આ છોડ માં છુપાયેલ છે ઘણી બીમારીઓનો રામબાણ ઈલાજ,ફાયદા જાણીને ચોકી જશો…

નમસ્કાર મિત્રો આ લેખ માં તમારું હાર્દિક સ્વાગત છે.કાલમેઘ એ બારમાસી medicષધીય વનસ્પતિ છે.  તેનો સ્વાદ ખાવામાં કડવો હોવા છતાં તેના ફાયદા જાણીને તમે પણ આશ્ચર્યચકિત થઈ જશો.  કાલમેઘ છોડ અનેક રોગોમાં ફાયદાકારક છે.  આ છોડ ખાસ કરીને ભારત અને શ્રીલંકામાં જોવા મળે છે.  ભારતમાં, તે બિહાર, ઉત્તર પ્રદેશ, પશ્ચિમ બંગાળમાં સૌથી વધુ છે.

Advertisement

કાલમેઘ લીલા ચિરેટાના ઔષધીય ગુણધર્મોપેટને લગતી સમસ્યાઓ માટે કાલમેઘનો ઉપયોગ ખૂબ ફાયદાકારક છે. તેના ઉપયોગથી પેટમાં ગેસ, અપચો, ઉબકા, એસિડિટીની સમસ્યા દૂર થાય છે. આ ઔષધીય છોડના પાંદડા મરડો, તાવ, કમળો, માથાનો દુખાવો અને પેટની અન્ય બિમારીઓની સારવાર માટે વપરાય છે.તેનો ઉપયોગ રક્તપિત્તમાં થાય છે. કાલમેઘ છોડના પાનનો ઉપયોગ માત્ર પેટ સંબંધિત રોગોને મટાડે છે, પરંતુ તે ત્વચાના રોગો માટે પણ ખૂબ ઉપયોગી છે.શ્વાસનળીના રોગમાં ફાયદાકારક કાલમેગ છોડનો ઉપયોગ બ્રોન્કાઇટિસ નામના રોગમાં પણ થાય છે.  આ રોગમાં, શ્વસન માર્ગમાં બળતરા થાય છે, જેના કારણે શ્વાસનળી નબળુ થવા લાગે છે, આ રોગને કારણે ફેફસાં ખૂબ અસર કરે છે.

આ છોડ રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારે છે.કાલમેઘ પ્લાન્ટમાં રોગપ્રતિકારક શક્તિ મળે છે.  તે મેલેરિયા અને અન્ય પ્રકારના તાવ માટેના ઉપચાર છે.આ રોગોમાં કાલમેગ છોડનો ઉપયોગ પણ થાય છે.,દતેનો ઉપયોગ યકૃત સંબંધિત રોગોને મટાડવા માટે થાય છે.આ છોડના મૂળને ભૂખ દૂર કરવા માટે પણ વપરાય છે.કાલમેઘનો છોડ કોલેસીસીટીસ છે, તેથી તેનો ઉપયોગ પટ્ટાથી સંબંધિત રોગોમાં થાય છે.કોલેરા રોગની સારવાર તેના તાજા પાંદડાથી કરવામાં આવે છે.લોહીના વિકારની સારવારમાં પણ તે ફાયદાકારક છે.  કાલમેઘનું નિયમિત સેવન કરવાથી લોહી શુદ્ધ થાય છે.આ છોડનો ઉપયોગ સાપના કરડવા માટે પણ થાય છે.કાલમેઘમાં બળતરા વિરોધી અને એનલજેસિક ગુણધર્મો છે.  તેથી, આ છોડ સાંધાનો દુખાવો અથવા સોજો ઘટાડવામાં મદદગાર છે.

ત્વચાના રોગો દૂર કરવા માટે તેને સરસવના તેલ સાથે મિક્ષ કરીને ત્વચા પર લગાવો.  આમ કરવાથી તે દાદર, ખંજવાળ વગેરે રોગોમાં ફાયદાકારક છે.  આ સિવાય ત્વચાને લગતી વિકારો દૂર કરવા માટે, રાત્રે એક ગ્લાસ પાણીમાં કાલમેઘ અને આમળા પાવડર મિક્ષ કરીને સવારે ગાળીને તેનું સેવન કરો.  આની મદદથી ત્વચાના તમામ રોગો દૂર થઈ શકે છે.જો ત્વચા પર ઘા, ફોલ્લીઓ અથવા ફોલ્લીઓ દેખાય છે, તો કલામેધના પાનને બારીક પીસી લો, અસરગ્રસ્ત સ્થળે લગાવવાથી રાહત મળશે.

કબજિયાત દુર કરવા માટે, 2 ગ્રામ કાલમેગ પાવડર, 2 ગ્રામ આમળા પાવડર, 2 ગ્રામ આલ્કોહોલ 400 મિલી પાણી સાથે ભેળવીને મિશ્રણ તૈયાર કરો.  આ મિશ્રણને ત્યાં સુધી ઉકાળો જ્યાં સુધી પાણીનું પ્રમાણ 100 મિલી સુધી ઘટાડે નહીં.  આ ઉકાળોને ફિલ્ટર કરો અને દિવસમાં બે વખત તેનું સેવન કરો.ભુનિમ્બ, લીમડની છાલ, ત્રિફળા પાવડર, પરવલના પાન, ગિલોય, પીત્તપદા અને ભૃણરાજ વગેરેમાંથી ઉકાળો.  આ ઉકાળોમાં 10 મિલી મધ મેળવીને પીવાથી એસિડિટીએ ફાયદો થાય છે.કાલમેઘના પાનનો 1-2 મિલીનો રસ લેવાથી બાળકોમાં પાચક શક્તિ અને પેટના અન્ય રોગોમાં ફાયદો થાય છે.

