક્લુઝિવ બ્રાન્ડ આઉટલેટ્સ લગભગ 1200 MBO મલ્ટી-બ્રાન્ડ આઉટલેટ્સ અને 110 LFS શોપર્સ સ્ટોપ અને સેન્ટ્રલ જેવા મોટા ફોર્મેટ સ્ટોર્સ છે કંપનીની પોતાની વેબસાઈટ છે એટલું જ નહીં તે લગભગ તમામ મુખ્ય ઈ-કોમર્સ સાઇટ્સ પર પણ હાજરી ધરાવે છે મુફ્તીના પગારપત્ર પર સીધા કામ કરતા લોકોની સંખ્યા 600 થી વધુ છે અને આડકતરી રીતે 2 હજારથી વધુ લોકોને રોજગારી આપી છે.

Advertisement