આ કારણે કાચબો રહે છે આટલા લાંબા સમય સુધી જીવિત,આ છે એના પાછળનું કારણ

કાચબો પૃથ્વી પર એકમાત્ર પ્રાણી છે જે લાંબા સમય સુધી જીવે છે. તેમની કેટલીક જાતિઓ 150 વર્ષથી વધુ જીવે છે. આ લેખ માં, આજે આપણે કાચબાઓના લાંબા આયુષ્ય પાછળનું રહસ્ય જાણીશું. આ ઉપરાંત, અમે કાચબાઓની જૈવિક પ્રક્રિયા પણ શોધીશું, જેના કારણે તેઓ આટલું લાંબુ જીવન જીવે છે.  અત્યાર સુધીનું સૌથી લાંબુ જીવન જીવનાર કાચબાનું નામ એલ્ડાબ્રા ટોર્ટોયસ છે.

Advertisement

તે લગભગ 256 વર્ષ જીવ્યો.એલ્ડાબ્રા ટોર્ટોય કદમાં ખૂબ મોટા હતા.તે સમય દરમિયાન આ કાચબો સેશેલ્સ આઇલેન્ડમાં રહેતો હતો.તે સમય દરમિયાન એલ્ડાબ્રા ટોર્ટોય્સ પર ઘણા સંશોધનો કરવામાં આવ્યા હતા, જે પછી કાચબાઓના લાંબા આયુષ્ય સાથે જોડાયેલી ઘણી મહત્વની બાબતો સામે આવી હતી. લાંબા સમય સુધી જીવંત રહેવા ઉપરાંત, કાચબાની અંદર ઘણી લાક્ષણિકતાઓ છે, જે તેમને એકદમ ખાસ બનાવે છે.  આ સંબંધમાં, ચાલો તેમના લાંબા જીવનના રહસ્ય વિશે જાણીએ .

કાચબાઓના શરીર પર સખત શેલ હોય છે, જે તેમના અંગોને બાહ્ય હુમલાઓથી સુરક્ષિત કરે છે. હુમલો કરવામાં આવે ત્યારે કાચબા ઘણીવાર તેમના શેલોની અંદર જાય છે. જો નાની ઉંમરથી કાચબાઓની સારી રીતે કાળજી લેવામાં આવે તો તે લાંબુ જીવન જીવી શકે છે. ઘણા કાચબા 150 વર્ષથી વધુ જીવે છે.

અમારો સવાલ એ હતો કે કાચબાઓની આ આયુષ્ય પાછળનું રહસ્ય શું છે? વૈજ્ઞાનિકોના મતે, કાચબાઓની દીર્ધાયુષ્ય પાછળનું રહસ્ય તેમના ડીએનએ બંધારણમાં છુપાયેલું છે. તેમના જનીન ચલો લાંબા સમય સુધી કોષની અંદર DNA ને રિપેર કરે છે. આને કારણે કોષની એન્ટ્રોપીની સમય મર્યાદા નોંધપાત્ર રીતે વધે છે.

આ એક મુખ્ય કારણ છે કે કેટલાક કાચબા 250 વર્ષથી વધુ જીવે છે. 256 વર્ષ સુધી જીવતા અલ્ડાબ્રા ટોર્ટોયસ પર કરવામાં આવેલા સંશોધનમાં જાણવા મળ્યું કે સારા જનીન ચલોને કારણે તે આટલા લાંબા સમય સુધી જીવી શકે છે. એલ્ડાબ્રાના જીન વેરિએન્ટ કોષોને લાંબા સમય સુધી એન્ટ્રોપી સુધી જતા અટકાવતા હતા. તેના કારણે તેમનું શરીર 256 વર્ષ સુધી કોઈપણ સમસ્યા વગર જીવંત રહ્યું.

વિશ્વભરમાં કાચબાઓની અન્ય ઘણી પ્રજાતિઓ પણ જોવા મળે છે, જે 100 વર્ષથી વધુ જીવે છે.  કાચબાની રેતીની જાતો પણ છે જે આફ્રિકન સુલકેટ તરીકે ઓળખાય છે. આ કાચબા પણ ઓછામાં ઓછા 100 વર્ષ જીવે છે.

કાચબાની મોટાભાગની પ્રજાતિઓ નાના ક્લચ કદ મૂકે છે, ભાગ્યે જ 20 ઇંડા કરતા વધારે હોય છે, અને ઘણી પ્રજાતિઓમાં ક્લચ કદ માત્ર 1-2 ઇંડા હોય છે.  મોટાભાગની જાતિઓમાં સેવન લાક્ષણિક રીતે લાંબુ હોય છે, સરેરાશ સેવન સમયગાળો 100 થી 160.0 દિવસની વચ્ચે હોય છે. ઇંડા આપવાનું સામાન્ય રીતે રાત્રે થાય છે, ત્યારબાદ માતા કાચબો તેના ક્લચને રેતી, માટી અને કાર્બનિક સામગ્રીથી ઢાંકી દે છે.

ઇંડાને અડ્યા વિના છોડી દેવામાં આવે છે, અને જાતિઓના આધારે, સેવન માટે 60 થી 120 દિવસ લાગે છે. ઇંડાનું કદ માતાના કદ પર આધાર રાખે છે અને કારાપેસ અને પ્લાસ્ટ્રોન વચ્ચેના ક્લોકલ ઓપનિંગની પહોળાઈની તપાસ કરીને અંદાજ લગાવી શકાય છે.  માદા કાચબાના પ્લાસ્ટ્રોનમાં ઘણી વખત પૂંછડીની નીચે નોંધપાત્ર વી આકારની નોચ હોય છે જે ઇંડા પસાર કરવામાં સરળતા આપે છે.

સેવનની અવધિ પૂર્ણ થયા પછી, સંપૂર્ણ રીતે રચાયેલી ઇંડા તેના શેલમાંથી બહાર નીકળવા માટે ઇંડા દાંતનો ઉપયોગ કરે છે. તે માળખાની સપાટી પર ખોદવામાં આવે છે અને તેના પોતાના પર અસ્તિત્વનું જીવન શરૂ કરે છે.  તેઓ ગર્ભની ઇંડાની કોથળી સાથે રચાય છે જે પ્રથમ ત્રણથી સાત દિવસ સુધી પોષણના સ્ત્રોત તરીકે સેવા આપે છે જ્યાં સુધી તેમની પાસે ખોરાક શોધવાની શક્તિ અને ગતિશીલતા ન હોય.

કિશોર કાચબાને પુખ્ત વયના લોકો કરતા ઘણીવાર પોષક તત્વોના અલગ સંતુલનની જરૂર પડે છે, તેથી તે ખોરાક ખાઈ શકે છે જે વધુ પરિપક્વ કાચબો ન લે. ઉદાહરણ તરીકે, કડક શાકાહારી પ્રજાતિના યુવાન સામાન્ય રીતે વધારાના પ્રોટીન માટે કૃમિ અથવા જંતુના લાર્વાનો ઉપયોગ કરશે.

Advertisement