આ છે ભારત ના 10 સૌથી મોટા કાંડ,જેમાં લોકોને કરોડો રૂપિયાનો ચૂનો લાગ્યો હતો…

એક સમય હતો જ્યારે ભારતમાં દર બીજા કે ત્રીજા દિવસે કોઈને કોઈ કૌભાંડ અથવા બીજા સમાચાર આવતા હતા. જો કે તમામ કૌભાંડો મોટા હતા, પરંતુ તેમાં કેટલાક મોટા કૌભાંડો પણ હતા, જેના વિશે સામાન્ય લોકો પણ તેના વિશે સાંભળીને આશ્ચર્યચકિત થઈ ગયા હતા. ઘણા લોકો એવું પણ માનતા હતા કે તેઓએ આટલી મોટી રકમનું કૌભાંડ પહેલી વાર સાંભળ્યું છે.કૌભાંડની રકમ વિશે જાણીને, સારા ગણિતના નિષ્ણાતો પણ કેલ્ક્યુલેટર સાથે બેસીને જાણતા હતા કે તેમાં કેટલા શૂન્ય આવશે. આજે અમે તમને ભારતમાં 10 સૌથી મોટા કૌભાંડો વિશે જણાવીશું.

Advertisement

1. સ્ટેમ્પ કૌભાંડ.સ્ટેમ્પ કૌભાંડ આ યાદીમાં દસમા સ્થાને છે. આ એક સમયે દેશમાં સૌથી લોકપ્રિય કૌભાંડ હતું. આ કૌભાંડનો મુખ્ય સૂત્રધાર અબ્દુલ કરીમ તેલગી હતો. તેલગીએ નકલી સ્ટેમ્પ પેપરો છાપીને 350 લોકોના નેટવર્ક દ્વારા 16 રાજ્યોમાં નકલી સ્ટેમ્પ પેપર વેચવાનો ધંધો શરૂ કર્યો હતો. 1990 થી 2001 સુધી, તેલગીએ વિવિધ રાજ્યોમાં લગભગ 20,000 કરોડ રૂપિયાના નકલી સ્ટેમ્પ પેપર વેચ્યા. 2001 માં તેની ધરપકડ બાદ આ સમગ્ર રેકેટનો પર્દાફાશ થયો હતો. 2006 માં કોર્ટે તેલગીને 30 વર્ષની જેલની સજા અને 202 કરોડ રૂપિયાનો દંડ ફટકાર્યો હતો. જોકે, તેલગીનું 2017 માં અને 2019 માં નાસિક કોર્ટે પુરાવાના અભાવે તેલગી સહિત 8 આરોપીઓને નિર્દોષ છોડી મૂક્યા હતા.

2. 2008 થી 2013 ની વચ્ચે લોખંડના રેલવેમાં બીજું કૌભાંડ ચાલી રહ્યું હતું. આમાં, કેટલાક રેલવે અધિકારીઓ લોખંડની ખરીદીમાં અથવા તેને એક જગ્યાએથી બીજી જગ્યાએ લઈ જવા માટે વજનમાં કૌભાંડ કરતા હતા. આ પરિપૂર્ણ કરવા માટે, વજનવાળા મશીન સાથે છેડછાડ કરવામાં આવી હતી જેથી તે લોખંડનું ચોક્કસ વજન ન કહી શકે. આ સિવાય રેલવે દ્વારા આ લોખંડના સ્થાનિક ઉપયોગ પર માત્ર એક તૃતિયાંશ ભાડું લેવામાં આવ્યું હતું, જેના કારણે આ પાંચ વર્ષમાં રેલવેને 29,236 કરોડ રૂપિયાનું નુકસાન થયું હતું. જોકે આ કૌભાંડમાં હજુ પણ સીબીઆઈની તપાસ ચાલી રહી છે. તેથી, એવું બની શકે કે આમાં કંઈક નવું જાણી શકાય.