આ છોડના સુકા પાનનો ઉકાળો ગરમ પાણીમાં પીવાથી પેટના કીડા મટે છે.શરદીને કારણે વહેતું નાકની સમસ્યા સામાન્ય છે, તેને દૂર કરવા માટે, 1200 મિલિગ્રામ કાલમેઘનો રસ નાકમાં નાંખો, તે વહેતું નાક મટે છે.કમળો દૂર કરવા માટે, 1 ગ્રામ કાલમેઘ, 2 ગ્રામ શેકેલી આમળા પાવડર, 2 ગ્રામ દારૂનો અડધો લિટર પાણીમાં ઉકાળો અને પાણીનો એક ચતુર્થાંશ ભાગ ગાળી લો.શારીરિક નબળાઇ અથવા નબળાઇને નાબૂદ કરવા માટે કાલમેધાનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે, આ માટે, 10-20 મિલી પાંદડાનો ઉકાળો પીવો જોઈએ. તેનું સ્ટેમ એક શક્તિશાળી ટોનિક પણ છે.

યકૃતમાં પટ્ટાના નિયમનને કાલમેઘ સંતુલિત કરે છે.  આ સિવાય તે વારંવાર આવનારા તાવ, લાંબી તાવ, મેલેરિયા, ટાઇફોઇડ વગેરેમાં પણ ખૂબ અસરકારક છે.  કાલમેઘનો ઉપયોગ આયુર્વેદ, સિદ્ધ, યુનાની અને હોમિયોપેથીમાં પણ થાય છે.  લોહી શુદ્ધિકરણના ગુણધર્મોને કારણે, તેનો ઉપયોગ રક્તપિત્ત, ગોનોરિયા, ઉઝરડા, ઉકાળો, ત્વચા વિકાર વગેરેની સારવાર માટે પરંપરાગત દવાઓમાં થાય છે.  તેમાં એન્ટીબાયોટીક, એન્ટિટ્યુમર, એન્ટિ-એલર્જિક ગુણ પણ છે. ખૂબ કડવો હોવાથી, તે ગોળીઓ, કેપ્સ્યુલ્સ અથવા સીરપના રૂપમાં વ્યાપકપણે ઉપયોગમાં લેવાય છે.ઉકાળો અને ઉપયોગ કરો: તાવ અથવા વાયરલના ઉકાળો તરીકે ગિલોય, તુલસી, જરાકુષ, અરુષા, કાળા મરી અને કાલમેઘનાં બે-ત્રણ પાંદડા ઉકાળો.  તે શરદી અને ફ્લૂમાં પણ ફાયદાકારક છે.  તેના પાનનો 3 થી 5 મિલી રસ મધ સાથે મેળવી શકાય છે.

દર વર્ષે સમગ્ર વિશ્વમાં 1200 ટન કાલમેઘનો વપરાશ થાય છે.  દેશમાં, આ વિસ્તારમાં કાલમેઘના 80 ટકા જંગલ જોવા મળે છે.  કાલમેઘ પ્લાન્ટ બધી જગ્યાએ સરળતાથી વિકસી શકે છે, પરંતુ જમીનમાં પાણી ભરાવાની સમસ્યા હોવી જોઈએ નહીં.  બલાઇ લોમ અને કમળ જમીન આના માટે શ્રેષ્ઠ છે.  સિનિયર સાયન્ટિસ્ટ અને ધ ગ્રીન સોલ્યુશનના સ્થાપક ડો.મમતા રાવતે જણાવ્યું હતું કે મે-જૂનમાં નર્સરી બનાવીને તેનું વાવેતર કરી શકાય છે.  જુલાઇમાં ખેતરોમાં વાવેતર માટે છોડ તૈયાર છે.  આ પછી પાક લગભગ 100-110 દિવસમાં તૈયાર થાય છે.

કાલમેઘની ખેતીની સાથે, તેના પંચાંગમાં પાવડર, કેપ્સ્યુલ અથવા અર્કના સ્વરૂપમાં પ્રક્રિયા કરી શકાય છે અને ફાર્માસ્યુટિકલ ઉદ્યોગને ઉપલબ્ધ કરાવી શકાય છે.  એક હેક્ટર જમીનમાં વાવેતર માટે, 500 ગ્રામ બીજની જરૂર પડે છે, જે રૂ .3000 થી 3500 / કિલોના દરે ઉપલબ્ધ છે.  છોડ 25 થી 30 દિવસમાં તૈયાર થઈ જશે.  10 × 2 મીટરના અંતરે ખેતરોમાં છોડ વાવવા જોઈએ.

4-5 મહિના પછી તેનો પાક તૈયાર થઈ જશે.  તે વરસાદની રૂ,તુમાં ઓછા પાણીના પાક સાથે સહ પાક તરીકે વાવેતર કરી શકાય છે.  આનાથી નફામાં 25% વધારો થાય છે.  ખેતરો ઉપરાંત, તે બગીચામાં પણ વાવેતર કરી શકાય છે.  ખેતીની કિંમત 20 થી 25 હજાર રૂપિયા સુધીની હોય છે અને નફો 80 હજાર સુધી થઈ શકે છે.કોવિડ -19 દરમિયાન કાલમેઘના ભાવમાં પણ વધારો થયો છે.  પહેલાં, જ્યાં તેની કિંમત 30 થી 50 રૂપિયા / કિલો હતી, હવે પંચંગનો ભાવ 60 થી 100 રૂપિયા / કિલો થઈ ગયો છે.  એક હેક્ટર જમીન 4 થી 5 ક્વિન્ટલ ઉપજ આપે છે.

Advertisement