7 વર્ષની ઉંમર માં જતી રહી આંખોની રોશની,બ્રેલ લિપિ થી પૂરું કર્યું ભણતર અને બની ગઈ પહેલી અંધ IAS મહિલા….

પ્રાંજલ પાટીલ, જેમણે 7 વર્ષની ઉંમરે પોતાની બંને આંખો ગુમાવી દીધી હતી, તેમણે ક્યારેય તેમની નબળાઈને તેમના સપનામાં આવવા ન દીધી.નાની ઉંમરે પ્રાંજલની આંખો સામે અંધારું થઈ ગયું, પરંતુ તેણીએ ક્યારેય તેના જુસ્સા અને હિંમતને ગુમાવવા દીધી નહીં. વર્ષ 2017 માં, તેણી બીજા પ્રયાસમાં UPSC પરીક્ષા પાસ કરીને IAS અધિકારી બનવામાં સફળ રહી હતી.

Advertisement

મહારાષ્ટ્રના ઉલ્લાસનગરની રહેવાસી પ્રાંજલ પાટીલે તેનું પ્રારંભિક શિક્ષણ મુંબઈના દાદરની શ્રીમતી કમલા મહેતા સ્કૂલમાંથી કર્યું, જે પ્રાંજલ જેવા ખાસ બાળકો માટે છે અને બ્રેઈલ લિપિમાં અભ્યાસ કરે છે.  અહીંથી 10 મુ પાસ કર્યા પછી પ્રાંજલે ચંદાબાઈ કોલેજમાંથી આર્ટ્સમાં 12 મું કર્યું અને 85 ટકા માર્ક્સ મેળવ્યા.આ પછી તેણે મુંબઈની સેન્ટ ઝેવિયર્સ કોલેજમાં ગ્રેજ્યુએશન કર્યું.

પ્રાંજલ પાટિલ જ્યારે ગ્રેજ્યુએશનમાં હતી ત્યારે તેણે યુપીએસસી વિશે એક લેખ વાંચ્યો હતો અને તે યુપીએસસીથી ખૂબ પ્રભાવિત હતી.આ પછી, તેણે યુપીએસસી સંબંધિત માહિતી એકઠી કરવાનું શરૂ કર્યું અને પછી તૈયારી શરૂ કરી.જો કે તેણીએ ક્યારેય તેના સ્વપ્ન વિશે કોઈની સાથે વાત કરી ન હતી, તે અંદરથી તેની તૈયારી કરતી રહી.

સ્નાતક થયા પછી, પ્રાંજલ પાટિલ દિલ્હી ગયા અને પછી જેએનયુમાંથી એમએ કર્યું.આ પછી, તેને ટેકનોલોજીની ડિગ્રીમાં એમફિલ મેળવ્યું અને પછી પીએચડી પ્રોગ્રામ આગળ વધાર્યો.ટેકનોલોજીની ડિગ્રીમાં એમફિલ મેળવ્યા પછી, પ્રાંજલ પાટીલે એક મોટું સોફ્ટવેર JAWS બનાવ્યું, જે સ્ક્રીન પર ટેક્સ્ટ ટુ સ્પીચ આઉટપુટ સાથે રિફ્રેશબલ બ્રેઇલ ડિસ્પ્લે સાથે સ્ક્રીન વાંચવા માટે અંધ અને દૃષ્ટિહીન લોકોને સુવિધા આપે છે.

પ્રાંજલ પાટિલે યુપીએસસી પરીક્ષાની તૈયારી માટે કોઈ કોચિંગ ન લેવાનો નિર્ણય લીધો હતો અને તેના માટે પુસ્તકો વાંચી શકે તેવા ખાસ સોફ્ટવેરની મદદથી તેની પરીક્ષાની તૈયારી કરી હતી.  આ સિવાય પ્રાંજલે ઘણા મોક ટેસ્ટ પેપર પણ સોલ્વ કર્યા હતા અને ચર્ચામાં પણ ભાગ લીધો હતો.

બીજા જ પ્રયાસ માં બની ગઈ IAS.પ્રાંજલ પાટીલે વર્ષ 2016 માં પ્રથમ વખત UPAS ની પરીક્ષા આપી હતી અને અખિલ ભારતમાં 773 ક્રમ મેળવ્યો હતો, પરંતુ દ્રષ્ટિની ક્ષતિના કારણે તેને રેલવે એકાઉન્ટન્ટ સર્વિસની નોકરી મળી શકી ન હતી.  જોકે તેણે હાર ન માની.  આગામી વર્ષ 2017 માં, તેણીએ ઓલ ઇન્ડિયામાં 124 મો રેન્ક પ્રાપ્ત કરીને ઇતિહાસ રચ્યો અને દેશની પ્રથમ અંધ મહિલા  IAS અધિકારી બની.

Advertisement