3.બેલેકરી બંદર કર્ણાટકમાં કારવાર પાસે છે. આ સાથે સંબંધિત ભારતનું 8 મો સૌથી મોટું કૌભાંડ છે. હકીકતમાં, આ બંદરથી 3.5 મિલિયન ટન આયર્ન ઓરની ગેરકાયદેસર દાણચોરી કરવામાં આવી હતી. આ કૌભાંડ 2011 માં પ્રકાશમાં આવ્યું હતું. તે સમય સુધીમાં દાણચોરી કરાયેલા લોખંડની બજાર કિંમત આશરે 35,000 કરોડ રૂપિયા હતી. જો કે આ ફાઇલોમાં લખવામાં આવ્યું છે, જ્યારે એવું કહેવામાં આવે છે કે આ દાણચોરીને કારણે સરકારને લગભગ 60,000 કરોડ રૂપિયાની છેતરપિંડી કરવામાં આવી હતી. દેશના મોટા નેતાઓ, અધિકારીઓ અને મોટી કંપનીઓ પણ આ રમત સાથે સંકળાયેલી હોવાથી, તત્કાલીન યેદિયુરપ્પા સરકાર પગલાં લેવાનો ઢોંગ કરીને દૂર જતી રહી.

4. NSE એટલે કે National Stock Exchange એવી જગ્યા છે જ્યાં તમે શેરબજારમાં વેપાર કરી શકો છો. છેતરપિંડી કરનારાઓએ તેને છોડ્યો નહીં. શેરબજારમાં, આખી રમત શેરોના ભાવ વિશે છે, તે ક્યારે ઉપર જશે અને ક્યારે નીચે આવશે, કોઈને ખબર નથી. પરંતુ જરા કલ્પના કરો, જો તમને અગાઉથી ખબર પડે કે કયા સ્ટોકનો દર વધશે અને કયો ઘટશે? દેખીતી રીતે, તમને થોડા દિવસોમાં કરોડપતિ બનતા કોઈ રોકી શકતું નથી. આ કૌભાંડમાં બરાબર એવું જ થયું. શેરબજારના કેટલાક ખાસ દલાલો, એનએસઈના કેટલાક અધિકારીઓની મિલીભગતથી, એક્સચેન્જના સર્વરમાં પ્રવેશ કરીને શેરબજાર ખોલતા પહેલા જ કોઈ પણ શેરનો દર શોધી કાતા હતા.

જેના કારણે સમગ્ર બજારમાં તેમનો ઈજારો સ્થપાયો હતો. 2010 થી 2014 સુધી ચાલતી આ રમતમાં દલાલોએ લગભગ 50,000 કરોડ રૂપિયાની ગેરકાયદે કમાણી કરી હતી. આ સમગ્ર રમતમાં માત્ર NSE ના અધિકારીઓ જ નહીં પરંતુ કેટલાક નેતાઓ પણ સામેલ હતા. 2014 માં કેન્દ્રમાં સરકાર બદલાયા બાદ જાન્યુઆરી 2015 માં આ સમગ્ર ષડયંત્રનો પર્દાફાશ થયો હતો અને આ કૌભાંડની ગરમી પી.ચિદમ્બરમ સુધી પહોંચી હતી, જે યુપીએ સરકારમાં નાણામંત્રી હતા અને કેટલાક અધિકારીઓને દેખાડો કરવા બદલ સસ્પેન્ડ કરવામાં આવ્યા હતા. જોકે, આ કૌભાંડ સેબી, સીબીઆઈ અને આવકવેરા દ્વારા હજુ તપાસ હેઠળ છે.

5. 2014 માં, ઓડિશામાં Industrial-Land Mortgage Scam સમગ્ર રાજ્યને હચમચાવી ગયું. દરેક રાજ્ય સરકાર કંપનીઓને તેમના રાજ્યમાં રોજગાર પેદા કરવા આમંત્રણ આપે છે અને તેમને એક પૈસાના ભાવે જમીન ફાળવે છે. લગભગ 52,423 કરોડ રૂપિયાના આ કૌભાંડમાં ઓડિશાના Industrial Infrastructural Development Corporation (IDCO) એ કંપનીઓને બેંક પાસેથી લોન લેવા માટે NOC (NOC) એટલે કે નો ઓબ્જેક્શન સર્ટિફિકેટ આપ્યું હતું. જલદી જ ઓડિશા સરકાર દ્વારા મળેલી જમીનની એનઓસી ભેટ અથવા લીઝ પર આપવામાં આવી હતી, કંપનીઓએ, આ જમીનને પોતાની હોવાનું કહેતા, તેનો ઉપયોગ બેન્કો પાસેથી લોન તરીકે કર્યો હતો. 2014 માં કંટ્રોલર એન્ડ ઓડિટર જનરલ (CAG) ના રિપોર્ટમાં પણ ખુલાસો થયો હતો કે ઇડકોએ 106 કંપનીઓને 46,732 એકર જમીનનો કબજો આપ્યો હતો જ્યારે ઇડકો પાસે આવી કોઇ સત્તા નહોતી. હાલ આ મામલે તપાસ ચાલુ છે.

જલદી જ ઓડિશા સરકાર દ્વારા મળેલી જમીનની એનઓસી ભેટ અથવા લીઝ પર આપવામાં આવી હતી, કંપનીઓએ, આ જમીનને પોતાની હોવાનું કહેતા, તેનો ઉપયોગ બેન્કો પાસેથી લોન તરીકે કર્યો હતો. 2014 માં કંટ્રોલર એન્ડ ઓડિટર જનરલ (CAG) ના રિપોર્ટમાં પણ ખુલાસો થયો હતો કે ઇડકોએ 106 કંપનીઓને 46,732 એકર જમીનનો કબજો આપ્યો હતો જ્યારે ઇડકો પાસે આવી કોઇ સત્તા નહોતી. હાલ આ મામલે તપાસ ચાલુ છે.

6.આગળનું મોટું કૌભાંડ ભારતના સૌથી ગરીબ રાજ્યોમાંના એક ઓડિશામાં પણ થયું છે. 2010 માં આ કૌભાંડમાં ઘણા ચોંકાવનારા ખુલાસા થયા હતા. ઓડિશામાં લગભગ એક દાયકાથી ગેરકાયદેસર ખાણકામ ચાલી રહ્યું હતું. ઘણી મોટી કંપનીઓ, રાજકારણીઓ અને અધિકારીઓની મિલીભગતમાં, ઘણી ખાણકામ કંપનીઓએ 2000 થી 2010 દરમિયાન ઓડિશામાં 22.80 ટન આયર્ન અને મેંગેનીઝ અયસ્કનું ખાણકામ કર્યું અને તેનો ઉપયોગ તેમના ફાયદા માટે કર્યો. જેના કારણે ઓડિશા સરકારને લગભગ 59,203 કરોડ રૂપિયાનું નુકસાન થયું છે. આ કૌભાંડની તપાસ માટે એક કમિશનની પણ રચના કરવામાં આવી હતી. પરંતુ તપાસ રિપોર્ટ મળ્યા બાદ પણ હજુ સુધી આ મામલે વધુ કાર્યવાહી કરવામાં આવી નથી.

7. કોમનવેલ્થ ગેમ્સ કૌભાંડ જે 2011 માં સામે આવ્યું હતું તેણે દેશને હચમચાવી દીધો હતો પણ વિદેશમાં ભારતની છબીને ખરાબ કરવામાં મહત્વની ભૂમિકા ભજવી હતી. ઇન્ડિયન ઓલિમ્પિક એસોસિએશન અને કોમનવેલ્થ ગેમ્સ ઓર્ગેનાઇઝિંગ કમિટીના તત્કાલીન પ્રમુખ સુરેશ કલમાડી પર ગેમ્સના આયોજનમાં ખર્ચવામાં આવેલી રકમ અતિશયોક્તિ કરવાનો આરોપ હતો. ભારત માટે આંતરરાષ્ટ્રીય શરમનો વિષય બની ચૂકેલી આ ઘટનાને પુણેના તત્કાલીન સાંસદ સુરેશ કલમાડી અને તેના સહયોગીઓએ મોટા પાયે લોન્ડર કરી હતી. એવા લોકોને પૈસા આપવામાં આવ્યા હતા જેઓ ત્યાં વાસ્તવિકતામાં ન હતા, એટલે કે, એક નકલી કંપની બનાવીને, તેમની પાસેથી નિયત કિંમતે બમણો માલ ખરીદવામાં આવ્યો હતો. બાદમાં સુરેશ કલમાડી આ કૌભાંડ માટે જેલમાં હતા અને તે પછી જ બહાર આવ્યું કે આ રમતોના સંગઠન દરમિયાન લગભગ 70,000 કરોડ રૂપિયાનું કૌભાંડ થયું છે.

8. 2 જી સ્પેક્ટ્રમ કૌભાંડ જે 2010 માં સામે આવ્યું હતું તે સમયે દેશમાં સૌથી મોટું કૌભાંડ હતું. કેગના અહેવાલ મુજબ, 2008 માં 2 જી સ્પેક્ટ્રમની ફાળવણીમાં મોટા પાયે ગેરરીતિઓ થઈ હતી. CAG એ તેના ઓડિટ રિપોર્ટમાં કહ્યું હતું કે સ્પેક્ટ્રમની ફાળવણીમાંથી મળેલી રકમ અને હરાજી માટે પ્રસ્તાવિત રકમ વચ્ચેનો તફાવત રૂ. 1.76 ટ્રિલિયન હતો. જેલમાં જવું પડ્યું. આ બંને પર આરોપ હતો કે તેઓએ 2001 માં નક્કી કરાયેલા નવા દરને બદલે તેમની પસંદીદા કંપનીઓને પહેલા આવો પહેલાના ધોરણે સ્પેક્ટ્રમ આપ્યા હતા, જેના કારણે સરકારી તિજોરીને 1 લાખ 76 હજાર કરોડ રૂપિયાનું નુકસાન વેઠવું પડ્યું હતું. જોકે, બાદમાં અન્ય કૌભાંડોની જેમ આ કૌભાંડના આરોપીઓને પણ કોર્ટે 2017 માં નિર્દોષ જાહેર કર્યા હતા.

9.2010 માં સામે આવેલા 2G કૌભાંડના આઘાતમાંથી લોકો હજુ સાજા થયા નહોતા કે 2012 માં બે વર્ષ બાદ તત્કાલીન યુપીએ સરકારનું નવું કૌભાંડ સામે આવ્યું, જે અગાઉના કૌભાંડ કરતા મોટું હતું. કેગ દ્વારા આ કૌભાંડનો પણ પર્દાફાશ કરવામાં આવ્યો હતો. તેના ઓડિટ રિપોર્ટમાં CAG એ જણાવ્યું હતું કે 2004 થી 2009 સુધી તત્કાલીન UPA સરકારે તેમની પસંદગીની કંપનીઓને નીચા ભાવે કોઈપણ બિડિંગ પ્રક્રિયા વગર ગેરકાયદેસર રીતે દેશના કોલસા બ્લોક આપ્યા હતા, જેના કારણે દેશના ખજાનાને 1 લાખ રૂપિયા ચૂકવવામાં આવ્યા હતા. 1 લાખ 86 હજાર કરોડનું નુકસાન થયું હતું એટલે કે 1.86 ટ્રિલિયન રૂપિયા. દેશમાં આ પ્રકારનું આ પ્રથમ કૌભાંડ હતું જેમાં કેગે સીધા દેશના વડાપ્રધાન પર આંગળી ચીંધી હતી. આ કૌભાંડમાં ઘણા રાજકારણીઓ, અધિકારીઓ અને કંપનીઓના નામ સામે આવ્યા હતા, પરંતુ નાના સ્તરના અધિકારીઓને જ સજા મળી શકે છે. હજુ પણ ઘણા મોટા નેતાઓ તેમના રાજકીય પ્રભાવને કારણે સજા ટાળી રહ્યા છે.

10. તમામ કૌભાંડોને હરાવીને કર્ણાટકનું વક્ફ બોર્ડ કૌભાંડ દેશમાં અત્યાર સુધીનું સૌથી મોટું કૌભાંડ બની ગયું છે. 2012 માં, કર્ણાટક લઘુમતી પંચના તત્કાલીન અધ્યક્ષ અનવર મણિપદ્દીએ આ કૌભાંડનો ખુલાસો કરતા જણાવ્યું હતું કે 2000 થી 2011 ની વચ્ચે ઘણા મોટા રાજકારણીઓ, વક્ફ બોર્ડના સભ્યો, વક્ફ અધિકારીઓ, દલાલો અને જમીન માફિયાઓ સાથે જોડાયા હતા.વક્ફ બોર્ડે 22,000 મિલકતો પર કબજો કર્યો અને તેમને ખાનગી વ્યક્તિઓ અને સંસ્થાઓને વેચી દીધી, જેમાં વક્ફ બોર્ડની 27,000 એકર જમીનનો સમાવેશ થાય છે. તેના કારણે કર્ણાટક સરકારને લગભગ 2 લાખ કરોડ રૂપિયા અથવા 2 ટ્રિલિયન રૂપિયાનું નુકસાન થયું છે. જોકે, આ મામલે તપાસ હજુ ચાલુ છે.

Advertisement